. đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 8 năm trước

Có nên đưa con nhỏ đi rửa tội?

Một người Công giáo lấy chồng ngoại đạo, đạo ai nấy giữ, hai người đã giao kèo khi có con thì để cho con lớn lên sẽ tự quyết định theo đạo nào. Vậy sau khi sinh con người vợ có nên đưa con ra nhà thờ rửa tội không?

Bạn Nguyen Phi đã trả lời như sau (tôi thấy rất hợp lý nên đăng lại):

Chào bạn !

Tôi xin trả lời và phân tách theo thực tế như sau:

Bạn đã thỏa thuận với gia đình chồng từ lúc ban đầu là cho cháu được quyết định khi trưởng thành.

Tôi nghĩ bạn cần phải thực hiện lời hứa của bạn, vì đó là danh dự và hạnh phúc của bạn.

Bạn sẽ cảm thấy áy náy, và lừa dối chồng cũng như gia đình của bên chồng nếu tự quyết định. Tôi nghĩ bạn không nên làm thế, vì bạn nên nghĩ những thứ khác quan trọng và hiện thực.

Khi cưới anh không ép bạn bỏ đạo, ( rất đáng khen ) nhưng bạn cũng cần tỏ ra sự tôn trọng lại. Và anh ấy đã nói rằng hãy cho con của bạn có được cái quyền tự do lựa chọn của nó.

Giải thích :

Ngày xưa khi chưa có nhà thờ, hoặc những người sống trong rừng sâu, họ không cần đi rửa tội. Vây chẳng lẽ Chúa bắt tội họ hay sao. Bé vừa mới chào đời, có tội tình gì mà phải mang tội. Khi bạn đã tin có Chúa, thì không phải bạn đến nhà thờ để biểu hiện cho mọi người rằng bạn là con chiên ngoan đạo thì mới là con của Chúa. Bạn nên nhớ rằng Chúa có khắp ở mọi nơi, và bạn có thể đến với ngài bất cứ nơi nào. Sự tin tưởng và đức tin của bạn được đánh giá bằng trái tim. Xin lỗi vì có thể lời phân tách của tôi có thể xúc phạm đến bạn, nhưng xin bạn hiểu cho rằng, tôi cũng là người có đạo công giáo, không đi nhà thờ gần 25 năm, nhưng chưa bao giờ làm hại đến ai, và sẵn sàng giúp đỡ kẻ khó, vì thế tôi tin chắc rằng tôi đã có 1 chỗ ở trên thiên đàng.

Lời cuối ! Tôi khuyên bạn hãy tuân thủ theo lời hứa với gia đình chồng, nếu bạn làm sai thì rõ ràng

bạn đã có 1 tội trọng. Ngoài ra bạn cần phải bảo tồn hạnh phúc của gia đình của bạn, và nếu hạnh

phúc của bạn đổ vỡ thì con của bạn sẽ oán hận bạn, bởi vì bạn đã vô tình đưa cho con của mình vào 1 địa ngục của trần gian. Như thế thì bạn còn có thể mang thêm 1 tội nữa !...

Kết luận : Hãy giữ đúng lời hứa của mình mà không vi phạm những điều răn của đức chúa trời. Xin hỏi : Bạn đạo công giáo , vậy bạn có biết chữ Amen sau khi đọc kinh có nghĩa là gì không ?

Bổ xung ngày 21/12-2011. ( Không thiên vị, không chê trách, và hoàn toàn viết theo thực tế )

1/ Bạn cần phải giữ đúng theo lời hứa với chồng và gia đình chồng. Nguyên do :

a/ Giá trị con người cũng được đánh giá trị qua chữ tín.

b/ Hứa lèo, nói dối Chúa không cho phép, và coi chừng bị xuống hỏa ngục.

2/ Chồng bạn là người tốt, biết tôn trọng bạn. Cao thượng, rõ ràng, ngoài ra biết cân nhắc sống hòa mình với thực tế. Tôi thích nhất khi chồng bạn nói rằng : Quan trong là người đó biết làm gì cho đời, cho gia đình và xã hội. Đừng đánh mất niềm tin của chồng bạn ạ !

3/ Gia đình chồng của bạn đã biểu hiên tình thương với bạn rồi, tôi nghĩ họ có sự suy nghĩ văn minh, chính xác. Đừng gây xáo trộn quy tắc của họ và bạn đã giao kèo.

4/ Gia đình của bạn cũng đã công nhận chồng của bạn là người như thế nào.Tôi nghĩ Chúa là 1 đấng tối cao, và chính ngài mới có thể kết hợp 2 người lại, vì vậy Chúa phải có trách nhiệm giải quyết vấn đề này.

5/ Chồng bạn không học giáo lý đâu thành vấn đề, biết giữ hạnh phúc, biết quan tâm gia đình, biết sống cho mọi người ,biết làm việc cho xã hôi là tốt rồi.

6/ Trong đạo, và cũng như trong xã hội không có cái gì đúng tuyệt đối cả, quan trọng là cái nhìn của bạn chính xác như thế nào mà thôi.

7/ Không nên gài ép 1 đứa bé vào bất cứ 1 tôn giáo nào, nó phải có quyền tự do, quyền lựa chọn của nó. Nó sẽ tự chọn cho nó 1 hướng đi. Còn nếu bạn truyền giáo cho cháu 1 kiểu, chồng dạy 1 kiểu thì bé sẽ nghe ai ! Cũng giống như sợi giây bị căng ra 2 chiều. Dĩ nhiên sẽ bị đứt mà thôi.

Bạn Daviss 27 thân mến !

Đi nhà thờ cũng có thể là 1 hình thức phô trương về quần áo, và cho mọi người biết là mình có đức

tin. Nhưng cũng có nhiều người đi lễ bằng tấm lòng chân thật, song song cũng có rất nhiều người

bị bắt đi lễ vì áp lực gia đình. Tại sao phải đi lễ khi Chúa có khắp mọi nơi hở bạn ? Tại sao phải xưng tội rồi lại phạm tội, Nếu biết có tội thì đừng làm, như thế sẽ không có tội. Nếu chúng ta phải yêu Chúa, kính mến Chúa, hết sức và hết mình vì chúa thì mới được lên thiên đàng như bạn viết, thì tôi lại nghĩ đó là 1 sự cưỡng bức, dụ dỗ v.v...Có phải bạn đã đọc và hiểu lầm trong ý Chúa không ? Trong phần cuối tôi đã có nêu lên là hãy làm việc thiện thì sẽ được lên thiên đàng, vì làm việc thiện đâu có khó, vì thế được cấp visa lên thiên đàng rất dễ cho mọi người. Bạn có viết thêm rằng tôi dù có đọc cũng không có hiểu trong kinh thánh, vậy bạn nêu lên cho tôi đọc làm gì ? Bạn hơi khó hiểu, và hãy bớt giận lại, bởi vì sự nóng giận của bạn cũng là 1 cái tội trong những điều răn, và có thể bị trục xuất xuống đia ngục .

Thân mến.

Nguyen-Phi.

Cập nhật:

vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20111220052858AA91s0a

15 Câu trả lời

Xếp hạng
  • cachua
    Lv 6
    8 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

có nên đưa đi rửa tội hay không là quyết định của vợ chồng nhà ấy, nếu vợ hoặc chồng có niềm tin vào tâm linh thì cứ việc thể hiện trách nhiệm và bổn phận đối với con cái , còn cái việc rửa tội đâu phải là sự áp đặt niềm tin đối với con cái đâu nó giống như cài đặt sẵn cho con một phầm mềm diệt vi rút để về sau này nếu chúng tin , chúng muốn chúng tự quét hay như sắm sẳn cho chúng cái vé để sau này chúng thích đi đâu , hay không thích muốn đi , đó là quyền của chúng , thế đầy người được rửa tội mà không theo không giử mà bỏ đạo, giống như nhóm giao điểm vẫn đang đi đăng lại vụ bỏ đao hàng loạt ở châu âu đó thôi! có ai cấm ai ép đâu ? nên việc rửa tội là vẫn giữ hợp đồng của vợ chồng nhà ấy , , viêc rửa tội đâu mất mát ,hay đau ốm, hay mất giống, gì! ảnh hưởng gì đến sự hạnh phúc gia đình đâu , tôi cũng có trường hợp người bác gái ruột lấy chồng ngoại đạo cũng dạng trí thức lí sự cũng không muốn cho cho con đi rửa tội nhưng sau về già cũng nghĩ lại mà cho con đi rửa tội , rồi lúc sắp kềnh cũng xin rửa tội mà chịu các phép trước khi qua đời

nhưng thường các gia đình trẻ ít quan tâm đên niềm tin tâm linh , vì chưa thấy quan tài nên chưa đổ lệ !

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    8 năm trước

Trích:"Nguyễn Phi"

Chào bạn !

"Lại vô tình vào câu hỏi trên lãnh vực tôn giáo ! Nơi đây tôi ít có vào vì Tôn giáo và chính trị thường

hay gây ra nhiều thù oán, nhiều sự mâu thuẫn !"

"Xin nhấn mạnh là sự đóng góp của tôi chỉ nhằm mục đích chia sẻ sự suy nghĩ của mình, đưa ra 1

lẽ phải, mà lẽ phải đó phải rõ ràng không thiên vị, không nịnh bợ để được lên thiên đàng."

_Đáp:Lẽ phải bạn đưa ra đi theo chiều hướng của luật đời.Bạn là người công giáo hẳn bạn biết rằng không thể thành vợ chồng khi chưa cử hành bí tích hôn phối.Dù cho bạn có phép chuẩn đi chăng nữa thì đấy cũng chỉ là một lời hứa sẽ nuôi dạy con hết trách nhiệm của bậc cha mẹ chứ không phải giao ước hôn nhân.

"Tôi là người đạo công giáo, là người đã chịu phép rửa tôi, thêm sức và cũng là người tích cực

tham gia trong nhiều sự hoạt động của nhà thờ."

_Đáp: Tôi không thể hiểu cái tích cực của bạn ở đây là gì khi mà bạn tham gia vào lại chẳng hiểu biết hoặc nhìn nhận được điều gì!

"Tại sao ?

Tại vì khi nhà thờ làm đúng, làm việc từ thiện thì tôi tham gia. Nhưng nếu làm sai thì tôi rút lui !

Tôi không bao giờ lạm dụng mình là người có đạo, rồi phải nâng cái gái trị của đạo mình, tâng bốc

hay chà đạp các đạo khác. Mà tôi chỉ nghĩ thấy đúng là thực hiện mà thôi."

_Đáp:Xin thưa nhà thờ không phải nơi làm việc từ thiện mà là nơi để ta đến với Chúa dễ dàng hơn, yên tĩnh hơn, thinh lặng hơn."Chúa có mặt ở khắp nơi".Đúng, ai cũng biết điều đó,vậy bạn có nhìn ra Chúa tồn tại trong mỗi con người?Điều này dù bạn ko nhìn ra cũng chẳng ai trách móc vì chính bạn không sống theo Lời Chúa, không gắn bó với Chúa và dĩ nhiên sẽ không thể tỏa ra hình ảnh Chúa nơi bạn. Nhưng chưa chắc người khác không làm được. Tôi đảm bảo vì bạn cứ chạy theo công việc nên không thể nào tiếp xúc được những người này nơi các hội đoàn, các khu "nhà lá".

Còn việc chà đạp đạo khác chỉ là 1 trong số các phần tử cực nhỏ thiếu ý thức trong số 87tr người của đất nước VN này.

Công sức của giáo hôi công giáo, của các hội phật tử, và kể những người vô thần v.v... Tôi xin

được hoan nghênh, nhưng xin đừng bao giờ kể ra công sức của mình, vì như thế có nghĩa là

chúng ta đã tự chà đạp lên giá trị của tôn giáo, đồng thời cũng có nghĩa là chúng ta làm việc thiện

không phải vì thượng đế, mà hoàn toàn trên danh nghĩa và sự cầu vinh mà thôi.

_Đáp: Nếu bạn nói bạn làm việc thiện vì thượng đế thì sao chính bạn lại bảo không hiểu được những lời Người nói?? Bạn cần xem lại bạn làm việc thiện vì chính bạn hay vì Thượng đế.

"Đạo ở trong tâm hồn, trong nền tảng đạo đức của bạn ! Hãy tìm thấy nó vì nó cũng gần bên bạn,

nhưng nó cũng rất là xa nếu tâm hồn của bạn còn mang nặng sự ganh ghét và tham lam.

Tôi nghĩ là khi các bạn vào bình luận về tôn giáo, hay chính trị, thì cần nên có giải pháp biện luận

chứ không phải chửi nhau, ghét nhau là sẽ được lòng của thượng đế.

Tôi ! Người công giáo, nhưng vẫn thích đi nhà thờ, đi chùa ! Nhưng tiếc rằng vì không có thời gian,

nên nhiều khi phải đi vào những việc dưỡng lão, viện mồ côi, trẻ em khuyết tật v.v...

Bởi tôi nghĩ những nơi này cần tôi hơn là nhà thờ hoặc chùa.

Lời cuối !

Hãy đem ánh sáng vào trong đêm tối.

Hãy đem tha thứ vào nơi oán thù.

Lúc yêu thương là lúc mình gặp lại mình lần thứ hai. ( Đó là lời chúa )"

_Đáp: tôi không hiểu sao bạn có thể thốt ra những lời này với chính thái độ sống của bạn.Cứ như bạn chỉ nhìn thấy nó qua gương chứ chưa từng chạm tới nó đích thực.

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau :

"Nếu là tôi sẽ không đem con đi rửa tội, vì Chúa không cho phép nói dối và lừa đảo lật lọng.

Hãy để cho bé tự quyết định khi trưởng thành. Thuợng đế sẽ có giải pháp, vì ngài là đấng tối cao.

Tại sao phải dành giật 1 con chiên, khi con chiên đó vô tư và không có quyền lựa chon chứ ?"

Đáp: có bao giờ bạn thấy 2 cảnh này:"Tại sao ba mẹ lại ko rửa tội cho con?" và"Tại sao ba mẹ không hỏi ý kiến con mà đã rửa tội cho con?"(tự đi mà ngẫm)

Gửi Nguyễn Phi

• 8 năm trước

Tôi thất vọng vì câu trả lời của một người tự xưng danh là công giáo như bạn Nguyễn Phi.

Bạn hiểu biết như thế nào về đạo công giáo mà dám hùng hồn tuyên bố như vậy, lại còn khoe là đã không đi nhà thờ 25 năm. Một đứa con nít nếu được học biết đầy đủ về đạo công giáo cũng thừa biết rằng vẫn có ơn cứu độ ngoài Kito giáo dành cho những người ăn ngay ở lành. còn đối với những người đã được rửa tội mà có thái độ sống như bạn còn tệ hơn những người ngoại đạo.

Bạn không hiểu biết gì mà lại còn lấy giáo lý , Kinh Thánh ra làm dẫn chứng. Bạn có biết rằng trước khi Giáo Hội cho phép kết hôn với người khác tôn giáo (hay còn gọi là phép chuẩn) bạn đã hứa với Giáo Hội là khi con cái sinh ra sẽ theo đạo Công Giáo? vậy chữ tín với một tập thể và chữ tín đối với 1 cá nhân cái nào lớn hơn?

bạn sinh ra ở trong Giáo Hội thì phải chấp nhận những luật lệ của Giáo Hội, đây vừa là đặc ân vừa là nghĩa vụ của bạn, giống như bạn đã sinh ra ở nước Việt Nam thì bạn phải tuân thủ luật pháp Việt Nam, bạn làm sai thì bị bắt bỏ tù, đến khi nào bạn ra khỏi nước Việt Nam thì bạn có thể không tuân thủ pháp luật Việt Nam nữa, nhưng nếu lúc đó bạn quay lưng chửi bới pháp luật hay chê bai nguồn gốc thì bạn sẽ là một kẻ phản quốc vô ơn.

bạn đi xưng tội là một cách tự kiểm điểm bản thân, để bạn sống tốt hơn, cho dù có phạm lại thì vẫn đi xưng để tiếp tục kiểm điểm lại con người mình cho đến khi hoàn thiện. theo như những gì tội đọc được thì tôi đoán bạn chỉ là một con người tự kiêu không hơn không kém, một con người tự kiêu thì làm gì có chuyện "sẵn sàng" giúp đỡ kẻ khó? hay là giúp đỡ vì mục đich khác?

Một đạo nghĩa đơn giản như vậy thôi mà cũng không hiểu thì nói gì đến mến Chúa, yêu người.

Bạn cũng chắng biết gì về Bí Tích Rửa Tội mà dám nói là đứa bé có tội gì đâu mà phải rửa. Bi Tích rửa tội là một hồng ân, vì nó giúp người được Rửa Tội nối lại sự sống Thần Linh của Thiên Chúa vốn đã bị mất nơi Adam và Eva nguyên tổ chứ không hẳn là rửa cho hết tội. Bí Tích Rửa Tội giúp ta chính thức gia nhập Giáo Hội và được hưởng những ân sủng mà Thiên Chúa ban cách riêng cho con cái Ngài.

Mặt khác, khi rửa tội cho con bạn, sẽ có những lợi ích sau:

1. Con cái bạn được giáo dục riệng trong môi trường công giáo nên sẽ hạn chế phần nào tệ nạn. con bạn sẽ phải đi học giáo lý, đi lễ các Chúa Nhật nên sẽ không có thời gian lêu lổng chơi bời và tụ tập bạn xấu.

2. Con bạn được trưởng thành về mọi mặt trong các kỹ năng nhờ sự hướng dẫn của các Sr, Thầy dạy Giáo Lý (thực tế là có rất nhiều người không công giáo nhưng vẫn gửi con cái học các trường công giáo, đơn giản vì nó tốt hơn trường tư chuyên vụ lợi)

3. Điều gì sẽ xảy ra nếu con bạn không theo đạo Công Giáo? giả sử rằng nó vẫn sống tốt. Nhưng đến năm bạn 80 tuổi, cha mẹ bạn chắc đã mất, anh chị em còn lại được bao nhiêu người, lúc đó bạn chết thì ai sẽ là người lo tang cho bạn theo hình thức công giáo? Ai là người đưa bạn vào nhà thờ để bạn tham dự Thánh Lễ cuối cùng? Ai sẽ xin lễ cho bạn vào những ngày giỗ của bạn. bạn dám chắc bạn sống thanh khiết đến mức sau khi chết không phải qua luyện ngục?

Có thể bạn nói tôi nóng giận, nhưng tại sao không chứ?. Nếu bạn là một người yêu nước, bạn có để cho người khác dẫm đạp lên lá cờ nước bạn không? Tôi cũng vậy thôi, sẵn sàng chiến đấu đến cùng để bảo vệ niềm tin của mình. Vì chiến đấu với ma quỳ, nóng giận với kẻ xấu thì không bao giờ là tội lỗi cả, Thiên Chúa cũng nóng giận khi dân Chúa phạm tội, ngay cả Chúa Giêsu cũng đánh đuổi đám đông khi đền thờ bị làm nơi ô uế đó thôi vì đó là điều cần phải làm.

Thân

cập nhật gày 24-12

Bạn nguoi lam chuyen đúng là lắm chuyện, và rất a dua hùa theo. Tôi đang phân tích bài trả lời là dựa theo những gì Phi Nguyen nói (đoc kỹ sẽ thấy), và bài của tôi là trả lời với Phi Nguyen theo lương tam của một người công giáo. và tất nhiên tôi trả lời theo cách dùng từ ngữ với một người đã được rửa tội nên chắc chắn những ai không theo công giáo thì làm sao hiểu được mà ý kiến với chả ý cò. Tôi không hề nói là những người ngoài kito giáo không được cứu rỗi, nên đề nghị đọc kỹ bài của người khác và tìm hiểu rõ các thông tin về tôn giáo trước khi viết nhé.

3 -> Là người công giáo đúng nghĩa thì tất nhiên rất mong muốn khi chết đi được an táng theo nghi thức công giáo, được cầu nguyện xin lễ hàng ngày.

2 ->Tại sao những nơi có hệ thống đào tạo tốt nhất thế giới lại là của người công giáo? bạn so sánh các kỹ năng, cách sống, đạo đức của một người Hướng Đạo Sinh hoạc Thiếu Nhi Thánh Thể với một thành viên của tổ chức khác? Tôi không nói là những người khác không trưởng thành, cái này là bạn tự nghĩ (có thể vì bạn thấy bản thân như vậy nên bạn nghĩ chắc 70% còn lại cũng thế)

1 -> trả lời giống ý của 2 : bạn tự suy diễn và so sánh với bản thân. tôi dám khẳng định chắc chắn một điều là hầu hết những ai không được giáo dục trong một môi trường tốt thì đều trở thành người xấu. Công Giáo là một trong những môi trường tốt.

Thân

• Ẩn danh
    8 năm trước

Quang Huy cang gian cang mat khon-

giai thich khong hay va hoi bi mu quang-

cach giai thich giong nhu gai bay-chup mu -bat buoc-

tum lai- bat binh thuong.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 5 năm trước

làm cha mẹ thì ai cũng vì tình thương và trách nhiệm mà phải lo những sự cần thiết cho con cái như nuôi nấng, daỵ dỗ ngay từ bé. Không cha mẹ nào cần hỏi ý kiến con cái xem chúng có thích ăn uống không mà cứ tự nhiên cho con mình ăn uống những thực phẩm xét là cần thiết cho sự sống và tăng trưởng cơ thể của chúng. Khi con cái đau ốm, không cha mẹ nào cần hỏi xem con có muốn được chữa trị hay không nhưng cứ nhiên lo thuốc men cho con được lành khoẻ. Cũng không có cha mẹ nào cần hỏi ý kiến con mình xem chúng có muốn nói tiếng “mẹ đẻ” không hay cứ tự động dạy con nói tiếng của mình ? Tại sao không chờ cho nó lớn khôn rồi để chúng tự chọn ngôn ngữ muốn nói mà mẹ lại dạy con ngay từ bé ngôn ngữ của mình ? Như thế có vi phạm “quyền tự do” của con cái không? Laị nữa ,khi con còn bé, tại sao cha mẹ lại tự động cho con đi học Vuờn trẻ, Mẫu giaó, Tiểu học … mà không chờ cho chúng lớn lên để hỏi xem chúng có bằng lòng đi học không? Vậỵ nếu trong phạm vi tự nhiên màvì tình thương và trách nhiệm, cha mẹ phải tự động lo cho những nhu cầu thể lý, trí năng của con cái mình thì lại càng có trách nhiệm lo cho chúng về mặt thiêng liêng cần thiết hơn thế nữa.Nếu nhờ đức tin, cha mẹ hiểu được sự cần thiết và quan trọng của phép rửa, thì có lẽ nào laị lơ là trong nhiệm vụ tối quan trong này cho con cái mình dù chúng còn bé chưa thể tự quyết định được.

Chính vì lợi ích thiêng liêng này mà Giáo Hội daỵ phải rửa tội cho trẻ con sau khi chúng được sinh ra vì “trẻ con cũng cần ơn tái sinh của phép rửa để thoát khỏi quyền lực của bóng tối và được mang vào vòng tự do của con cái Thiên Chúa” (x. Sách Giáo lý Công Giáo ,số.1250)

Nói rõ hơn, theo giáo lý của Giáo Hội thì mọi ngươì sinh ra đều đã sinh trong bản chất sa ngã của loài ngươì (fallen human nature) nên đều mang vết tích của tội tổ tông (orginal sin) ngay từ khi còn trong lòng mẹ. Vì thế, nếu cha mẹ là ngươì có đức tin, đã nhận biết có Thiên Chúa thật, thì cần thiết phải lo cho con cái được rửa tội để chúng cũng được tái sinh trong sự sống mới về mặt thiêng liêng và lớn lên trong ơn sủng này. Đây là trách nhiệm thiêng liêng Chúa trao cho những người làm cha mẹ bên canh những trách nhiệm tự nhiên khác.

• 8 năm trước

Tất cả là do sự một chiều.

Tại sao người cong giáo không theo đạo của người phối ngẫu mà bắt người ta phải theo mình ?

Áp đặt một chiều chỉ với cái niềm tin tưởng tượng về tội tổ tông của mấy ông du mục ngoài sa mạc, được nhập cảng vào Việt Nam qua mưu đồ với con đường đô hộ cướp nước.

Hãy tự tiến bộ vì chỉ có ở Việt Nam mới có sự dung hòa mà phát sinh ra những thứ trẻ con này.

• 8 năm trước

Chào bạn !

Lại vô tình vào câu hỏi trên lãnh vực tôn giáo ! Nơi đây tôi ít có vào vì Tôn giáo và chính trị thường

hay gây ra nhiều thù oán, nhiều sự mâu thuẫn !

Xin nhấn mạnh là sự đóng góp của tôi chỉ nhằm mục đích chia sẻ sự suy nghĩ của mình, đưa ra 1

lẽ phải, mà lẽ phải đó phải rõ ràng không thiên vị, không nịnh bợ để được lên thiên đàng.

Tôi là người đạo công giáo, là người đã chịu phép rửa tôi, thêm sức và cũng là người tích cực

tham gia trong nhiều sự hoạt động của nhà thờ.

Tại sao ?

Tại vì khi nhà thờ làm đúng, làm việc từ thiện thì tôi tham gia. Nhưng nếu làm sai thì tôi rút lui !

Tôi không bao giờ lạm dụng mình là người có đạo, rồi phải nâng cái gái trị của đạo mình, tâng bốc

hay chà đạp các đạo khác. Mà tôi chỉ nghĩ thấy đúng là thực hiện mà thôi.

Công sức của giáo hôi công giáo, của các hội phật tử, và kể những người vô thần v.v... Tôi xin

được hoan nghênh, nhưng xin đừng bao giờ kể ra công sức của mình, vì như thế có nghĩa là

chúng ta đã tự chà đạp lên giá trị của tôn giáo, đồng thời cũng có nghĩa là chúng ta làm việc thiện

không phải vì thượng đế, mà hoàn toàn trên danh nghĩa và sự cầu vinh mà thôi.

Đạo ở trong tâm hồn, trong nền tảng đạo đức của bạn ! Hãy tìm thấy nó vì nó cũng gần bên bạn,

nhưng nó cũng rất là xa nếu tâm hồn của bạn còn mang nặng sự ganh ghét và tham lam.

Tôi nghĩ là khi các bạn vào bình luận về tôn giáo, hay chính trị, thì cần nên có giải pháp biện luận

chứ không phải chửi nhau, ghét nhau là sẽ được lòng của thượng đế.

Tôi ! Người công giáo, nhưng vẫn thích đi nhà thờ, đi chùa ! Nhưng tiếc rằng vì không có thời gian,

nên nhiều khi phải đi vào những việc dưỡng lão, viện mồ côi, trẻ em khuyết tật v.v...

Bởi tôi nghĩ những nơi này cần tôi hơn là nhà thờ hoặc chùa.

Lời cuối !

Hãy đem ánh sáng vào trong đêm tối.

Hãy đem tha thứ vào nơi oán thù.

Lúc yêu thương là lúc mình gặp lại mình lần thứ hai. ( Đó là lời chúa )

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau :

Nếu là tôi sẽ không đem con đi rửa tội, vì Chúa không cho phép nói dối và lừa đảo lật lọng.

Hãy để cho bé tự quyết định khi trưởng thành. Thuợng đế sẽ có giải pháp, vì ngài là đấng tối cao.

Tại sao phải dành giật 1 con chiên, khi con chiên đó vô tư và không có quyền lựa chon chứ ?

Thân ái.

Nguyen-Phi.

Bổ xung ngày 22/12-2011 sau khi đã gởi câu trả lời này được 5 phút

Bạn Misereon Super Turban vừa gởi riêng cho tôi 1 câu hỏi rằng :

" Có nên đi nhà thờ nữa không, hay có nên xóa sổ công giáo luôn không "

Sổ công giáo chỉ là 1 tờ giấy, nên việc xóa sổ hay giữ không quan trọng ( Đạo ở trong tâm hồn )

Đi nhà thờ nếu thích thì đi, không thì thôi, vì chúa có khắp ở mọi nơi mà. (Tại sao phải đi chứ )

Đề nghị bạn Turban nên đem vấn đề này lên diễn đàn, vì chúng ta cần phải có sự trung thực và

công khai. Sự lén lút. đi phía sau không rõ ràng và có tính mờ ám.

Thân ái.

Nguyen-Phi.

• Ẩn danh
    6 năm trước

Người đạo Catô Rôma luôn tìm cách truyền giáo, và công kích Phật giáo.

Người Phật giáo luôn nói đạo nào cũng tốt và rất sợ đụng chạm đến đạo Catô, nên ở đâu mà có tranh luận thì bên Catô Rôma thường thắng thế.

Người đạo Lương rất yếu hèn, ít dám năng nổ.

• 8 năm trước

Sốt, lên cơn sốt!

Trường hợp của bạn 'nụ hồng bé nhỏ' gì đó thiết nghĩ người cũ với nhau họ đã hiểu nhau quá và cũng đã hỏi đáp rõ với nhau cả rồi.

Còn bạn, có vẻ câu trả lời của nick 'Nguyễn-Phi' trong câu hỏi đó ít người quan tâm nên làm bạn không cam tâm thì phải, nên phải đặt lại riêng.

Tại sao người ta không quan tâm, vì lối mòn quá quen thuộc, quen từ thời sư phụ họ Bùi của bọn họ còn chưa viên tịch kìa. Làm người Công giáo khó lắm, cả nghĩa đen lẫn nghĩ bóng. Không phải cứ "tôi là người CG" thì sẽ là người CG. Nhận là người CG để "tăng giá trị" những nhận xét về CG, xưa rồi Diễm! Lôi kéo người CG bỏ đạo thì khó nên tìm cách kéo họ ra xa đạo theo gương 25 năm không bén mảng đến nhà thờ, cách này cũng xưa luôn rồi Diễm. Người CG mà không biết câu: "các con hãy làm việc này mà nhớ đến Thầy", người CG mà muốn nghịch lại 10 điều răn của Thiên Chúa (không muốn thờ phượng Đức Chúa trời trên hết mọi sự, hết lòng, hết linh hồn và hết trí khôn). Chắc trong nhà cũng không cần có ảnh tượng Chúa, nhưng đầy những ảnh tượng khác (ngoài ông bà) với nhang khói xì sụp. Cái vé tưởng là vé tốc hành lên Thiên Đàng ấy là vé theo chân Bùi sư phụ thôi.

Không cần phân tích nhiều, cái ngữ này quá quen thuộc rồi dù núp dưới tên nick nào. Xin thưa thêm, cái kiểu "đạo tại tâm", "Chúa tại tâm là đủ" gì đó không có trong CG, mà là ở tôn giáo khác. "địa ngục" cũng không có trong CG, mà là ở tôn giáo khác (hay nghe: địa ngục có gián, không gián nhiều tầng gì đó).

Cứ cố gắng lên để cũng được suy tôn như sư phụ!

• 8 năm trước

Hãy dạy cho trẻ tính tự giác, trách nhiệm với những gì mà cháu đã gây ra là tốt nhất. Dám làm hay vô ý thì cũng phải Dũng cảm đón nhận hậu quả của nó. Nhưng không có nghĩa là không tha thứ hay không biết bỏ qua lỗi lầm để trẻ sống tốt hơn.

Hãy giáo dục bọn trẻ rằng mỗi suy nghĩ, lời nói, hành động của nó đều ảnh hưởng đến mọi người và cảnh vật xung quanh. Và nếu những tác động đó là tốt thì nó sẽ nhận được sự đáp trả là tốt và ngược lại.

Dạy cho nó khi làm việc gì hãy nghĩ đến lợi ích chung trước cái lợi ích cá nhân có làm tổn hại hay phá hoại cái chung hay không

Không nên tập cho trẻ tính ỷ lại, Phó thác tội lỗi của chính mình cho ai đó bất kỳ, để rồi nó chẳng bao giờ biết tác hại của những việc làm xấu, ác.

Cách giáo dục Phó thác làm cho trẻ ỷ lại là hại trẻ. Có sai thì mới bị té, bị té thì sẽ có sẹo, nhìn vào vết sẹo đó nó mới trưởng thành hơn trong mỗi bước đi của nó. Người lớn góp ý và phân tích cho nó đúng sai để nó đừng vấp ngã. Hơn là ném niềm tin, lý trí của nó cho một cái gì đó một cách vô trách nhiệm.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.