Có nên đưa con nhỏ đi rửa tội?

Một người Công giáo lấy chồng ngoại đạo, đạo ai nấy giữ, hai người đã giao kèo khi có con thì để cho con lớn lên sẽ tự quyết định theo đạo nào. Vậy sau khi sinh con người vợ có nên đưa con ra nhà thờ rửa tội không? Bạn Nguyen Phi đã trả lời như sau (tôi thấy rất hợp lý nên đăng lại): Chào bạn ! Tôi xin... hiển thị thêm Một người Công giáo lấy chồng ngoại đạo, đạo ai nấy giữ, hai người đã giao kèo khi có con thì để cho con lớn lên sẽ tự quyết định theo đạo nào. Vậy sau khi sinh con người vợ có nên đưa con ra nhà thờ rửa tội không?

Bạn Nguyen Phi đã trả lời như sau (tôi thấy rất hợp lý nên đăng lại):

Chào bạn !

Tôi xin trả lời và phân tách theo thực tế như sau:
Bạn đã thỏa thuận với gia đình chồng từ lúc ban đầu là cho cháu được quyết định khi trưởng thành.
Tôi nghĩ bạn cần phải thực hiện lời hứa của bạn, vì đó là danh dự và hạnh phúc của bạn.

Bạn sẽ cảm thấy áy náy, và lừa dối chồng cũng như gia đình của bên chồng nếu tự quyết định. Tôi nghĩ bạn không nên làm thế, vì bạn nên nghĩ những thứ khác quan trọng và hiện thực.

Khi cưới anh không ép bạn bỏ đạo, ( rất đáng khen ) nhưng bạn cũng cần tỏ ra sự tôn trọng lại. Và anh ấy đã nói rằng hãy cho con của bạn có được cái quyền tự do lựa chọn của nó.

Giải thích :
Ngày xưa khi chưa có nhà thờ, hoặc những người sống trong rừng sâu, họ không cần đi rửa tội. Vây chẳng lẽ Chúa bắt tội họ hay sao. Bé vừa mới chào đời, có tội tình gì mà phải mang tội. Khi bạn đã tin có Chúa, thì không phải bạn đến nhà thờ để biểu hiện cho mọi người rằng bạn là con chiên ngoan đạo thì mới là con của Chúa. Bạn nên nhớ rằng Chúa có khắp ở mọi nơi, và bạn có thể đến với ngài bất cứ nơi nào. Sự tin tưởng và đức tin của bạn được đánh giá bằng trái tim. Xin lỗi vì có thể lời phân tách của tôi có thể xúc phạm đến bạn, nhưng xin bạn hiểu cho rằng, tôi cũng là người có đạo công giáo, không đi nhà thờ gần 25 năm, nhưng chưa bao giờ làm hại đến ai, và sẵn sàng giúp đỡ kẻ khó, vì thế tôi tin chắc rằng tôi đã có 1 chỗ ở trên thiên đàng.

Lời cuối ! Tôi khuyên bạn hãy tuân thủ theo lời hứa với gia đình chồng, nếu bạn làm sai thì rõ ràng
bạn đã có 1 tội trọng. Ngoài ra bạn cần phải bảo tồn hạnh phúc của gia đình của bạn, và nếu hạnh
phúc của bạn đổ vỡ thì con của bạn sẽ oán hận bạn, bởi vì bạn đã vô tình đưa cho con của mình vào 1 địa ngục của trần gian. Như thế thì bạn còn có thể mang thêm 1 tội nữa !...

Kết luận : Hãy giữ đúng lời hứa của mình mà không vi phạm những điều răn của đức chúa trời. Xin hỏi : Bạn đạo công giáo , vậy bạn có biết chữ Amen sau khi đọc kinh có nghĩa là gì không ?

Bổ xung ngày 21/12-2011. ( Không thiên vị, không chê trách, và hoàn toàn viết theo thực tế )
1/ Bạn cần phải giữ đúng theo lời hứa với chồng và gia đình chồng. Nguyên do :
a/ Giá trị con người cũng được đánh giá trị qua chữ tín.
b/ Hứa lèo, nói dối Chúa không cho phép, và coi chừng bị xuống hỏa ngục.

2/ Chồng bạn là người tốt, biết tôn trọng bạn. Cao thượng, rõ ràng, ngoài ra biết cân nhắc sống hòa mình với thực tế. Tôi thích nhất khi chồng bạn nói rằng : Quan trong là người đó biết làm gì cho đời, cho gia đình và xã hội. Đừng đánh mất niềm tin của chồng bạn ạ !
3/ Gia đình chồng của bạn đã biểu hiên tình thương với bạn rồi, tôi nghĩ họ có sự suy nghĩ văn minh, chính xác. Đừng gây xáo trộn quy tắc của họ và bạn đã giao kèo.

4/ Gia đình của bạn cũng đã công nhận chồng của bạn là người như thế nào.Tôi nghĩ Chúa là 1 đấng tối cao, và chính ngài mới có thể kết hợp 2 người lại, vì vậy Chúa phải có trách nhiệm giải quyết vấn đề này.
5/ Chồng bạn không học giáo lý đâu thành vấn đề, biết giữ hạnh phúc, biết quan tâm gia đình, biết sống cho mọi người ,biết làm việc cho xã hôi là tốt rồi.
6/ Trong đạo, và cũng như trong xã hội không có cái gì đúng tuyệt đối cả, quan trọng là cái nhìn của bạn chính xác như thế nào mà thôi.
7/ Không nên gài ép 1 đứa bé vào bất cứ 1 tôn giáo nào, nó phải có quyền tự do, quyền lựa chọn của nó. Nó sẽ tự chọn cho nó 1 hướng đi. Còn nếu bạn truyền giáo cho cháu 1 kiểu, chồng dạy 1 kiểu thì bé sẽ nghe ai ! Cũng giống như sợi giây bị căng ra 2 chiều. Dĩ nhiên sẽ bị đứt mà thôi.

Bạn Daviss 27 thân mến !
Đi nhà thờ cũng có thể là 1 hình thức phô trương về quần áo, và cho mọi người biết là mình có đức
tin. Nhưng cũng có nhiều người đi lễ bằng tấm lòng chân thật, song song cũng có rất nhiều người
bị bắt đi lễ vì áp lực gia đình. Tại sao phải đi lễ khi Chúa có khắp mọi nơi hở bạn ? Tại sao phải xưng tội rồi lại phạm tội, Nếu biết có tội thì đừng làm, như thế sẽ không có tội. Nếu chúng ta phải yêu Chúa, kính mến Chúa, hết sức và hết mình vì chúa thì mới được lên thiên đàng như bạn viết, thì tôi lại nghĩ đó là 1 sự cưỡng bức, dụ dỗ v.v...Có phải bạn đã đọc và hiểu lầm trong ý Chúa không ? Trong phần cuối tôi đã có nêu lên là hãy làm việc thiện thì sẽ được lên thiên đàng, vì làm việc thiện đâu có khó, vì thế được cấp visa lên thiên đàng rất dễ cho mọi người. Bạn có viết thêm rằng tôi dù có đọc cũng không có hiểu trong kinh thánh, vậy bạn nêu lên cho tôi đọc làm gì ? Bạn hơi khó hiểu, và hãy bớt giận lại, bởi vì sự nóng giận của bạn cũng là 1 cái tội trong những điều răn, và có thể bị trục xuất xuống đia ngục .
Thân mến.
Nguyen-Phi.
Cập nhật: vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=...
Cập nhật 2: http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20111220052858AA91s0a
15 câu trả lời 15