Falling Rain đã hỏi trong Tin tức & Sự kiệnSự kiện mới · 1 thập kỷ trước

Bạn nào có toàn bộ tài liệu về CNXH cho mình xin nhé? Bạn nào học triết học tốt cho mình hỏi vài câu?

1. Khi học về CNXH, bạn có được quyền nói lên tiếng nói của bạn không hay thừa nhận đó là 1 tiên đề luôn đúng?

2.Mục tiêu sống của bạn có phải là mong 1 XH công bằng, vậy theo bạn công bằng của XH là gì? Ko có người giàu người nghèo và của cải được chia đều tùy theo năng lực? Vậy năng lực sẽ được đánh giá bằng cái gì?

3. Theo bạn 1XH công bằng có phải người giỏi hơn phải giàu hơn? Hay là người làm nhiều hơn phải giàu hơn? Hay tất cả đều chia đều?

Thế nhưng mỗi ngành nghề khác nhau, sao có thể so sánh 1 cầu thủ đá bóng với 1 giáo viên hay 1 kĩ sư? Ai giỏi hơn và ai làm nhiều hơn?

Mình còn rất nhiều điểm thắc mắc hiện nay chưa giải đáp được! Mình chỉ muốn xem ý kiến của các bạn về mô hình XHCN chứ ko có ý gì khác. Nếu bạn nào cung cấp tài liệu cho mình thì mình sẽ cố dành thời gian để nghiên cứu sâu hơn. Cám ơn sự đóng góp của các bạn.

Cập nhật:

Mong các bạn trả lời theo từng ý của mình và trả lời nghiêm túc theo suy nghĩ khách quan chứ đừng thêm vào sự đả kích hay châm biếm. Cám ơn

Cập nhật 2:

4. Nếu lấy Liên Xô cũ ra làm chứng minh 1 Liên Xô hùng mạnh nhưng cuối cùng, con người sống trong cái XH đó cũng chỉ như những cái cái hộp thiếc, nhàm chán và ko có phần hồn, đến lúc quá tải thì nó cũng đổ vỡ.

***1 trong những câu vô lý nhất mà XHCN thừa nhận đó là:

"Tất cả mọi XH tiến lên CNXH là tất yếu!"

Vậy suy ra, đó là cái nấc thang cuối cùng của sự phát triển của loài người. Và con người từ khi xuất hiện trên trái đất hàng mấy chục nghìn năm chỉ có 1 nhiệm vụ là tiến lên CNXH?

Vậy chẳng khác nào CNXH đúng còn hơn cả kinh thánh. Nó đã được cả 1 dân tộc thử nghiệm 1 cách bất đắc dĩ. Cả 1 dân tộc có đến 80 triệu bộ óc phải học theo 1 quyển sách do 1 người cổ viết cách đây cả hơn cả thế kỉ, xem đó là kim chi đường? Học thuộc như 1 con vẹt? Vì XHCN ko có gì sai mà, do đó nó dạy con người ko được phép tư duy? ko được phép có những ý tưởng khác vì nó đúng tuyệt đối. Thế con người còn phải suy nghĩ làm gì nữa nhỉ?

Cập nhật 3:

****************** Tại sao tôi hỏi câu hỏi này vì tôi đã có cơ hội nói chuyện với những người bạn phương Tây, so sánh với chế độ của Việt Nam. Có cơ hội được nói chuyện về những người bạn Việt đã học về CNXH bằng tiếng anh.

Ngay cả đối với Các Mác, học thuyết của ông cũng chỉ là 1 hệ tư tưởng là niềm mơ ước của con người, nhưng để thực hiện được nó là 1 chuyện khác. Ko phải vì ko thể thực hiện nó mà có người cho rằng đó là sai lầm hay cho rằng con người chưa cố gắng hết mức. Cũng như ai cũng biết môi trường đang đi xuống nghiêm trọng nhưng đâu phải tất cả mọi người đều quan tâm và thật sự bảo vệ nó. Do đó ngoài những lý luận, học thuyết vẫn chỉ là học thuyết và hiện nay vẫn chưa có đủ thực tiễn để chứng minh.

Trong khi Việt Nam đã dùng cả dân tộc để thử nghiệm quá dài rồi, con người người ta còn có những điều quan tâm về cái tôi cá nhân chứ ko phải mục đích sống đều giống nhau là đi chứng minh 1 học thuyết. Đó là suy nghĩ khác của phương Tây, họ rất đề cao chủ nghĩa cá nhân*********

4 Câu trả lời

Xếp hạng
  • hoxuki
    Lv 4
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Qua cách lý giải của Bạn chứng tỏ Bạn chưa bao giờ đọc nguyên gốc lý luận Mác Lenin. Tôi khuyên Bạn hãy đọc nguyên gốc của các tiền bối về CN duy vật biện chứng và duy vật lịch sử. Bạn đừng bao giờ đọc những quyển giáo khoa hiện hành vì nó chỉ là những giáo điều của những tư tưởng vĩ đại của Các Mác và Lenin. Những tư tưởng của Mác - Lênin đã bị Stalin và Mao làm sai lệch ghê gớm và ở ta cũng bị ảnh hưởng giáo điều của hai vị đó. Chẳng hạn: Lênin nói - Trong chủ nghĩa xã hội cũng có người giàu kẻ nghèo vì nguyên tắc của CNXH là làm theo năng lực hưởng theo lao động. Điều này cũng có nghĩa là có người có khả năng lao động năng suất, còn số khác thì kém hơn và rút cục là họ có thu nhập khác nhau (theo kết quả lao động). Tựu trung là ở CNXH cũng có người giàu kẻ nghèo. Trên thực tế ở ta và ở cả Liên xô cũ san bằng tất theo một khuôn cho nên người có khả năng không chịu làm cho kẻ chơi rông hưởng. Đây cũng là nguyên nhân làm tan rã Liên Xô - do nguyên tắc cào bằng nên bê trễ sản xuât. Bạn thử hỏi bất kỳ người nào đã từng lao động tại Liên Xô về thì họ kể tình trạng tại các XN của Liên Xô cho mà nghe.

Năm 1920 khi Nước Nga lâm vào nạn đói Lenin đã thực hiện ngay cơ chế thị trường bằng chính sách kinh tế mới - cho phép bất kỳ ai có dư lương thực được phép bán trên thị trường. Nhờ chính sách của Lênin mà nước Nga thoát khỏi nạn đói. Thế mà sau đó Stalin và những người lãnh đạo Liên xô sau này cho đó là tội đầu cơ?!!... Ngay cả ở ta cũng dập khuôn nhiều thứ duy ý chí của Stalin và Mao cho nên đã có một số chính sách sai với CN duy vật biên chứng nhưng không chịu thừa nhận, hoặc sửa sai muộn màng. Chính sách khoán 10, NQ-8 và cấm buôn bán trước thời kỳ đổi mới là những thí dụ rõ nhất.

Nếu ở nước ta còn tiếp tục tư duy một chiều, cứng nhắc, đồng thời không cho thiểu số bảo lưu ý kiến khác với ý kiến đa số thì chúng ta còn tiếp tục sai lầm mà hậu quả không thể lường được do tư tưởng không có phản biện. Đất nước chỉ có thể phát triển nhanh khi trí tuệ nhân dân được giải phóng tối đa. Hoa kỳ chẳng hạn, phát triển nhất về khoa học nhờ chiêu hồi tất cả những người có ý kiến khác từ các nước mà họ buộc phải bỏ ra đi. Tác giả của hệ tìm kiếm Google là chàng thanh niên Nga Sergey Brin - Bạn có biết không? Và rất nhiều thí dụ Bạn có thể thấy ngay tại nước ta. Chẳng qua thông tin ở ta chưa rộng mở nên nhiều người không biết được sự thật. Chẳng hạn, Tiến sỹ Phan Đình Diệu đã cảnh báo về tính hai mặt của chính sách ngoại giao TQ từ năm 1986, đồng thời ông ta đề xuất chính sách đoàn kết dân tộc - không phân biệt người việt trong nước hay ở nước ngoài cũng từ năm 1986 (nhân Hội nghị Diên hồng trước Đại hội Đảng 6) mà mãi tới bây giờ nhà nước ta mới có chính sách thực hiện.

Một lần nữa tôi khuyên chân thành Bạn đừng đọc các loại giáo khoa về những vấn đề nghiêm túc như vậy mà nên vào thư viện QG nghiên cứu một cách nghiêm túc và tiếp xúc với các bậc đàn anh về triết học như Hồ Ngọc Đại, Phan Đình Diệu vv... Có như vậy Bạn mới không phụ thuộc vào tuyên truyền mà trực tiếp làm khoa học thực thụ. Tuyên truyền và khoa học hoàn toàn khác nhau đó Bạn.

Nhiều vấn đề của chủ nghĩa Mác cũng được các chuyên gia Phương Tây nghiên cứu và áp dụng vào thực tiễn, chỉ có khác là họ nghiên cứu với tư cách NCKH chứ không phải nghiên cứu tuyên truyền.

Chúc Bạn thành công nghiên cứu và có đóng góp cho đất nước.

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Nếu bàn cãi vấn đề này thì dài giòng lắm .Tóm gọn :Nếu họ đúng như thế thì họ đã thành công ,chứ không phải sụp đổ thê thảm ,nghị viện âu châu liệt vào mối nguy cho nhân loại ,Nếu họ đúng thì họ chẳng sợ đối thoại công khai .,sợ báo chí tự do,sợ dân chủ v.v....

• 1 thập kỷ trước

1. không ai bắt ta thừa nhận điều gì. mỗi người luôn có chính kiến riêng.cnxh không fải là một tiên đề.nó đã dc chứng minh bằng các nước ....cụ thể là liên xô cũ.

2.mục tiêu sống là một xh công bằng hơn.công bằng là không có bất công, côg bằng tronglàm việc.công bằng trong hưởng thụ theo đúng năng lực và khả năng từng người. năng lực là khả năng làm việc và khả năng công khiến đóng góp cho xh (không bao gồm những ngườ i ko có khà năng làm việc....). đối với cnxhcs thì mới không có giàu nghèo.

3.đúng là fải có người giàu hơn ( giỏi và làm nhiều hơn, đóng gáp nhiều hơn)

các ngành nghề khác nhau ... thì tất nhiên có sự bỏ năng lực khác nhau sẽ được hưởng ....khác nhau.(dựa sự kết tinh lao động trong công việc...)

tài lệiu thì bạn lên mạng tìm nhé.nhiều lắm.

tôi chỉ đưa ra chính kiến của tôi.bạn chỉ tham khảm thôi.

chúc học tốt.

xh cần những người như bạn

• 5 năm trước

1/ Để trả lời câu hỏi của bạn về chủ nghĩa xã hội tôi thêm chữ khoa học để phân biệt với chủ nghĩa xã hội không tưởng trước Chủ nghĩa Mác - Lênin

- Có nên nói tiếng nói của bạn hay không thì chính bạn đã không hiểu gì về chủ nghĩa xã hội khoa học của Mác (CNXH - KH ), khoa học là hoàn toàn tự do xin bạn hãy nêu ra tranh luận khoa học phủ nhân chủ nghĩa Mác, chính Mác cũng nói chủ nghĩa Mác không phải là cái gì nhất thành bất biến cần phải bổ xung phát triển nó, chứ không như bạn nói là một tiền đề luôn luôn đúng.Nhưng cũng nói với bạn có tiên đề luôn luôn đúng như: mọi người phải chết bạn là con người nên bạn cũng phải chết tôi đố bạn chứng minh bạn sống mại mãi không chết thì ngay cả kẻ mất trí trên thế giới này không tin bạn

2/ Công bằng théo nguyên tắc phân phối theo lao động là làm theo năng lực hưởng theo lao động của mình

Mác nói rõ đó vẫn là dựa trên pháp quyền tư sản lấy bất bình đẳng làm tiền đề trong xã hội chủ nghĩa vẫn còn kẻ giàu người nghèo vì có người lao động cao , thấp, bình đảng trong chủ nghĩa xả hội vẫn lấy bất bình đảng làm tiền đề

3/ câu số 3 bạn bảo ngưởi gỏi tài thì phải được hưởng nhiều hơn nhưng tôi hỏi bạn bạn hiểi ngươi giỏi tài là gì, theo bạn, lừa đảo có phải tài không bóc lột người khác có tài không, thí dụ lương của cơ trưởng phi công hiện nay là 110.000.000 đồng một tháng, còn giám độc 40 triệu thì ai tài hơn ai, đó là bất công đó bạn, bạn hiểu công bằng là ai kiếm được tiền nhiều hơn thì phải sống sung sướng hơn, nhưng bạn quên một điều bọn đó kiếm tiền bằng cách nào, tham nhũng, lừa đảo, đầu cơ, gian lận tương mại bạn trả lời đi

4/ Liên xô sụp đổ là mô hình quan niệm sai về xây dưng chủ nghĩa xã hội bao cấp

Bạn trả lời họ rằng khoa học triết học nói răng vận động là tuyệt đối có cài gì không vận động không? tất cả các sự vật hiện tượng đều ra đời phát triển và mất đi không có cái gì tồn tại vỉnh cửu vì vây chủ nghĩa tư bản cũng không tồn tại vĩnh cửu xã hội loài người cũng chứng minh là đúng ( cộng sản nguyên thủy - chiếm hữu nô lệ - phong kiến - tư bản chủ nghĩa - xã hội chủ nghĩa và đi tiếp vì nhiều vấn đề phải nghiên cưu nhiều 7 -8 năm nói mấy câu này làm sao mà rõ hết được

5/ về các loại lao động khác nhau làm sao lấy cái gì so sánh ban xem quy luật giá trị, lao động cụ thể và lao động trìu tượng , giản đơn và phức tạp bạn sẽ thấy muôn vàn sự khác nhau có cái giống nhau mà bạn nhìn thấy được

chúc bạn thành công và hạnh phúc.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.