Bạn nào có toàn bộ tài liệu về CNXH cho mình xin nhé? Bạn nào học triết học tốt cho mình hỏi vài câu?

1. Khi học về CNXH, bạn có được quyền nói lên tiếng nói của bạn không hay thừa nhận đó là 1 tiên đề luôn đúng? 2.Mục tiêu sống của bạn có phải là mong 1 XH công bằng, vậy theo bạn công bằng của XH là gì? Ko có người giàu người nghèo và của cải được chia đều tùy theo năng lực? Vậy năng lực sẽ được đánh giá bằng... hiển thị thêm 1. Khi học về CNXH, bạn có được quyền nói lên tiếng nói của bạn không hay thừa nhận đó là 1 tiên đề luôn đúng?

2.Mục tiêu sống của bạn có phải là mong 1 XH công bằng, vậy theo bạn công bằng của XH là gì? Ko có người giàu người nghèo và của cải được chia đều tùy theo năng lực? Vậy năng lực sẽ được đánh giá bằng cái gì?

3. Theo bạn 1XH công bằng có phải người giỏi hơn phải giàu hơn? Hay là người làm nhiều hơn phải giàu hơn? Hay tất cả đều chia đều?

Thế nhưng mỗi ngành nghề khác nhau, sao có thể so sánh 1 cầu thủ đá bóng với 1 giáo viên hay 1 kĩ sư? Ai giỏi hơn và ai làm nhiều hơn?

Mình còn rất nhiều điểm thắc mắc hiện nay chưa giải đáp được! Mình chỉ muốn xem ý kiến của các bạn về mô hình XHCN chứ ko có ý gì khác. Nếu bạn nào cung cấp tài liệu cho mình thì mình sẽ cố dành thời gian để nghiên cứu sâu hơn. Cám ơn sự đóng góp của các bạn.
Cập nhật: Mong các bạn trả lời theo từng ý của mình và trả lời nghiêm túc theo suy nghĩ khách quan chứ đừng thêm vào sự đả kích hay châm biếm. Cám ơn
Cập nhật 2: 4. Nếu lấy Liên Xô cũ ra làm chứng minh 1 Liên Xô hùng mạnh nhưng cuối cùng, con người sống trong cái XH đó cũng chỉ như những cái cái hộp thiếc, nhàm chán và ko có phần hồn, đến lúc quá tải thì nó cũng đổ vỡ. ***1 trong những câu vô lý nhất mà XHCN thừa nhận đó là: "Tất cả mọi XH tiến lên CNXH là tất... hiển thị thêm 4. Nếu lấy Liên Xô cũ ra làm chứng minh 1 Liên Xô hùng mạnh nhưng cuối cùng, con người sống trong cái XH đó cũng chỉ như những cái cái hộp thiếc, nhàm chán và ko có phần hồn, đến lúc quá tải thì nó cũng đổ vỡ.

***1 trong những câu vô lý nhất mà XHCN thừa nhận đó là:

"Tất cả mọi XH tiến lên CNXH là tất yếu!"

Vậy suy ra, đó là cái nấc thang cuối cùng của sự phát triển của loài người. Và con người từ khi xuất hiện trên trái đất hàng mấy chục nghìn năm chỉ có 1 nhiệm vụ là tiến lên CNXH?

Vậy chẳng khác nào CNXH đúng còn hơn cả kinh thánh. Nó đã được cả 1 dân tộc thử nghiệm 1 cách bất đắc dĩ. Cả 1 dân tộc có đến 80 triệu bộ óc phải học theo 1 quyển sách do 1 người cổ viết cách đây cả hơn cả thế kỉ, xem đó là kim chi đường? Học thuộc như 1 con vẹt? Vì XHCN ko có gì sai mà, do đó nó dạy con người ko được phép tư duy? ko được phép có những ý tưởng khác vì nó đúng tuyệt đối. Thế con người còn phải suy nghĩ làm gì nữa nhỉ?
Cập nhật 3: ****************** Tại sao tôi hỏi câu hỏi này vì tôi đã có cơ hội nói chuyện với những người bạn phương Tây, so sánh với chế độ của Việt Nam. Có cơ hội được nói chuyện về những người bạn Việt đã học về CNXH bằng tiếng anh. Ngay cả đối với Các Mác, học thuyết của ông cũng chỉ là 1 hệ tư tưởng là niềm mơ ước của... hiển thị thêm ****************** Tại sao tôi hỏi câu hỏi này vì tôi đã có cơ hội nói chuyện với những người bạn phương Tây, so sánh với chế độ của Việt Nam. Có cơ hội được nói chuyện về những người bạn Việt đã học về CNXH bằng tiếng anh.

Ngay cả đối với Các Mác, học thuyết của ông cũng chỉ là 1 hệ tư tưởng là niềm mơ ước của con người, nhưng để thực hiện được nó là 1 chuyện khác. Ko phải vì ko thể thực hiện nó mà có người cho rằng đó là sai lầm hay cho rằng con người chưa cố gắng hết mức. Cũng như ai cũng biết môi trường đang đi xuống nghiêm trọng nhưng đâu phải tất cả mọi người đều quan tâm và thật sự bảo vệ nó. Do đó ngoài những lý luận, học thuyết vẫn chỉ là học thuyết và hiện nay vẫn chưa có đủ thực tiễn để chứng minh.

Trong khi Việt Nam đã dùng cả dân tộc để thử nghiệm quá dài rồi, con người người ta còn có những điều quan tâm về cái tôi cá nhân chứ ko phải mục đích sống đều giống nhau là đi chứng minh 1 học thuyết. Đó là suy nghĩ khác của phương Tây, họ rất đề cao chủ nghĩa cá nhân*********
4 câu trả lời 4