Nền Giáo dục Việt Nam?

Các bạn nhìn thấy những mặt TIÊU CỰC và TÍCH CỰC gì trong nền Giáo dục Việt Nam hiện nay?

Và theo các bạn mỗi người giáo viên và phụ huynh cần làm gì để hạn chế những tiêu cực trong giáo dục?

Còn chính bạn , bạn sẽ nói gì,làm gì ?

Cập nhật:

Thực tế thì tôi cũng chẳng muốn đi quá sâu vào vấn đề này vì tôi cũng như các bạn-1 người dân bình thường,ko thể làm thay đổi cả một vấn đề mang tính thời đại này.Nhưng tôi thấy một số bạn hình như quá thất vọng và dùng những từ quá nặng nề dành cho GD VN ( qua 1 câu hỏi trên Y.H&Đ)nên tôi muốn các bạn hãy nhìn vấn đề bằng cả hai mặt: Trái và Phải ( tiêu cực và tích cực) và cùng hướng tới một tương lai tốt đẹp và sáng lạn hơn.

Cám ơn các bạn!

Cập nhật 2:

Tôi cũng như các bạn: Một người dân bình thường và những lời nói của tôi và các bạn ko thể làm thay đổi cả một vấn đề mang tính thời đại và trọng đại này.Hôm trước tôi có đọc 1 câu hỏi trên Y.H&Đ về GD VN. Tôi thấy một số bạn đã dùng những lời quá nặng nề về GD VN nên tôi mới đưa ra câu hỏi này với mong muốn các bạn khi nhìn nhận một vấn đề ta nên nhìn nhận cả hai mặt: Tích cực và tiêu cực và cùng hướng tới 1 tương lai tốt đẹp hơn.

Cám ơn các bạn!

8 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Nen giao duc cua chung ta con nhieu dieu rat kho dien ta nao la: gian lan, tieu cuc, chay theo thanh tich....nhung ben canh do no cung la mot nen giao duc kha thanh cong khi da cong hien nhieu cho dat nuoc nhung nhan tai, ca nhan kiet xuat cua dat nuoc....nhung nhung nam gan day nhung mat tieu cuc dang noi troi, cac vu viec gian lan thi cu, thi ho, thi thue...chay truong, chay diem ....dang lam xon xao du luan thoi gian qua! theo toi chung ta nen cai tien mot nen giao duc mot cach triet de tu bac mau giao den dai hoc, dua theo cac thanh tuu giao duc cua cac nuoc tien iten tren the gioi, cac y kien cac nha chuyen mon de trit de phong chong benh thanh tich,gian lan thi cu.Can bo giao vian thi tu phai coa y thuc cua mot nha giao, y thuc cua mot nguoi Dang vien, mot con nguoi ma day do hs theo dung nang luc va luong tam cua mot nha giao......

Con chinh toi, toi phai co gang thi dau dai hoc,roi moi tham gia cai tien nganh giao duc nay>>>>

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

cần thay đổi cơ chế quản lý và cả ý thức hệ trong công tác quản lý trên cả nước và tất cả mọl lĩnh vực.

• ?
    Lv 4
    6 năm trước
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Thuốc đắng đã tật .Mình thấy đang có chiều hướng tích cực vơ quét,,còn phần tiêu cực khốn khó thì để cho dân .Nếu muốn nói thì phải nói từ cái đỉnh : Biên soạn sách giáo khoa là ai ,có tham nhũng hay không? ,cách khen thưởng ,tăng lương cho thầy cô ? cách chọn hiệu trưởng không đủ uy tín ,đạo đức để lãnh đạo cho tốt ? v.v...<< nhà dột từ trên nóc dột xuống >>

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Như mớ bòng bong, cải hoài thà đừng cải, bởi càng cải càng lùi chứ không thấy tiến.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Bạn hỏi 1 vấn đề xã hội quá to lớn,quá phức tạp,quá nan giải,đã tốn nhiều giấy mực,đã kéo dài nhiều năm (hiện vẫn như vậy và sẽ tiếp diễn).Không biết bắt đầu từ đâu nên chẳng biết nói gì cả,sức lại nhỏ nên cũng chẳng biết làm gì.Đành chờ vài năm nữa xem có khá lên không.Thân.

• 1 thập kỷ trước

Nền GD của VN ta có rất nhiều điều tiêu cực chẳng hạn như bệnh thành tích và chương trình học thì luôn thay đổi 1 cách tùy tiện nhưng họ lại dùng mỹ từ là cải cách.Trong khi đó thì mặt tích cực thì chỉ nghe nói và thảo luận chứ chưa có thì gọi là thay đổi.Ở đây tôi lấy VD như môn lịch sử của cấp 1 nếu như bạn là GV thì sẽ hiểu đc nỗi lòng của người đứng lớp,tập đọc thì đưa ra những bài vào chương trình phải nói là ko thực tế và phù hợp với lứa tuổi.Nhưng mà bạn ơi càng nói thì lại càng rối,rối cho GV,rối cho lòng mình,rối cho cả 1 thế hệ mai sau của đất nước phải hứng chịu cả 1 kiến thức rỗng tuếch mà do những người thiếu trình độ đưa ra để giảng dạy cho HS.

Tôi chỉ mong sao ngàng GD nước nhà sẽ có người có kiến thức sâu rộng nắm giữ chức vị quan trọng,để từ đó đưa ra,biên soạn chương trình học sao cho phù hợp với từng cấp học.Có như thế thì đất nước chúng ta mới có thể phát triển hơn đc.

Tôi chỉ nói đc bấy nhiêu với bạn thôi vì mỗi lần nghĩ đén việc này thì quả thật tôi cũng rối lắm,rối vì mỗi ngày đứng lớp là mỗi ngày phải đối phó với bao nhiêu là việc,nào là dạy sao cho đúng giờ(Mà ko đúng giờ thì ko truyền tải hết kiến thức của bài học đúng 1 tiết đc)nào là luôn luôn trong tư thế có người dự giờ(hết nhà trường tới phòng GD).Chỉ sơ lược bấy nhiêu thôi thì bạn đã thấy nhiêu khê với nghề gõ đầu trẻ rồi phải ko bạn?

• 1 thập kỷ trước

Câu hỏi quá tổng quát, ngay cả Bộ Trưởng Bộ Giáo Dục chưa chắc đã trả lời được câu hỏi này, YHD thì lại giới hạn 1.000 mẩu tự cho câu trả lời, thôi bạn cảm phiền vậy nhé!

Chúc bạn vui với câu hỏi khó trả lời của bạn.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.