Vậy nếu có luật "nhân-quả" thì cần gì phải chống tham nhũng ?

Tham nhũng là tội ác rồi ,thế thì sớm muộn cũng gặp quả báo .Nhưng có vẻ "nhân" và "quả" không tương xứng nhau ,và thời gian từ "nhân" đến "quả" quá xa ,đợi hoài chẳng thấy .Mà tại sao tội đời này thì đời sau phải chịu ? Có vấn đề gì ở đây vậy các bạn ?
Cập nhật: true : "hy sinh" là mất (quả) rồi mà bạn.

TẠ MINH CHÁNH ,wonderful : thế theo các bạn là đợi chứ gì ? nghĩa là không cần chống ?

Minh T : bạn nói "không ít...." nghĩa là chưa phải tất cả .Đồng ý với bạn là mỗi người hãy tự làm việc thiện.
Cập nhật 2: Lưu bị : nếu tôi không lầm ,bạn học ngành luật .Vậy xin hỏi yếu tố cấu thành có tự phơi bày không ? hình thức xử phạt thích đáng chưa ? Nguyet P : ý bao trùm câu trả lời của bạn là : con người chính là tòa án xét xử. Nhưng bạn ạ ,có nhiều người khổ cả mấy đời ,người khác lại sướng cả mấy đời đó bạn .Trong thời... hiển thị thêm Lưu bị : nếu tôi không lầm ,bạn học ngành luật .Vậy xin hỏi yếu tố cấu thành có tự phơi bày không ? hình thức xử phạt thích đáng chưa ?

Nguyet P : ý bao trùm câu trả lời của bạn là : con người chính là tòa án xét xử. Nhưng bạn ạ ,có nhiều người khổ cả mấy đời ,người khác lại sướng cả mấy đời đó bạn .Trong thời gian tính bằng đời đó ,nhiều thứ tệ hại đã xảy ra thêm rồi ,tội cũ chưa hết tội mới đã sinh .

RA : cháu nghĩ không khập khiễng .Vì ĐẠO vẫn là đời sống tinh thần ,nó vẫn nằm trong ĐỜI .Chú thấy nhiều người có thói quen tặc lưỡi an phận ,bấu víu vào những lý thuyết của ĐẠO để mà tồn tại trên ĐỜI còn gì .Và chẳng phải người ta lợi dụng ĐẠO để làm chính trị đó sao ?

Dang Phuong : Xin hỏi bạn đã nhìn thấy kiếp nào ngoài kiếp người chưa ? Tôi chưa có câu trả lời chính xác ,tôi đang đi tìm ,nhờ những người bạn .Nếu bạn tin vào kiếp sau ,cho tôi hỏi : bạn có hiểu rằng kiếp sau mọi thứ đều đảo lộn không ?( tốt kiếp này sẽ sướng ,xấu kiếp này sẽ khổ ) .Ai làm chủ kiếp sau vậy ?
Cập nhật 3: Dang Phuong : không biết bạn còn nhớ đạo Phật rất hay "cúng" các tiền bạc ,tiện nghi ở kiếp người để cho kiếp sau dùng => kiếp sau khác gì nhỉ ? thắcmắc : theo bạn thế nào là "cuộc sống tinh thần nghèo nàn" ? Những kẻ tham nhũng vẫn tươi cười hớn hở đó bạn .Nhưng bạn cũng đã thừa nhận phải... hiển thị thêm Dang Phuong : không biết bạn còn nhớ đạo Phật rất hay "cúng" các tiền bạc ,tiện nghi ở kiếp người để cho kiếp sau dùng => kiếp sau khác gì nhỉ ?

thắcmắc : theo bạn thế nào là "cuộc sống tinh thần nghèo nàn" ? Những kẻ tham nhũng vẫn tươi cười hớn hở đó bạn .Nhưng bạn cũng đã thừa nhận phải có "con người" thi hành nhiệm vụ lập lại trật tự.

Hikeijro : bạn thật táo bạo .
Cập nhật 4: Tinahv : bạn cũng cho rằng con người vẫn phải là quyết định .

RA ,tinahv :nghi nhận cụm từ "răn đe ,nhắc nhở" của 2 người ,mong rằng nhiều kẻ xấu sẽ "sợ" nó .

Muối đất : bạn cũng vậy ,vẫn con người phải tự mình giải quyết .
Cập nhật 5: Dang Phuong :Hì hì ,xin lỗi bạn ,ý tôi là tục đốt hương ,vàng mã ý mà .
Cập nhật 6: chính vì đạo Phật không khuyến khích vấn đề này ,nhưng cả xã hội lại vẫn theo ,trong khi tu ở tâm là chính .Vậy tiền bạc ,xe máy ,ô tô ,..mà người ta đốt là vô ích chăng ? Có ai trên cao biết không nhỉ ? Bạn thư giãn đi ,đừng căng thẳng quá ,coi như tôi đang nhờ các bạn làm gương để soi lại mình ,OK ?
Cập nhật 7: tâmtình :hehe ,cháu ngời ngời thế này chú lại cứ bảo cháu là bụi rậm .Không phải là không tin vào nhân-quả ,vì thực ra ngay trong chủ nghĩa duy vật cũng có phạm trù nguyên nhân-kết quả đó thôi (2 ví dụ về sau của chú).Nhưng cháu nghĩ ,nhân-quả cũng chỉ từ con người mà ra ,và phải do con người giải quyết .Tại cháu... hiển thị thêm tâmtình :hehe ,cháu ngời ngời thế này chú lại cứ bảo cháu là bụi rậm .Không phải là không tin vào nhân-quả ,vì thực ra ngay trong chủ nghĩa duy vật cũng có phạm trù nguyên nhân-kết quả đó thôi (2 ví dụ về sau của chú).Nhưng cháu nghĩ ,nhân-quả cũng chỉ từ con người mà ra ,và phải do con người giải quyết .Tại cháu thấy nhiều người vì tin quá vào nhân-quả mà phó mặc tất cả ,buông xuôi .Và chính họ không biết ,gián tiếp đã tạo ra "nhân".

Thế đó ,cháu hỏi thật khả ố (như chú RA nói) ,hehe. Cảm ơn chú ,chúc chú sớm đắc đạo .
Cập nhật 8: đứctiến : cảm ơn bậc tiền bối vì ý mở rộng "tham nhũng là nhân ,chống tham nhũng là quả".
16 câu trả lời 16