Trong tiếng Việt, các bạn có biết khi nào thì dùng dấu chấm phẩy (;), sau dấu hai chấm (:) có viết hoa không?

Mình không biết có quy định hay nguyên tắc nào trong những trường hợp này không? ai biết cho mình biết với.

Thông thường mình hay dùng dấu chấm phẩy (;) trong những trường hợp sau dấu hai chấm (:) hoặc câu mà có nhiều ý, trong mỗi ý có những dấu phẩy trong đó.

VD Trong ... Ta có:

a) ...., ... , .....;

b) ....., ...., ....;

c) .............. .

Nếu trong các ý nhỏ không có dấu phẩy (,) thì mình vẫn dùng dấu chấm phẩy được không? trong trường hợp này thay dấu chấm phẩy bằng dấu phẩy có được không?

Còn sau dấu hai chấm mình thấy viết hoa thì trông nó đẹp, hợp lý nhưng hình như không nhất thiết phải vậy, chỉ viết hoa trong những trường hợp nó là danh từ riêng phải không?

Cập nhật:

Tài liệu của mình đưa đi kiểm duyệt có nhà xuất bản thì sửa bắt viết hoa sau dấu hai chấm hết, có nhà xuất bản thì không nhất thiết, tùy từng trường hợp, mình đòi coi văn bản quy định, họ không có mà cứ tùy tiện hành mình.

15 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Câu trả lời về cách dùng các dấu ";" và ":" thì bạn mrhien08_h, nghuanfish, cả mekongriver đã trình bày trên cơ sở tài liệu http://ngonngu.net/index.php?p=92 rồi. Nhưng còn việc có viết hoa hay không thì các bạn ấy và cả tài liệu đã dẫn nữa đều không trình bày rõ ràng. Mình xin được trình bày vấn đề này trên cơ sở quan sát và phân tích chủ quan như sau:

Việc viết hoa, trừ các danh từ riêng phải viết hoa mọi lúc, mọi chỗ và một số tình huống rất cá biệt (*) sẽ nói ở phần dưới, thì viết hoa được dùng ở đầu các câu văn (bất kể câu trước kết thúc bằng dấu gì). Trong trường hợp dấu ":" và ";" cũng vậy.

Trường hợp sau dấu ":" là một câu độc lập thì bạn phải viết hoa, còn khi sau dấu ":" câu chưa chấm dứt thì bạn không được viết hoa. Cụ thể, nếu sau dấu ":" là:

- Câu trực tiếp thì bạn phải viết hoa;

- Câu gián tiếp hoặc mệnh đề bổ sung viết liền dòng để giải thích cho một từ ở vế trước thì bạn không viết hoa (xem các ví dụ đã nêu trong tài liệu đã dẫn).

Đối với dấu ";" thì trong mọi trường hợp bộ phận sau dấu ";" vẫn thuộc câu, do đó bạn không thể viết hoa (trừ trường hợp cá biệt (*).

Trường hợp (*): Đây là trường hợp thường được dùng trong các văn bản quyết định, bằng khen, các văn bản phê duyệt hay khi trình bày các căn cứ viện dẫn... Sau mệnh đề chính của câu sử dụng dấu ":", rồi tiếp đó xuống dòng liệt kê các mệnh đề phụ (thường với dấu "-" hoặc chữ số hoặc các ký hiệu khác dạng chỉ số) với chữ đầu mệnh đề viết hoa. Mỗi mệnh đề phụ nói trên ngăn cách nhau bởi dấu ";" và xuống dòng. Ví dụ minh họa như sau:

" Trong dự án áp dụng các quy trình, tiêu chuẩn hiện hành của Việt Nam:

- Quy phạm đo vẽ bản đồ số ... của Cục ... ;

- Quy trình khảo sát đường ô tô số ... do Bộ .... ban hành;

- Quy trình khoan thăm dò địa chất Nhà nước số ... ;

- Quy trình đánh giá tác động môi trường số ... ;

- Thí nghiệm ép tĩnh áo đường mềm theo tiêu chuẩn ... " .

Một số ý kiến để bạn tham khảo, mong bạn và các bạn khác góp ý thêm.

TB: Tương tự như trường hợp cá biệt trên, trong các bài thơ, cứ xuống dòng (dứt câu thơ theo hình thức) - mặc dù chưa hoàn tất một câu lọn nghĩa (theo cú pháp) - người ta vẫn cứ viết hoa ở đầu dòng (để cho đẹp?). Đây là một trường hợp riêng, được sử dụng phổ biến, nhưng bất thành văn (hoặc có sách ngữ pháp nào đó quy định mà tôi chưa biết, nếu đúng như vậy mong các bạn cho tôi biết với).

Thân mến!

• 1 thập kỷ trước

Mới đọc qua câu hỏi, tôi đã tưởng là bạn muốn mắng khéo tôi. Xin phép bạn, tạm mượn nơi đây để thưa thốt vài điều. Đã rất lâu, tôi không viết tiếng Việt với một trình độ cao. Những từ ngữ sâu sắc tôi đều quên..Từ khi tham gia YHĐ, tôi chưa một lần nào dùng dấu chấm phẩy. Mỗi lần hỏi hay trả lời, tôi đều phải tra tự điển. Câu hỏi "Khai tâm..mở trí: của tôi, bạn "longnguyenhathu" chỉ trả lời một câu "Kiểm tra chính tả" đã làm tôi xốn xang cả ngày. Tôi coi lại rất nhiều lần và không biết tôi viết sai chính tả chữ nào? Càng ngày thì tôi viết tiếng Việt càng khá hơn. Nhưng chắc chắn không bằng lúc trước. Tôi quan niệm, viết cẩu thả là không tự trọng và không tôn trọng người đọc. Tôi vẫn cố gắng nhưng đôi khi vẫn còn sai.. Xin mượn nơi đây để xin lỗi các bạn..những điều và những chữ mà tôi đã viết sai..

• 5 năm trước

ngu

• 3 năm trước

B?n nên tìm l?i m?y quy?n ng? pháp c?n b?n, ??c bi?t quy?n nào gi?i ngh?a n?a thì càng t?t. H? s? gi?i thích rõ t?i sao l?i dùng thì ?ó và trong hoàn c?nh nh? th? nào, có tr??ng h?p ??c bi?t hay không. ?? hi?u rõ h?n v? cách dùng, khuyên b?n nên tham kh?o nh?t kí c?a các b?n n??c ngoài, ??c truy?n tranh b?ng ti?ng Anh, tham kh?o m?t s? bài vi?t ??n gi?n theo ch? ?? nào ?ó. M?i l?n th?y cách dùng thì h?i l?, không cùng thì ho?c dùng nh?n m?nh nh? hi?n t?i hoàn thành, quá kh? hoàn thành, b?n g?ch chân ?? hi?u thêm. Ngoài ra b?n có th? ra hàng sách tìm các cu?n truy?n r?t m?ng b?ng ti?ng Anh t?m 20 trang là c?ng. Nh?ng chuy?n nh? v?y có vô vàn ?o?n v?n nh? mà m?t trong m?t ?o?n h? dùng 2 3 thì m?t lúc. B?n s? hi?u rõ h?n cách h? dùng các thì nh? th? nào.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Sau (:) viết hoa đúng hơn bạn à! Và người ta cũng thường viết hoa hơn.

Dấu (;) thường được dùng để nêu ra ý trái ngược với ý trước đó. Thí dụ: "Còn người mình thích thì điều kiện cao hơn mình, chắc gì gia đình người ta chấp nhận mình; dẫu có ưng thì về cũng coi thường mình". Ở đây ý trái ngược là trước đó thì nêu lên "chắc gì chấp nhận" và vế sau là "dẫu có ưng". Hoặc là để nêu ra một ý lớn hơn các ý nhỏ trước đó. Mình lấy thí dụ là một đoạn trả lời của mình: "Tuy nhiên cũng nhiều trường hợp người có trí nhưng "ở trong thì quáng, ở ngoài thì sáng", người trong cuộc thì chủ quan, mù quáng, chỉ có người ngoài cuộc mới khách quan, sáng suốt; cho nên khi gặp vấn đề chúng ta nên tham khảo ý kiến với những người thân thiết, đáng tin cậy ở chung quanh." Ở đây mình nêu ra 2 ý ở 2 vế, vế đầu là nguyên nhân trong đó giữa các dấu (,) mình nêu ra lập luận nhỏ, vế sau là kết quả là ý lớn hơn các ý giữa các dấu (,) nên mình đặt dấu (;) để phân biệt. Mình nghĩ dấu (;) gần giống như dấu (.) nhưng nhiều trường hợp người ta dùng dấu (;) để cho mạch văn mạch lạc hơn mà nhiều khi ta có thể thay dấu (;) bằng (.) cũng được.

Thân ái! Chúc bạn thành công!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Ôi ! Các bạn trên đã trả lời tất cả những gì có thể cho câu hỏi.

Mình chỉ xin góp một vài ý:

- Dấu phẩy "," đôi khi dùng thay thế các từ: thì, mà, là (Trong một câu, dùng nhiều các từ thì, mà, là thấy nó lượm thượm làm sao. Chỉ dùng các từ trên khi cần nhấn mạnh một điều gì hay trong lời nói. Trong văn viết, tôi nghĩ nên hạn chế nó bằng dấu ","

- Dấy chấm phẩy ";" có thể dùng thay chữ và (Đôi lúc dùng nhiều chữ và trong một câu cũng không hay, phải không bạn ?

- Sau dấu hai chấm ":", dùng thay từ là để giải thích nếu không là danh từ riêng, không viết hoa. Viết hoa khi đó là câu thuộc dạng liệt kê, đối đáp, dẫn chứng ... như là đầu câu phải viết hoa.

Bạn, người thông minh, tôi nghĩ không cần thiết phải nêu ví dụ.

Câu hỏi rất hay !

Câu trả lời cũng chẳng tệ ! Hì hì - Lì xì đi !

• 1 thập kỷ trước

Khổ thân tui quá, muốn vô xin 2đ lại sợ bị "lão Bạch" chọt, nhưng phải xin thôi.

1- Dấu chấm phẩy à?..nó dùng để ngăn cách 2 câu hay 2 mệnh đề cùng ý trong liệt kê, nó thay thế cho dấu phẩy trong liệt kê, vì dấu phẩy chỉ dùng cho liệt kê từ hay nhóm từ thôi như:cỏ cứng, cỏ mềm, cỏ đá... (dùng dấu phẩy). Trong khi dấu chấm phẩy như: Ba lần 2 là 7; Bảy lần 6 là 40;... Còn như trong QĐ phong cấp khùng cho lão thì người ta viết:

- Căn cứ vào... ; (chấm phẩy xuống hàng)

- Căn cứ vào ...;

...

2- Chữ Hoa dùng cho đầu câu (sau dấu chấm), đầu chương, danh từ riêng hay đại từ kính trọng như: thưa Quý ông Thạch gì gì đó.

Dấu 2 chấm thường chuẩn bị cho ý mở rộng, dẫn lời danh nhân, minh họa hay liệt kê. Như vậy sau 2 chấm không có quy luật mà nếu viết hoa thì chỉ vì nó là đầu câu hay đầu một ý tưởng khác.

Như mấy đoạn thí dụ trên thì hoa phải tùy chỗ chứ.

Hơn nữa,... thôi đũ 2đ rồi!!!...

• 1 thập kỷ trước

Ai có thể trả lời câu hỏi của TT hay hơn nghuanfish_dt nữa nhỉ ? Đọc xong câu trả lời quá đầy đủ của bạn ấy , mình chỉ biết đề nghị TT cho ngay điểm 10 và 5 *( kèm theo ...tràng pháo tay nữa chứ ...hi hii )

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

* Không cần viết hoa sau các dấu ( , ) ( : ) ( ; )

* Viết hoa sau chấm (.)

* Luôn viết hoa các danh từ.

* Luôn viết hoa ở bắt đầu đoạn văn.

• 1 thập kỷ trước

Chào bạn!

Bạn ko những tìm dc câu trả lời mà còn bổ sung dc kiến thức về "ngữ pháp-Việt nam" của mình qua dòng địa chỉ này :

http://ngonngu.net/index.php?p=92

Chúc bạn thành công!

Chào thân ái!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.