Xử sự thế nào trước lỗi lầm nghiêm trọng của người khác ,khi bạn đã nợ người ta "ơn cứu mạng" ?

CHÚ Ý : chỉ mình họ có khả năng cứu bạn ,và họ đã cứu .Nhưng bây giờ ,họ biến chất ,họ làm nhiều điều xấu ,gây ra nhiều tội ác ,làm tình làm tội biết bao người .Họ luôn mang cái "ơn cứu mạng" (chỉ sau công ơn sinh thành ,đôi lúc còn ý nghĩa hơn) để "chặn họng" bạn .

Bạn sẽ có thái độ ra sao ?
Cập nhật: Cái khó là ở chỗ này : họ nói họ vẫn đang giúp mọi người ,nhưng họ cần thời gian .Họ khẳng định họ có ý tốt và chỉ họ mới giúp được bạn (cũng như chỉ họ mới có khả năng cứu mạng bạn) .Tuy nhiên ,thời gian đã quá lâu ,có thể đời bạn sẽ không đợi nổi ,mà những biểu hiện rất tiêu cực của họ buộc bạn phải "nghi... hiển thị thêm Cái khó là ở chỗ này : họ nói họ vẫn đang giúp mọi người ,nhưng họ cần thời gian .Họ khẳng định họ có ý tốt và chỉ họ mới giúp được bạn (cũng như chỉ họ mới có khả năng cứu mạng bạn) .Tuy nhiên ,thời gian đã quá lâu ,có thể đời bạn sẽ không đợi nổi ,mà những biểu hiện rất tiêu cực của họ buộc bạn phải "nghi ngờ" dụng tâm thực sự của họ .
Cập nhật 2: LÝ DO+XUẤT PHÁT ĐIỂM ư ? chính là lòng tham quyền lực+tiền bạc .Người ta có thể trà đạp nhau và vứt bỏ chính con người tốt đẹp của mình trong quá khứ (khi cứu mạng người khác).
Cập nhật 3: Họ cứu không chỉ mình bạn ,mà đã cứu rất nhiều người .Nếu "vạch mặt" họ ,họ sẽ chết ngay lập tức chứ chẳng có chuyện ngồi tù để ta mang cơm vào nuôi họ trả cái ân tình xưa kia đâu .
Cập nhật 4: Xin đừng nói rằng "khuyên bảo" họ nhé .Họ bây giờ quyền lực tối thượng rồi ,hô mưa gọi gió rồi .Nếu chỉ mình bạn góp ý thì không chỉ bạn mà có thể cả gia đình bạn sẽ bị liên lụy ghê gớm .
Cập nhật 5: nguyễn ngọc quỳnh anh : câu "bảo vệ rừng thì sợ lâm tặc thất nghiệp" nghe không ổn chút nào ,đặc biệt là với bạn .Hàng chục người chết vì lũ quét hàng năm ,kiểm lâm bị đâm chém cũng một phần do lâm tặc gây ra mà. anh c : bạn hiểu thế nào thì trả lời theo ý hiểu ,không "thông thường" thì... hiển thị thêm nguyễn ngọc quỳnh anh : câu "bảo vệ rừng thì sợ lâm tặc thất nghiệp" nghe không ổn chút nào ,đặc biệt là với bạn .Hàng chục người chết vì lũ quét hàng năm ,kiểm lâm bị đâm chém cũng một phần do lâm tặc gây ra mà.

anh c : bạn hiểu thế nào thì trả lời theo ý hiểu ,không "thông thường" thì "bất thường" cũng được mà.
Cập nhật 6: OK ,vậy là 99% các bạn đều đồng quan điểm là phải "xem lại" người ấy ? Đây chính là mấu chốt vấn đề này :thực sự thì những người đã từng chịu ơn cũng chưa biết rằng "ân nhân" của mình là xấu hay tốt .Họ chỉ biết và hết sức bức xúc ,chán nản về những biểu hiện tiêu cực do "ân nhân" gây... hiển thị thêm OK ,vậy là 99% các bạn đều đồng quan điểm là phải "xem lại" người ấy ?
Đây chính là mấu chốt vấn đề này :thực sự thì những người đã từng chịu ơn cũng chưa biết rằng "ân nhân" của mình là xấu hay tốt .Họ chỉ biết và hết sức bức xúc ,chán nản về những biểu hiện tiêu cực do "ân nhân" gây ra .Và họ đã trở thành nạn nhân ,dù mức độ nặng nhẹ khác nhau .Những người chịu ơn này tiếc rằng cam chịu một cách vô thức như một sự đầu hàng ,an phận ,buông xuôi trước một "luật bất thành văn" oái oăm nhưng vô cùng nghiêm ngặt do "ân nhân" tạo ra.

Từ chỗ bất lực ,họ đã tiếp tay cho "ân nhân" gây ra các lỗi lầm khác ,cứ như một vòng quay định mệnh không lối thoát ,chỉ trông chờ vào một lời hứa "tôi luôn tốt (như ,vì chính tôi đã từng cứu mạng mọi người) nên mọi người phải tin&phải đợi".

Nguy hiểm là ,bất cứ ai có sự dao động hay mất niềm tin vào "ân nhân" thì sẽ rất khó sống nổi. VẬY AI ĐÚNG AI SAI ? CHÚNG TA CÓ ĐƯỢC QUYỀN NGHI NGỜ ,PHÊ PHÁN ,ĐẤU TRANH KHÔNG ?
Cập nhật 7: CÁC BẠN ĐỀU NÓI RẰNG KHÔNG THỂ TIN MÃI VÀO QUÁ KHỨ ? OK .TÔI GHI NHẬN NHỮNG LỜI NÀY. Vấn đề VI MÔ đã xong ,bây giờ hãy thử nâng tầm lên VĨ MÔ. Ai đã cho chúng ta được sống như ngày nay ? ĐCS VN .Chẳng phải là "ân nhân" đây sao ? ân nhân cả mấy đời liền .Chẳng phải chúng ta đều chịu ơn cứu mạng sao ?... hiển thị thêm CÁC BẠN ĐỀU NÓI RẰNG KHÔNG THỂ TIN MÃI VÀO QUÁ KHỨ ? OK .TÔI GHI NHẬN NHỮNG LỜI NÀY.

Vấn đề VI MÔ đã xong ,bây giờ hãy thử nâng tầm lên VĨ MÔ.
Ai đã cho chúng ta được sống như ngày nay ? ĐCS VN .Chẳng phải là "ân nhân" đây sao ? ân nhân cả mấy đời liền .Chẳng phải chúng ta đều chịu ơn cứu mạng sao ? Nhưng bất công ,biểu hiện tiêu cực (đặc biệt là hành chính ,lo lót ,con ông cháu cha....) của họ thì ta đều biết .Hành xử thế nào đây ? nên nhớ rằng cơ hội cho từng cá nhân đấu tranh là không có .Một rào cản vô hình&bền chặt đã được lập ra .
Cập nhật 8: TÔI NHĂC LẠI :chưa biết xấu tốt ra sao ,biến chất hay không .Chỉ biết rằng biểu hiện là tiêu cực ,lỗi lầm là nghiêm trọng .Thay đổi là chậm chạp .Và đặc biệt là luôn nói mình tốt đẹp . Tôi đang chờ ý kiến của các bạn . @anh c ,tào lao ,zara :3 bạn có lẽ cũng đã hiểu vấn đề VĨ MÔ. tào lao :coi đó là màn kịch... hiển thị thêm TÔI NHĂC LẠI :chưa biết xấu tốt ra sao ,biến chất hay không .Chỉ biết rằng biểu hiện là tiêu cực ,lỗi lầm là nghiêm trọng .Thay đổi là chậm chạp .Và đặc biệt là luôn nói mình tốt đẹp .
Tôi đang chờ ý kiến của các bạn .

@anh c ,tào lao ,zara :3 bạn có lẽ cũng đã hiểu vấn đề VĨ MÔ.
tào lao :coi đó là màn kịch .
zara :đã mất niềm tin.
anh c :thận trọng.
Cập nhật 9: Riêng "nguyễn ngọc quỳnh anh" :bạn đã nói "phải duy trì sự lãnh đạo của ĐCS" ,nghĩa là "ân nhân chắc chắn là tốt" .Bạn cũng nói thêm rằng "từng bước khắc phục khuyết điểm" ,vậy hỏi riêng bạn :bạn giải quyết những khiếm khuyết ấy thế nào ? bao lâu nữa thì xong cơ bản ? sau 80... hiển thị thêm Riêng "nguyễn ngọc quỳnh anh" :bạn đã nói "phải duy trì sự lãnh đạo của ĐCS" ,nghĩa là "ân nhân chắc chắn là tốt" .Bạn cũng nói thêm rằng "từng bước khắc phục khuyết điểm" ,vậy hỏi riêng bạn :bạn giải quyết những khiếm khuyết ấy thế nào ? bao lâu nữa thì xong cơ bản ? sau 80 năm cuộc đời bạn có biến chuyển gì nhiều không ,hay vẫn ở đáy thế giới ?

Tôi đã thấy ,trong YHĐ này ,100 người thì đến 99 người đã "tặc lưỡi" ngán ngẩm rồi .Và hàng ngày ,ngoài đời sống thực ,tôi tin 100 người thì cũng 99 người chấp nhận thực trạng mà chẳng giám ho he nửa lời .

Đấu tranh thì bị coi là "khùng" ,giúp "ân nhân" sửa sai thì vô phương ,thế là đành phóng lao theo lao ,tiếp tay vậy .Thật khó hiểu.
Cập nhật 10: @ ZARA này ,tôi không hề chê cười bạn ,không trách cứ bạn ,tôi thông cảm và hiểu bạn .Việc treo hình ai ,thần tượng ai không nói lên nhiều điều .(Ghandi cũng là bạn Hồ Chí Minh mà) .Nó đã là gì so với thanh niên treo hình ngôi sao ca nhạc ,bóng đá ,điện ảnh ? Tốt thì học tập ,xấu thì phê phán ,tránh xa . Tôi... hiển thị thêm @ ZARA này ,tôi không hề chê cười bạn ,không trách cứ bạn ,tôi thông cảm và hiểu bạn .Việc treo hình ai ,thần tượng ai không nói lên nhiều điều .(Ghandi cũng là bạn Hồ Chí Minh mà) .Nó đã là gì so với thanh niên treo hình ngôi sao ca nhạc ,bóng đá ,điện ảnh ? Tốt thì học tập ,xấu thì phê phán ,tránh xa .

Tôi khát khao cái ngày mà những người như bạn có thể góp tiếng nói một cách công khai mà chẳng sợ thế lực nào cả .

@Nguyễn ngọc quỳnh anh : Tôi nghĩ việc đảng nào lãnh đạo không quan trọng ,XHCN ,TBCN ,ĐCS,...đều đơn thuần chỉ là cái tên .Ai lên nắm quyền chẳng nói hay ? cương lĩnh nào mà chẳng tuyệt vời ? lời hứa nào nghe chẳng bùi tai ? Tôi không sống theo một đống lý thuyết ấy ,tôi nhìn vào thực tế họ đã làm gì và theo chiều hướng nào.

Tôi không mù quáng đặt cả linh hồn cho ai hết ,nhất là ở họ vẫn còn đầy rẫy nhược điểm. Tin không có nghĩa là im lặng chấp nhận ,tin không có nghĩa là thấy điều gì họ sai cũng ra sức biện minh .Ai là chủ ? NHÂN DÂN chứ không phải ĐCS.
Cập nhật 11: Lòng kiên nhẫn có hạn thôi bạn ạ .Dựa vào cái gì bắt người ta phục tùng ? ơn cứu mạng à ? Nếu bạn nói rằng số đảng viên biến chất là thiểu số .Tôi khuyên bạn nên xem lại .Thử điều tra 100 ông ,tôi dám cá 90 ông đã từng "ăn bẩn".Ngay cả trong những người thân xung quanh bạn ,lo công việc cho con cháu sẽ... hiển thị thêm Lòng kiên nhẫn có hạn thôi bạn ạ .Dựa vào cái gì bắt người ta phục tùng ? ơn cứu mạng à ?
Nếu bạn nói rằng số đảng viên biến chất là thiểu số .Tôi khuyên bạn nên xem lại .Thử điều tra 100 ông ,tôi dám cá 90 ông đã từng "ăn bẩn".Ngay cả trong những người thân xung quanh bạn ,lo công việc cho con cháu sẽ nghĩ ngay đến nhờ vả này nọ thôi .Đó là cái gì ? đó chẳng phải là tiếp tay ,là dung túng ,là chấp nhận ư ? Tại sao ý định đầu tiên (dù chỉ là ý thức) của họ không phải là làm thế nào hạn chế tiêu cực? mà cứ phải vào Đảng ,vào nhà nước ,phải đút lót mới thỏa ? Rồi sau đó tính sau ?

Nhắc lại cho bạn biết lời thú nhận của ông Nguyễn Tấn Dũng nhé : hơn 500 vụ tham nhũng với tổng trị giá hàng nghìn tỷ đồng ,KHÔNG CÓ VỤ NÀO DO CƠ SỞ ĐẢNG PHÁT HIỆN.

Bạn có biết để thoát ra khỏi thời "bao cấp" ,phải cần một Nguyễn Văn Lịnh thế nào không ? Nên nhớ đó là tổng bí thư .Còn ông Nông Đức Mạnh ,lần nào lên ti vi cũng "đại đa số đảng viên là trong sạch" .Bạn tin không ?
Cập nhật 12: Môi trường tôi làm việc cũng nhiều Đảng viên lắm .Tôi thử hỏi họ điều lệ Đảng ,họ tịt . 100% số người ấy đều có người thân ,nhờ lo lót mà vào "nhà nước" cả .Hỏi họ rằng sao họ làm vậy ? nếu ai cũng như họ thì Đảng của họ ra sao ? Họ nhìn tôi với ánh mắt thế nào bạn biết không ? Tôi ngoài Đảng mà. Bạn... hiển thị thêm Môi trường tôi làm việc cũng nhiều Đảng viên lắm .Tôi thử hỏi họ điều lệ Đảng ,họ tịt .
100% số người ấy đều có người thân ,nhờ lo lót mà vào "nhà nước" cả .Hỏi họ rằng sao họ làm vậy ? nếu ai cũng như họ thì Đảng của họ ra sao ? Họ nhìn tôi với ánh mắt thế nào bạn biết không ? Tôi ngoài Đảng mà.

Bạn cứ trải nghiệm đi ,rồi bạn sẽ thấy thực tế đáng lo ngại hơn bạn đang mơ mộng nhiều.
Cập nhật 13: Đảng là đại diện cho quần chúng ư ?Bạn hiểu thế nào là "đại diện" ? Theo tôi biết thì chỉ có ĐCS tự nói mình như vậy thôi ,và chủ yếu là dựa vào cái "ơn cứu mạng". Tôi nói rồi ,quá khứ của bạn dù hào hùng đến mấy ,nhưng mọi nỗ lực ấy không phải là vĩnh cửu ,rất có thể nó sẽ bị đổ xuống sông... hiển thị thêm Đảng là đại diện cho quần chúng ư ?Bạn hiểu thế nào là "đại diện" ? Theo tôi biết thì chỉ có ĐCS tự nói mình như vậy thôi ,và chủ yếu là dựa vào cái "ơn cứu mạng". Tôi nói rồi ,quá khứ của bạn dù hào hùng đến mấy ,nhưng mọi nỗ lực ấy không phải là vĩnh cửu ,rất có thể nó sẽ bị đổ xuống sông xuống biển trong tương lai .Tôi không dám chắc về từ "đại diện" này ,ít nhất là với tôi .Bạn theo dõi bầu cử chưa ? Không khí thế nào ? mấy người là ngoài Đảng ? Cứ không vào Đảng là xấu à ? là không "đại diện" được sao ? Một nhà 4,5 cử tri đều giao hết cho 1 người đi bầu cử ,bạn bè hàng xóm nhờ nhau bỏ phiếu hộ ?......Thế mà là "đại diện" ư ?

Đại diện của dân phải do dân chấp thuận .Đảng viên đâu có do dân ? do tổ chức ĐCS duyệt đó chứ .

Nếu tôi nói tôi là "ân nhân" của bạn ,và đi đâu tôi cũng nói tôi là "đại diện" hợp pháp của bạn ,tiếng nói của tôi cũng chính là tiếng nói của bạn .Bạn có đồng ý không ? có ai tin tôi không ? CHẮC LÀ KHÔNG CHỨ GÌ ?
Cập nhật 14: Bạn nói đến thời "bao cấp" đã được xóa bỏ và coi đó là "thần kỳ" ? Mong bạn nhớ rằng ,"bao cấp" là thụt lùi ,là sai lầm .Và sự thay đổi sau đó chỉ đơn thuần là sửa sai ,là trở lại điểm xuất phát ,mà điểm xuất phát này đáng lẽ ra phải có từ trước đó hàng chục năm .Như thế có gì là... hiển thị thêm Bạn nói đến thời "bao cấp" đã được xóa bỏ và coi đó là "thần kỳ" ? Mong bạn nhớ rằng ,"bao cấp" là thụt lùi ,là sai lầm .Và sự thay đổi sau đó chỉ đơn thuần là sửa sai ,là trở lại điểm xuất phát ,mà điểm xuất phát này đáng lẽ ra phải có từ trước đó hàng chục năm .Như thế có gì là "thần kỳ" ?
Trước "bao cấp" cũng tốt đẹp đó chứ ,nhưng chỉ một mình ông LÊ DUẨN (đứng đầu Đảng) đã làm đảo lộn tất cả .Bạn có dám khẳng định sai lầm "bao cấp" không tái diễn lại không ? Một mình tt Nguyễn Tấn Dũng (không phải là đứng đầu Đảng) làm nổi chắc ?
TÔI NHẮC LẠI QUAN ĐIỂM NHÉ : cương lĩnh hoạt động tốt chưa nói lên gì cả .Thực hiện thế nào mới là quan trọng ,và phải thực hiện nhanh .Nên nhớ rằng không chỉ mình ta tiến mà cả thế giới đều tiến .Đừng có kiểu suy nghĩ hài lòng với bản thân như vậy .Chúng ta xuất phát chậm hơn nhân loại hàng chục năm rồi .
Tôi gửi bạn câu nói bất hủ trong lĩnh vực quản lý :"TIN TƯỞNG LÀ QUAN TRỌNG ,NHƯNG KIỂM TRA LÀ CẦN THIẾT" .
Cập nhật 15: Chắc rằng hầu hết các nhà quản lý ,lãnh đạo đều ghi nhớ câu này.
14 câu trả lời 14