Họa vô nan chí-có lẽ nào lại rất duyên với mình?

..Vào những ngày đầu năm mình phải lo chuyện cho người tình củ.Vừa xong việc thì lại tới chuyện của1thằng em(người học trò củ cách đây hơn 10 năm)về hiểu lầm của những thành viên trong gia đình...Chưa xử lý xong thì nay lại thêm chuyện khó xử lý của một gia đình của1người em kết nghĩa đã hơn 10 năm lại gặp chuyện rắc rối của vợ chồng họ.

Một thằng em với1kiến thức phổ thông non kém nhưng rất phong trần-sau lúc đã có g.đình đã có1thằng cháu kháo khỉnh.Ðành rằng chuyện xã hội là xã hội-chuyện của gia đình thì là phải vẹn toàn.

Nhưng trớ trêu thay...1tình cảm mới đã đến với thằng em;đã qua nhiều năm;đã được xử lý...nhưng vẫn chưa thỏa,nay lại xảy ra-chuyện củ tái phát-Lần này thì buộc mình phải ra mặt cho dù cách xa hàng mấy chục cây số.(Vì nghĩa anh em).

Thật là1khó khăn cho mình.Mình phải làm sao ngoài việc trước mắt là mình đang bằng mọi cách thu thập mọi thông tin của3người(Vợ,chồng,ng tình và2g.đình lớn)Cái khó của mình là không biết phải bắt đầu từ đâu.Mong các bạn có thể tư vấn.

Cập nhật:

Là 1 gốc độ như mình có thể gọi là họa?!.

Mong những bạn am hiểu cho mình 1 lời tư vấn!.Dù đúng hoặc chưa đúng mình xin chân thành cám ơn trước về lòng chia sẻ của các bạn!.

Cập nhật 2:

hanh N: Thành thật cám ơn bạn về cách nghĩ,cách hiểu của bạn về cái bụng của mình.Nhưng thật lòng lời lẻ này của bạn-mình chưa phải lắm cần thiết trong lúc này-nhưng phần nào cũng là an ủi cho tinh thần của mình vậy.

Thật sự 2 đứa em rất cần sự giúp đở của mình trong lúc này.Mong ai đó có ý kiến hay mà chia sẻ cùng mình cho sự việc!.

Cập nhật 3:

khoaCASA bạn ....tuổi của mình cũng vừa đủ trưởng thành nhưng hình như đời mình đã lớn hơn trước tuổi.Mình chỉ sinh vào khoảng tháng giêng năm 70 thôi.Nhưng vì mình bước vào đời từ 1 ngày khá sớm so với người khác nên mối quan hệ của mình cũng khá rộng>để lại những cảm mến của người khác sau lúc mình rời xa.

tamtit bạn thật sự sâu sắc hơn,,và thật lòng mình rất hiểu những gì bạn đã nói-Thành thật cảm ơn trước!.

gaudainh.. Thật lòng mà nói-mình vẫn còn độc thân;gia đình lớn của mình chỉ còn 1 bà mẹ đã ngoài 60,...nói chung là rất tạm ổn.Mong bạn yên tâm.Thành thật cám ơn bạn.

3CC có lẽ bạn cho mình là....Thật ra không phải đâu.Mình chỉ có thể chăng là bằng những uy tín mà mình đã dày công tạo dựng từ những ngày sơ khai vào đời.

....Thật ra khả năng xử lý của mình còn non kém lắm.Có được chăng cũng chỉ là biết hoặc có cơ hội thu thập những gì tốt nhất để mà vận dụng>đặc biệt người mến từ xa gần.

Ðành rằng chuyện mình chưa ra gì nhưng mình hay xem trọng chuyện của những người khác.

Cập nhật 4:

đặc biệt những bạn bè,anh em cho dù chỉ là...nhưng thật lòng mình mong là họ thật sự tốt đẹp,hạnh phúc!.

Cập nhật 5:

Thành thật cám ơn bạn Tế điên điển.Bạn đã làm mình nhận ra một điều rất thú vị và là cơ bản nhất!.

Mình không cho phép có sự thiên vị hay nhầm lẫn khi được phó thác!!!!.

Có những bạn chưa có thể hiểu được thân thế của mình;nói chung là anh em,bạn bè thân tính mọi nơi của mình rất đông và đủ để tin cậy,đủ để phó thác(đành rằng có 1 số vấn đề mình buộc phải ra mặt).

7 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

"Họa vô đơn chí" - Tai họa đến thường hay dồn dập. Trường hợp bạn nêu ra vừa là họa vừa không phải là họa. Nói là họa đối với bạn cũng đúng, nếu bạn coi việc của anh em bạn bè như việc của mình. Nhưng nó không là họa theo mức độ và tình tiết của sự việc. Theo cách tôi hiểu thì họa là những biến cố rủi ro có mức độ nguy hại rất lớn và đến bất ngờ không định trước được (nếu nói về tâm linh đó là do những nghiệp quả do những NHÂN lâu xa). Tuy nhiên ở đây về mức độ cũng lớn, nhưng không phải là những vấn đề nghiêm trọng, không phương cứu chữa.

Này nhé, chuyện của bạn gái cũ thì giải quyết xong rồi - thở phào nhẹ nhõm! Chuyện người học trò cũ, chỉ là việc hiểu lầm trong gia đình, vốn là sự xảy ra giữa những người thân thích, dễ thông cảm cho nhau hơn người ngoài, từ từ tìm hiểu và giải quyết. Chuyện của người em kết nghĩa, là chuyện rắc rối tình cảm, khó giải quyết hơn, để lâu sẽ nảy sinh to chuyện hơn, nên ưu tiên giải quyết trước.

Chuyện người học trò cũ bạn cũng đã bắt đầu, nhưng sự việc chưa biến chuyển, hãy tác động thêm, bằng uy tín của mình phân tích đúng sai, góp ý chân tình. Nhưng theo tôi cần tổ chức những cuộc họp chung với cả gia đình họ, có người này, người khác, có cả già - trẻ, người hiểu biết, người có kinh nghiệm..., bạn sẽ tranh thủ được sự đồng thuận theo hướng đúng lẽ phải nhất để giải quyết. Tất nhiên việc này phải có thời gian, bạn nên gợi ý và thúc đẩy về cách thức, nhưng phải chờ đợi có đủ điều kiện cần thiết rồi mới có thể giải quyết ổn thỏa được. Chuyện gia đình của họ, mình nên làm đúng cách, dù vậy thì vai trò của bạn đã rất lớn rồi đó.

Việc ưu tiên là việc người em kết nghĩa. Bằng uy tín của mình bạn cần củng cố lòng tin cho người em dâu kết nghĩa trước, để sự việc khỏi bung bét. Tiếp đó cần xem xét kỹ tình trạng tình cảm của người em kết nghĩa. Đa mang đèo bòng, mớ bòng bong này thường rất khó gỡ, phải trong hoàn cảnh cụ thể mà lựa. Nếu chú em sa chân quá sâu, nhưng vẫn còn tỉnh ngộ, nên tìm cách giải quyết êm thấm với phía bên kia, sao cho có tình, không nên đứng trên quan điểm một chiều. Tóm lại, những điều cần làm là: phân tích khuyên bảo để người em thật sự ngộ ra về bổn phận và cách thức giữ gìn hạnh phúc gia đình; củng cố lòng tin và khơi gợi sự rộng lượng tha thứ của cô em dâu; thu xếp mọi công chuyện để khép lại cuộc tình ngang trái với người tình của đứa em sao cho thuận tình, thuận lý.

Ôi sao mà bạn vất vả quá đi, nhưng thôi, có lẽ đây là cái nghĩa vụ không phải ngẫu nhiên có đâu - nhân duyên đấy. Hãy làm tốt nhé, tuần tự như tiến, bình tĩnh và vô tư đi. Để mắt đến công việc và "mẹ cu tí" ở nhà nữa nhé. Hậu phương không thông cảm thì xong việc người đến việc ta đó! - lúc đó lại than thở "họa vô đơn chí".

Thân mến.

TB: Mình nghĩ bạn chững chạc như thế thì đã có gia đình hóa ra "bé cái nhầm", xin lỗi nhé.

• hanh N
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Bạn thân mến, qua trình bày , bạn là một người tốt, một bằng hứu đích thực, vui trong cái vui của bạn bè và lo lắng trước cái kó khăn buồn phiền của bằng hữu , xin được chia xẻ nổi băn khoăn, trăn trở của bạn ....

Tất cả nhưng việc bạn đang gánh vác khong phải là họa , nếu là họa thì không tránh khỏi và nó sẻ gây cho mình nhiều thiệt hại ( vật chất hoặc tinh thần ) . và vô đơn chí khi nó không đến một mình mà liên tục, dồn dập....

bạn đang lo chuyệncủa bạn bè, của cộng đồng ,của xã hội thì ....làm sao hết được ? xã hội ko ngừng phát triển, bạn còn nhiều người thân, nhiều việc phải quan tâm ...do đó sẻ ko bao giờ chấm dứt, ngoại trừ khi bạn thờ ơ ...

Chúc bạn có thêm nhiều nghị lực và xin xiết chặt tay bạn : -Một người tốt

• 1 thập kỷ trước

Ối trời đất ơi, con mắt lão khùng nầy tèm lem, anh bạn viết quá dài, mà câu chuyện lung tung, đọc một hồi đầu óc lão "lộn tùng phèo", hổng hiểu gì hết.

Sao lại là họa nhỉ? như lão khùng nầy nè, thanh thản vô cùng, việc nhỏ hổng ai thèm nhớ nói chi là việc lớn.

Lắm khi người ta nhờ lão đứng ra nói tiếng phải trái, ai dè,, người trong cuộc đã có chủ ý, đã có hướng giải quyết, và người ta chỉ nhờ lão làm.. tấm bia thôi.

Mà lạ lắm nghen, khi người ta kể lễ, khóc lóc (hoàn toàn không giả dối) lại chỉ luôn nhớ tật xấu, sai lầm của người khác, chẳng mấy khi nhìn lại mình, bởi thế nhiều vụ đánh đá u đầu chỉ vì.. "hiểu lầm". Lúc đó ai cũng thấy mình đúng mà.

Cũng may mình là người ngoại cuộc, không để tình cảm chi phí, bình tâm lắng nghe từ mọi phía, mà không chỉ nghe bằng tai, bằng mắt, mà còn phải nghe bằng "tâm". Lúc đó mới thả hồn thơ thẩn, bước vào như một người trong cuộc, hướng giải quyết tự đến. Còn như anh bạn cách xà hằng chục cạy số đang thu thập thông tin từ xa qua lời kể, vậy thì bước tiếp theo là.. lão hông biết thiệt đó..

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Bạn đúng là "trung tâm" của của (giải quyết!) sự rắc rối! Những người như bạn thật rất tốt cho những mối quan hệ xã hội, bạn bè, gia đình...

Riêng mình nghĩ, khi đã được mọi người trong mối lương duyên tôn lên làm "trung tâm đoàn kết" thì bạn nên tự hào và làm công việc đó một cách thỏa mái vô tư (vô vi nhi vô bất vi!). Còn việc "phải bắt đầu từ đâu", bạn nên hợp sức với mọi người xung quanh thì khó cũng thành dễ! Chúc bạn thành công!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

theo mình khi gia đình yên thất thì mình mới đủ bãn lĩnh lo cho việc nghĩa chứ,hãy lo yên bề gia đình bạn đi khi đó đến chuyện khác chưa muộn

• AND
    Lv 6
    1 thập kỷ trước

"Họa vô đơn chí" không phải là của riêng ai. Chúc bạn luôn sáng suốt để giải quyết êm đẹp mọi việc liên quan. Cũng phải là người tài năng mới làm vậy được.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Theo tin bạn viết , tôi nghĩ bạn đã có tuổi và chắc có lẽ mọi vấn đề trong cuộc sống của bạn , đặt biệt chuyện gia đình của bạn cực kỳ hoàn hảo ( nhờ khả năng sử lý của bạn )vì thế bạn mới dám nhận việc giải quyết rắc rối của đứa em kết nghĩa , cách xa mấy chục KM là họa của bạn " TÔI XIN KÍNH "

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.