Bạn có thật sự hiểu rõ về đèn giao thông?

Tìm hoài mà không thấy mục Luật giao thông nên đành hỏi câu hỏi này trong mục này vậy. Trên thế giới đèn giao thông có 3 màu: xanh, đỏ, vàng. Đèn xanh thì được đi, đèn đỏ thì dừng lại. 2 đèn này thì dễ rồi, mình không nói nhiều nữa. Còn lại đèn vàng. Trong hầu hết sách vở ở Việt Nam (ở nước ngoài thì mình... hiển thị thêm Tìm hoài mà không thấy mục Luật giao thông nên đành hỏi câu hỏi này trong mục này vậy.

Trên thế giới đèn giao thông có 3 màu: xanh, đỏ, vàng. Đèn xanh thì được đi, đèn đỏ thì dừng lại. 2 đèn này thì dễ rồi, mình không nói nhiều nữa. Còn lại đèn vàng.

Trong hầu hết sách vở ở Việt Nam (ở nước ngoài thì mình không biết) đều nói đèn vàng phải đi chậm lại chờ đèn đỏ. Trong khi đúng luật là thấy đèn vàng cũng phải dừng lại (như đèn đỏ vậy). Công dụng của đèn vàng là dành thời gian cho những xe đi qua trước đèn vàng, đi qua hết giao lộ. Khi hết đèn vàng thì đường cắt ngang mới nhảy đèn xanh. Nếu bạn vượt đèn vàng thì rõ ràng làm cản trở giao thông rồi.

Vậy theo các bạn có nên sửa ý nghĩa của đèn vàng, thay vì chạy chậm thì phải ghi rõ là dừng hẳn lại, không?
Cập nhật: @handsomegirl: tại ở VN nhiều người vượt đèn vàng quá nên người ta mới cộng thêm vài giây cho đường cắt ngang bật đèn xanh, chứ các nơi khác khi một được bật đèn đỏ thì đường cắt ngang bật đèn xanh liền. Còn ý trên của bạn thì đúng rồi. @viny100: bạn nói vậy chưa chính xác rồi. Theo mình luật là luật, không có... hiển thị thêm @handsomegirl: tại ở VN nhiều người vượt đèn vàng quá nên người ta mới cộng thêm vài giây cho đường cắt ngang bật đèn xanh, chứ các nơi khác khi một được bật đèn đỏ thì đường cắt ngang bật đèn xanh liền. Còn ý trên của bạn thì đúng rồi.

@viny100: bạn nói vậy chưa chính xác rồi. Theo mình luật là luật, không có cảm nhận ở đây được. Nói như bạn ai cũng cảm nhận không an toàn thì sẽ không ai ngừng lại khi đèn vàng hết. Bên nước ngoài người ta không có đồng hồ đếm ngược nhưng vẫn ngừng khi đèn vàng rất nghiêm túc. Ở VN dù có đồng hồ đếm ngược nhưng biết là sẽ còn thời gian đèn vàng nên ai cũng vượt. Như vậy là phạm luật.

@nguoikhonghieu: cám ơn bạn đã hiểu ý
7 câu trả lời 7