Có phải YHD đã gián tiếp cho những tuyên truyền chống phá Nhà nước VN?

Rất nhiều thành viên của YHD đã bức xúc khi hàng chục câu hỏi châm chọc Chính quyền VN, bôi nhọ Đảng CSVN, thóa mạ Chủ tịch Hồ Chí Minh của nick Doan T, Anh T, Dao N T....liên tiếp đưa lên.

Có câu hỏi của Lê Tùng Châu kêu gọi cộng đồng YHD tẩy chay báo chí của Chính Đảng VN lại vẫn đang tồn tại?

Vậy YHD đã trung lập hay chưa?Hay đang gián tiếp để các thành phần phản động trong và ngoài nước kích động, tuyên truyền chống phá Nhà nước VN.

Trong khi chưa hề có câu nào nói xấu hay châm chọc phía chính quyền cũ VNCH, hay Chính quyền Mỹ,

Có những câu hỏi chỉ cần mang tính chất hỏi lại YHD về những gì mà YHD chưa mang lại cho người VN là bị YHD xóa ngay.

Sau câu hỏi này tôi tin chắc tôi cũng sẽ bị YHD chơi xấu>ban nick>ngưng tài khoản.

Nhưng không sao, tôi đã nhận ra từ khi YHD Việt nam sang Mỹ để .....tu nghiệp về cách quản lý YHD.

Vậy thì YHD tốt hay không trong mục''Tin tức & Sự kiện''?

YHD đã treo Lá cờ đỏ sao vàng của Tổ quốc tôi, thì cần xem xét lại cách nhận thức :Đúng hay sai.

16 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

YHD ko gián tiếp tiếp tay cho bọn chống cộng đâu bạn àh

Vẫn có những câu hỏi thể hiện sự bức xúc của người dân đối với nhà nước.Đó là có thật

Nhưng vẫn có những câu hỏi mang nội dung kích động thù hằ giữa chế độ CN Cộng Hòa và nước CHXHCN Việt Nam.Điều này cũng có thật.

Tôi muốn nói 1 điều thôi: YHD là nơi chia sẽ kiến thức và hiểu biết,không phải là một quân bài để tuyên truyền về chính trị.Nếu những ai còn thù hằn với nước VN hiện tại,thì hãy đấu tranh,chính trị hay vũ trang đều được,có ai dám xuống đường biểu tình chưa?Có ai dám cầm súng lền đấu tranh chưa?Đừng có vin vào cái cớ đặt câu hỏi để sủa bậy.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • hoxuki
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Tự tôi đọc những câu hỏi bạn nói cũng tức về tính văn hóa thấp của họ nhưng tôi ngó qua cho biết vậy mà thôi. Tôi vẫn tôn trọng họ được quyền nói ý nghĩ của họ để biết họ là ai, có quan điểm như thế nào, và tôi cho đó là chuyện bình thừơng. "Cây ngay không sợ chết đứng" mà! Còn nếu cây cong thì cũng có dịp để uốn nắn, không sao cả. Tục ngữ nước ngoài có câu "Chó vẫn sủa, đoàn xe thồ vẫn đi". Còn nếu bạn tỵ họ thì cứ chửi chế độ VNCH đi cho đỡ bức xúc!

Hãy quen với tập quán tư duy đa chiều. Tôi chỉ ủng hộ bạn ở khía cạnh văn hóa của vấn đề. Bộ mặt YHD sẽ xấu đi nếu trên đó chỉ toàn những người văn hóa chợ búa và dùng từ tục tĩu. Còn nếu họ cho như vậy là hay thì đó cũng là quyền của họ vì họ là chủ của Diễn đàn, và nhờ có diễn đàn mà bạn có cơ hội trình bày ý nghĩ và ý kiến. Bạn hãy chuyển sang một diễn đàn khác, chẳng hạn = Báo nhân dân, quân đội nhân dân mà tranh luận thì chắc chắn bên đó không có những vấn đề tương tự.

• 1 thập kỷ trước

Bạn ah, YHĐ cũng chỉ là 1 cộng đồng mạng, mà đã gọi là cộng đồng thì lúc nào cũng bao gồm cái chung hết, làm sao mà chọn lọc thật kĩ đầu vào được? Làm sao kiểm tra suy nghĩ của mỗi người khi tham gia? Đã là cộng đồng thì ai cũng tự do, bình đẳng như nhau.

Chính vì lẽ đó, một số kẻ đã lợi dụng YHĐ như một công cụ để truyền bá tư tưởng xấu xa... Nếu bản thân mỗi thành viên chủ động báo cáo vi phạm ngay khi bắt gặp những câu hỏi ấy thay vì than thở, ca cẩm, tẩy chay, chê bai YHĐ hay nổi nóng, chửi bới những nick kia thì có lẽ tình trạng trên sẽ hạn chế được phần nào....

Còn về phần câu hỏi, đây là cộng đồng hỏi và đáp giữa các bạn thành viên, ko phải nêu thắc mắc với ban quản trị YHĐ (nếu cần, có thể gửi email trực tiếp) nên những câu hỏi đó có thể bị xem là Vi phạm nguyên tắc cộng đồng.

Trước khi bạn nghĩ YHĐ gián tiếp tiếp tay cho bọn phản động hay nghĩ YHĐ chơi xấu bạn và mọi người thì phiền bạn hãy đọc lại mục Nguyên tắc cộng đồng. Đừng vội đánh giá, nhận xét ngay khi mà bạn chưa thực sự hiểu rõ ngọn nguồn vấn đề.

Chúc bạn vui.

• 1 thập kỷ trước

Bạn 3T lắm chuyện quá! Đặt tên thành phố bằng tên người anh hùng thì có gì mà bạn thắc mắc? Bạn không yêu HCM thì đã có hàng triệu người khác yêu mến và kính trọng. Thì cũng như ai đó không yêu Washington, Kennedy hay Franklin cũng đều có thành phố mang tên bên Hoa Kỳ cả... Rồi biết đâu cũng có ngày là tên chính Bạn. Bạn chỉ là hạt cát còn hàng triệu người chắc chắn là không phải hạt cát rùi!

Còn tác giả câu hỏi thì cũng quá khích trong tư duy rùi. Cứ để họ nói ý nghĩ của họ, như có Bạn nói cây ngay không sợ chết đứng là chí lý. Rùi cũng quen thôi mà. Phải quen với lối tư duy dân chủ thì ta mới có dân chủ.

Tuynhiên không nên dùng diễn đàn để chửi nhau, chửi chế độ theo kiểu lăng mạ thì cũng không tốt.

Bạn có thể chuyển sang diễn đàn khác chơi, nếu ở đây bạn chẳng thấy bổ ích và bức xúc. Quyền của YHD như thế nào thì cũng là việc của họ. Thì trừong mà bạn! YHD cũng chỉ là cái sân chơi, còn chơi có văn hóa hay không là do cầu thủ. Thậm chí nếu giá thuê sân chơi đắt và lắm khán giả côn đồ thì ta chuyển địa điểm chơi có sao?

Chống phá nhà nứoc???

Chẳng ai có thể chống phá nhà nước được ngoại trừ 86 triệu dân Việt Nam, Bởi vì nhà nứoc là của 86 triệu này và họ chống nhà nước chỉ khi nào họ thấy cần thiết!

Cứ thoải mái thì đầu óc mới minh mẫn bạn à!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Ừ, mình thấy YHĐ cũng lạ.

Mình bảo câu hỏi phản động là "Điên à" thì bị xóa ngay vì không phù hợp nội dung câu hỏi.

Còn hội phản động bảo thơ cách mạng là thơ "bê bô", mình báo cáo vi phạm rằng nội dung gây khó chịu thì họ để nguyên không xóa.

Vậy thì nguyên tắc cộng đồng đặt ra để làm gì thế nhỉ? Chắc là để chơi.

• 1 thập kỷ trước

Bạn đã sai khi vô tình trách Y H&Đ

Y H&Đ chỉ là công cụ là phương tiện cho mọi người thực hiện và sử dụng chúng nên bạn cũng không thể yêu cầu hay bắt buộc nó phải như thế này hay như thế kia.

Tôi ví dụ bạn thấy 1 tên cầm dao giết người. Tên giết người thì bạn không lên án mà bạn quay qua lên án người sản xuất ra con dao kia và bạn trách là sao sản xuất ra dao cho tên giết người. (mà thật ra nhà sản xuất ra công cụ là để cho mọi người dùng theo chức năng của nó chứ thật sự họ đâu muốn người ta dùng để giết người đâu bạn)

Thế đấy . ngay cả điều này mà bạn cũng không nhận ra thì lấy tư cách gì đánh giá Y H&Đ.

Sự thật là bạn cần phải đối phó với những cái nick nêu trên chứ không phải Y HĐ. Bạn cần phải bình tĩnh lại để xem xét.

thân chào.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Không phải là gián tiếp đâu bạn, mà phải diễn tả chính xác là Yahoo!Hỏi & Đáp đã trực tiếp đăng tải thông tin chống phá Nhà nước Việt Nam!

Họ đã đăng các thứ bẩn trên trang web thì là trực tiếp chứ không gọi là gián tiếp.

Hẳn bạn còn nhớ nhiều vụ án, trong đó có vụ Nguyễn Văn Đài và Lê Thị Công Nhân bị kết tội: "Tuyên truyền chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam"?

Bạn hỏi YHĐ "cần xem xét lại cách nhận thức :Đúng hay sai?"

Nên nhớ Y!HĐ đã tuyên bố rằng họ không chịu trách nhiệm về nội dung do các thành viên đưa lên trang này. Vì vậy YHĐ tự cho rằng mình không sai!

Hãy vui vẻ chấp nhận lý của họ.

Cứ để họ cười đi. Và để vài kẻ tiểu nhân khác a dua đắc chí đi!

Về lý, nhà ai người đó là chủ, YHĐ muốn làm gì trên YHĐ cũng được.

Nhưng nếu người khác vào nhà mình mà bôi bẩn nhà của mình thì sao? Dĩ nhiên phải đuổi nó ra khỏi nhà, còn kiện cho nó bẽ mặt ấy chứ! Với kẻ khách không được mời, lại không biết điều thì xử như thế còn là lịch sự...

Cảm ơn các bạn đã đọc phần trả lời này!

(Các) Nguồn: Tôi vẫn đang nghĩ xem, tại sao Y!H&Đ lại coi nước Việt Nam mình là một thị trường của họ? Tại sao họ lại sử dụng ngôn ngữ của người Việt? Hay họ là chủ nhà ở trên đất Việt của ta? Nếu có ai gọi họ là "chơi bẩn", tôi lại muốn cùng cộng đồng chờ xem họ "chơi" được đến đâu!
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

To @ Sâu rượu :

1/ Có xỉn quắc cần câu thì về nhà ngủ, nếu sợ vợ quá không dám về thì ghé cái hotel nào nó làm 1 giấc cho tỉnh táo vào rồi hả lên YHD, trên nầy pà kon cần sự tỉnh táo.

2/ Nếu muốn không có ai châm chọc NN, Đảng Bác iêu dấu của ông, chỉ có 1 cách duy nhất là quyên góp tiền từ các đồng chí của ông mua luôn cái YHD nầy, khi đó ông sẽ thấy toàn là tin tốt, không bao giờ tồn tại cái tin xấu nào. Cho ông 1 thông tin về giá của YHD, Microsoft trả giá 45tỉ$, YH không bán, nếu các đồng chí của ông trả 65tỉ$= GDP của VN làm ra trong 1 năm chắc YH quan tâm. Vậy nghe, chúc ông cùng các đồng chí của ông thành công.

Còn không chắc là ông và các đồng chí chắc phải chịu đưng các tin tức mà ông và các đồng chí không bao giờ dám nghe đâu, vậy thì cố gắng mà uống rượu cho nhiều vào để khỏi nghe khỏi biết về những sự thật phủ phàng.

Ok? Có gì thắc mắc thì hỏi nghe!

• 1 thập kỷ trước

Thực ra YHD chỉ là một mạng xã hội,ban quản trị là do một nhóm người làm việc cho YH.Một ngày có hàng trăm nội dung câu hỏi,làm sao họ kiểm tra hết dc,chỉ có thể kiểm tra vi phạm khi có báo cáo.Vậy khi thấy vi phạm,bạn hãy báo cáo.Dù sao một số người vẫn lách luật được mà,nguyên tắc cộng đồng của YH cũng hợp lý lắm nhưng vì các vấn đề là xã hội nên làm sao mà rõ ràng dc.Bạn là một trong những người tớ thấy có cảm tình,một vài nhân vật đóng góp hàng đầu nữa.Xét cho cùng cũng không cần thiết phải bức xúc quá bạn ạ vì như vậy làm hại sức khỏe tinh thần của ta rồi!Những vấn đề mà họ nói thực ra cứ ngẫm mà xem,tôi và bạn có nghe đâu!Bạn xem, họ nói thì một loạt nick khác bình luận tích cực tung hê (Kiểu tự khoe rồi khen nhau thôi mà).Mỗi chúng ta đều có một trình độ tư duy và nhận thức nhất định.Có người thấp,có người cao nhưng bạn nên tin rằng trong cộng đồng YHD này mức sàn là không thấp đâu.Tôi vừa bị YH trừ điểm vì lỡ thể hiện thái độ không lịch sự trong câu hỏi về vấn đề tận bên nước Rumani!đúng là mình sai thật,chúng ta nên khách sáo chút như vậy "giữ được hình ảnh" hơn như một bạn đã từng "khuyên" tôi.Cuối cùng ,bạn hãy đọc kỹ nguyên tắc cộng đồng,nếu có vi phạm bạn hãy báo cáo như vậy câu hỏi hay trả lời đó xẽ bị xóa.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

"Biết thì thưa thốt không biết dựa cột mà nghe"

Trong khi chưa hề có câu nào nói xấu hay châm chọc phía chính quyền cũ VNCH, hay Chính quyền Mỹ,

Nếu bạn có thấy cái gì xấu thì đưa lên anh em giải quyết tự do mà nị.

Có phải YHD đã gián tiếp cho những tuyên truyền chống phá Nhà nước VN.

Cái đó chỉ đúng cách đây 20 năm về trước bây giờ chỉ cần 30s sau cả thế giới đều biết mà không cần xem báo .( blog)

Từ khi có net hết "tuyên truyền sai sự thật rồi bạn nhé",trên YHD toàn là cha với ông nội không hà chỉ có tôi mới vào mấy tháng cho nên cũng bị đá giò lái chút xíu là rớt "bậc" hơi đâu bạn lo "bò trắng răng".

Bạn hảy suy nghỉ nè" 1 triệu quân ngụy với súng ống đầy đủ 1975 còn không làm gì được mấy thằng VC ốm tông ,ốm teo ,nói chi bây giờ nó mập ú" xá gì mấy thằng xôi thịt như VT.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.