Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Tin tức & Sự kiệnTin tức & Sự kiện - Khác · 1 thập kỷ trước

Khi cùng đường đến mức độ nào thì bạn sẽ bán đi một quả thận của mình ?

Theo bạn thì người bán mất đi một quả thận hay bán đi 10 đến 15 năm cuộc đời mình ? Nếu người mua không phải chỉ nhận được quả thận mà là khoảng thời gian nói trên thì cái giá mấy chục nghàn đô la có rẻ quá không ? Nếu là rẻ thì chỉ có người giàu mới có đặc quyền.....sống thêm sau một thời gian dùng bia riệu tự phá đi quả thận của chính mình ? Tớ hỏi hơi linh tinh....nhưng quả thực đang bối rối....

Cập nhật:

Cao Nguyên, tớ hỏi câu này vì đọc bài báo ấy, tự nhiên báo nhà mình không thấy đưa tin nữa....

Cập nhật 2:

to @ Tamtit, định hỏi câu này từ lâu rồi anh, nhưng cứ chần chừ bởi đúng như anh nói, tôi may mắn không bị rơi vào hoàn cảnh phải cân nhắc.....cũng như chưa đủ cao thượng để hiến cho ai đó phần sống của mình....thiết nghĩ cũng như đại đa số thôi... Cái làm tôi bối rối không phải ở khía cạnh hiến nội tạng....cái làm tôi bối rối là cái quan điểm của người mua - không phải người đưởc nhận....mà mua anh ạ, cần quả thận thôi, còn thằng nào bán, vì sao....không quan tâm.....Cũng không phải ai có tiền đều như vậy, nhưng đúng là có những kẻ, nếu cần, chúng sẽ dùng tiền hoặc sức mạnh của tiền lao vào người khác để móc quả thận ra cho mình anh ạ....kẻ cùng đường làm gì có quyền lựa chọn....bối rối là chỗ đó....tôi không hề có ý nói chuyện đạo đức...bởi như anh nói...thực ra chưa đủ quyền để nói....chỉ dám thắc mắc vậy thôi, giá mà coi như không có gì được....

Cập nhật 3:

@thietkweb....thì cũng phải quan tâm tình hình tý chứ, ai lại cứ mải làm ăn mãi được....vừa đọc cái chuyện ấy vừa lấy tay che bụng mình ông ạ...thấy sợ...

Cập nhật 4:

@thanh_nam....tớ cũng nghĩ như cậu, trường hợp để cứu người thân thì khỏi phải bàn....còn lại nhất định không chơi....cũng đã có lúc tớ phá sản, hết sạch, bị chủ nợ khủng bố....nhưng không hề có ý định đó trong đầu....cậu vẫn khỏe chứ ? Tớ vẫn đeo mặt nạ tốt...

Cập nhật 5:

@Phong V, cũng có ý đó, nhưng tớ cứ chần chừ không hỏi bởi rất dễ bị mọi người hiểu lầm là ....nước mắt cá sấu....vấn đề không phải tớ xót xa cho riêng ai.....vấn đề tớ băn khoăn là....sao nó đơn giản thế....hôm nay nó vẫn là của mình, mai đã chui vào bụng thằng khác...không phải chỉ ở ta mới vậy đâu, đâu cũng thế thôi, người thực sự cần nội tạng ghép mà không tiền thì ....cứ nằm đó....cũng đúng thôi, ai làm công không...cũng hợp lý thôi...và chính vì thế mới ...lăn tăn...

Cập nhật 6:

@nguoixau...ông có biết tôi đang cố chiến đấu với đời để làm gì không ? Ðể khi hỏng quả thận còn có tiền mà gạ mua quả khác....đời đúng là ăn thịt nhau nhỉ.....đơn giản nhỉ....

Cập nhật 7:

@Loan M, dạo này bận à ? Hay euro nên mải ....đá giao hữu thế ? Có khỏe không ?

22 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Mỗi người 1 lý lẽ để chấp nhận hay không chấp nhận, nhưng đối với tôi sao ...vẫn thấy có 1 điều gì đó cảm thấy ghê sợ và bất nhẫn quá...sống trong xã hội đồng tiền chi phối... con người coi mạng sống rẻ quá...có tiền là có tất cả,đành rằng thuận mua vừa bán, nhưng cái kẻ sẵn bạc nhiều tiền kia ..họ có nghĩ rằng : họ đang mang trong mình 1 sự hủy diệt của con người kia...tàn khốc thật, tôi mong rằng VN. mình không có điều luật này trong văn học y tế . e .rằng con cháu mình sau này nó có thể cả gan ăn tươi nuốt sống 1 ai đó không ? nó có thể dùng đồng tiền để sai khiến, đoạt mạng người ta hay không?

Câu hỏi của bạn không linh tinh,vì qua đó các bạn trẻ có thể bày tỏ suy nghĩ , tình cảm mang tính nhân đạo để chấp nhận hay không chấp nhận.

Tôi cũng mong câu hỏi này cộng với những suy nghĩ trăn trở trong đây sẽ được các nhà làm luật quan tâm tới.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

.............thằng giàu thì nó sẽ có tiếng nói, sẽ có luôn quả thận nếu nó muốn.......còn chúng ta nếu trong trường hợp chúng ta đang cần một quả thận, chúng ta đang có tiền, và mọi người thì đang mong mỏi chúng ta sống vậy cậu có mua quả thận ấy không..........lương tâm hay "sự ác ma" trong lòng cậu trỗi dậy.........hông biết chừng lúc đó tớ cũng hơi ngại ngần để mua và cuối cùng chắc cũng mua quá.............cái sự xấu xa trong chính mình có đôi khi cũng o lường được.......còn cái tàn ác của con người thì tớ........dùng từ là "hết biết" thôi.......

cậu o việc jì phải bối rối cả....................người ta thường hay đau xót nhưng cũng cứ bó tay........và quá tầm của mình........thiết thực nhất là cứ giữ quả thận của mình cho tốt, để khỏi phải cân nhắc có nên rớ đến quả thận của người khác o?rồi cũng hãy ráng giữ sao cho o phải rớt nước mắt mà móc quả thận của mình cho người khác..............

........trả lời cho câu hỏi của cậu là khi tớ biết nếu o móc thận mình ra thì tớ chết chắc..........vậy là móc thôi........nhưng con người ta sống đã khó..........thì chết cũng đâu dễ.........yên tâm chứ?

cái phần "chết chắc"..........thì.........cậu tự hiểu đi..........cứ hỏi lih tinh làm người ta lùng bùng lỗ tai

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Trời ạ ! Bạn thử đọc câu chuyện dưới đây xem có đáng không ?

http://www.bild.de/BILD/news/vermischtes/2008/06/2...

.

Ai đời lại đi bán thận để lấy tiền làm đám cưới bao giờ. Sinh viên gì mà dại dột thế không biết... làm thế có khác gì bán tóc lấy tiền mua lược .

.

@ thietkeweb... mình cũng post đại chứ có hiểu gì đâu mà kêu mình dịch ! Đoán mò là bài đó viết về chủ đề đó vậy thôi.Thông cảm nhé ! Bạn nhờ nhầm người rồi !

• w00t
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Neu minh vao duong cung ma chi co giai phap duy nhat la ban than^. thi moi giu duoc su song cho con minh hoac chong minh thi minh se ban than^. ma khong ay nay ( va chi trong truong hop viec mua ban co the giup cuu duoc sinh mang cua nguoi minh thuong yeu nhat ma thoi) con ngoai ra minh se khong ban voi bat cu ly do gi. Xin loi cac ban vi tra loi bang tieng Viet khong dau.

Thks G. minh van khoe , dang out of country 2 thang den giua thang 8 moi ve lai. Cai vu da giao huu thi ...chi? toi^. cho may ong thoi chu may ba la ....chuyen nho.

It tra loi vi ko thich viet khong dau so moi nguoi bao cao vi pham (ma may minh dang xai ko co font tieng viet , ma trinh do vi tinh moi chi la xoa mu` nen chang biet phai vao trang nao de tai font tieng viet nua, co cach nao chi giup nhe G.)

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Bác G này, tôi thấy bác đang xót xa cho số phận một con người, nhưng kết cục như vậy, chúng ta không thể trách người giau được. Xã hội có nhiều tệ nạn, ta không thể đổ lỗi cho đồng tiền vì tệ nạn là do nhận thức và hành động của con người, tiền vô tội.

Câu chuyện về nhân đạo ở đây là tại sao chúng ta không có một tổ chức về y tế hoặc một cộng đồng nào đó giáo dục cho nhân dân hiểu một điều: sức khỏe là vô giá. Tại sao chính quyền không kiểm soát nổi tình hình để tới mức: cả một xóm đi bán thận.

Tôi đã đọc 1 loạt các bài báo về đường dây môi giới, bán nội tạng đa quốc gia. Đường dây này len lỏi tới những vùng miền trên khắp thế giới nơi hiểu biết của nhân dân còn yếu kém và chính quyền kiểm soát lỏng lẻo để kiếm lời. Đây là một dạng lừa đảo.

Suy cho cùng đó là một vòng luẩn quẩn, người nghèo-> thiếu hiểu biết; thiếu hiểu biết-> nghèo. Nếu những nạn nhân của tệ bán nội tạng có hiểu biết một chút, họ đã không nghèo, không bán thận và bọn tội phạm này lại phải đi xa hơn nữa để tìm kiếm các nạn nhân mới.

• 1 thập kỷ trước

Để lấy tiền nuôi quả (thận) còn lại.

PS: "cái giá mấy chục nghàn đô la có rẻ quá không ?" mặt tích cực của giá rẻ là nhiều người có thể thay thận => sức khỏe không phải chỉ dành cho người giàu.

• 1 thập kỷ trước

Ngay câu hỏi của Bạn cũng là câu trả lời rồi đấy. Mình không biết Bạn bao nhiêu tuổi, cuộc sống đã trãi qua những thăng trầm của cuộc sống ra sao, đã từng nếm mùi vị nào của cuộc sống hay chưa? Mình tương đối cuộc sống khá may mắn, cuộc sống hình như cũng đã sắp đặt cho mình nhiều ưu ái nhưng không vì thế mà mình không có những lúc tưởng chừng như sụp đỗ. Tinh thần, lý trí thể xác tâm hồn của mình thật bi đát. Có lúc mình nghĩ quẫn buông xuôi cho cát bụi trở về với cát bụi mặc dù với người khác nếu rơi vào hoàn cảnh như vậy rất là bình thưòng. Vậy thì sự hiểu rằng cùng đường là do hoàn cảnh cuộc sống của mỗi cá nhân tạo nên trong quá trình sống mà hoàn cảnh đưa lại. Do đó ko phải vì tiền mà người ta phải bán đi một quả thận bán đi thời gian sống của mình cho người khác. Khi con người ta bán đi những gì quí giá nhất của mình để trang trãi cho cuộc sống ngày càng khó khăn thì cũng có nghĩa rằng người ta đã chấp nhận hy sinh một phần của cuộc sống tương lai để bảo toàn cho cuộc sống hiện tại. Họ đáng thương hay đáng trách, vì đâu nên nỗi, có chăng là họ ko lường hết hậu quả của việc làm của mình sẽ như thế nào mà thôi. Còn về giá cả mắc hay rẻ, có những người họ có thể cho thận mà ko nhận lại bất cứ vật chất nào từ người nhận, họ cho là vì tình người, giữa con người với con người lúc này thì giá trị tinh thần là rất mắc ko thể nào trả nỗi. Còn tính về giá trị vật chất thì bao nhiêu mới là đúng giá, đó là tùy thuộc vào đối tượng mua là ai, người bán và người mua có được Bác sỹ tư vấn đầy đủ hay ko? mối quan hệ giữa 2 người như thế nào. Khả năng sau khi bán giá trị thật về tài chính có giải quyết được vấn đề hiện tại cũng như đủ bù đắp thiệt hại cho tương lai hay ko mà từ đó chọn giá trị cho phù hợp ( như mất đi bao nhiêu % sức lao động, giãm tuổi thọ bao nhiêu năm mà tính toán ngoài ra còn có yếu tố tính nhân văn của con người nữa Bạn ạ). Khó nói hết lời qua vài hàng, chúc Bạn vui trong cuộc sống còn nhiều khó khăn này

• 1 thập kỷ trước

khi không có tiền đẻ cứu sinh mạng của một ai đó là người thân như bố mẹ hay anh chị em ...(KHI CÙNG ĐƯỜNG...)

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

10 hay 15 năm cuộc đời nó có là gì khi trước mắt là cả hy vọng hay tính mạng mình đặt vào đó ,vài chục ngàn đô có thể là cả đời kiếm không ra nhưng cũng chả có ý nghĩa khi mà ngày mai mình không còn thấy mặt trời nữa .sức khỏe là ''vàng'' cũng có thể hiểu ''vàng'' là sức khỏe ,cái người mà yêu tiền chỉ cần có tiền thì người ta nghĩ là mình có tất cả còn nghĩ gì đến quả thận .

mỗi người mỗi hoàn cảnh ,mỗi người nhìn cuộc sống với một con mắt riêng ,chỉ ở trong hoàn cảnh của họ ta mới hiểu được hành động của họ .đôi khi đó cũng là cách duy nhất để giải thoát họ .

mấy nay cứ vừa làm vừa nghĩ câu hỏi của anh ,đắn đo không biết mình rơi vào hoàn cảnh đó thi sẽ làm thế nào .tiền thì không có chắc chịu chết thôi .

• H_H
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Khi trùm mafia đến nói với tớ rằng nếu không trả nợ đúng hẹn hắn sẽ làm thịt cả nhà ngay. Trong trường hợp có báo với cảnh sát cũng vô ích.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.