Thơ - Ca dao - Vè khác nhau ở những điểm nào?

Đều là cách bố cục các câu có vần điệu, nhưng mang các tên khác nhau, tại sao vậy hả các bạn? Ở nước ngoài có các thể loại Ca dao và Vè không nhỉ?
Cập nhật: Ngáo thân mến! Tôi đâu dám nhận mình là "trí thức"... Nếu cố gượng thì gọi là "trí ngủ" có lẽ đúng hơn, vì nhiều thứ với người là đơn giản mà mình vẫn thấy mơ hồ lắm. Ví dụ như việc phân định cho rõ thế nào là Thơ, Ca dao hay Vè thì nay tôi mới được 2 bạn pkimgiam và joe đây vạch ra rõ ràng như... hiển thị thêm Ngáo thân mến! Tôi đâu dám nhận mình là "trí thức"... Nếu cố gượng thì gọi là "trí ngủ" có lẽ đúng hơn, vì nhiều thứ với người là đơn giản mà mình vẫn thấy mơ hồ lắm. Ví dụ như việc phân định cho rõ thế nào là Thơ, Ca dao hay Vè thì nay tôi mới được 2 bạn pkimgiam và joe đây vạch ra rõ ràng như thế.

Vấn đề này không bé như "muỗi" đâu bạn ạ. Có một nhà thơ (xin không tiết lộ tên) nói đại ý rằng ngày nay nhiều người thích làm một thứ thơ dễ dãi. Điều này làm tôi giật mình, vì lâu nay cứ nghĩ rằng mình đôi lúc đã làm được "thơ"(!) Ông ấy nói rất đúng và bây giờ thì cần phải xem lại cho rõ ràng xem lúc nào mình có thể tự nhận là đã làm được một bài thơ, hay chỉ là một bài Vè, hoặc tệ hơn mới chỉ làm được một mớ chữ ghép vần...
Cập nhật 2: Nhà thơ trên với vốn sống nghệ thuật sành điệu, nhất là trong thơ ca khi xem những bài "thơ quần chúng" của tôi, có lẽ không tiện nói ra cái điều mà bạn pkimgiam đã chỉ ra trong câu trả lời của bạn ấy: "Thông thường thì Thơ mang dáng dấp cao sang và Nghệ Thuật có Trường Phái kỷ luật trong ngôn... hiển thị thêm Nhà thơ trên với vốn sống nghệ thuật sành điệu, nhất là trong thơ ca khi xem những bài "thơ quần chúng" của tôi, có lẽ không tiện nói ra cái điều mà bạn pkimgiam đã chỉ ra trong câu trả lời của bạn ấy:

"Thông thường thì Thơ mang dáng dấp cao sang và Nghệ Thuật có Trường Phái kỷ luật trong ngôn ngữ"

Thì ra vậy, đây chính là cái điều làm nên sự khác biệt giữa một nhà thơ và những quần chúng thích làm thơ. Cảm ơn bạn pkimgiam vì nhận định sắc bén này. Nhận định này có tích cực không nhỉ? Tôi nghĩ: hiển nhiên là thế rồi!
Cập nhật 3: Nhà thơ trên với vốn sống nghệ thuật sành điệu, nhất là trong thơ ca khi xem những bài "thơ quần chúng" của tôi, có lẽ không tiện nói ra cái điều mà bạn pkimgiam đã chỉ ra trong câu trả lời của bạn ấy: "Thông thường thì Thơ mang dáng dấp cao sang và Nghệ Thuật có Trường Phái kỷ luật trong ngôn... hiển thị thêm Nhà thơ trên với vốn sống nghệ thuật sành điệu, nhất là trong thơ ca khi xem những bài "thơ quần chúng" của tôi, có lẽ không tiện nói ra cái điều mà bạn pkimgiam đã chỉ ra trong câu trả lời của bạn ấy:

"Thông thường thì Thơ mang dáng dấp cao sang và Nghệ Thuật có Trường Phái kỷ luật trong ngôn ngữ"

Thì ra vậy, đây chính là cái điều làm nên sự khác biệt giữa một nhà thơ và những quần chúng thích làm thơ. Cảm ơn bạn pkimgiam vì nhận định sắc bén này. Nhận định này có tích cực không nhỉ? Tôi nghĩ: hiển nhiên là thế rồi!
Cập nhật 4: Xin cảm ơn các câu trả lời của các bạn Hasiphu, HUAHAYHOI, Lưu Bị và các bạn khác nữa trả lời tiếp sau các câu TL trước đó. Các câu trả lời của tất cả các bạn cho tôi rất nhiều thông tin quý báu, tuy nhiên, do khả năng đánh giá có hạn trong vấn đề này nên tôi không tự tin lắm khi chọn câu TLHN nên đành không bình... hiển thị thêm Xin cảm ơn các câu trả lời của các bạn Hasiphu, HUAHAYHOI, Lưu Bị và các bạn khác nữa trả lời tiếp sau các câu TL trước đó. Các câu trả lời của tất cả các bạn cho tôi rất nhiều thông tin quý báu, tuy nhiên, do khả năng đánh giá có hạn trong vấn đề này nên tôi không tự tin lắm khi chọn câu TLHN nên đành không bình chọn nó ở câu hỏi này. Thành thật xin lỗi các bạn!
15 câu trả lời 15