Nhạc Trẻ Việt Nam hiện nay nên gọi là "dòng nhạc rẻ tiền" hay "Âm nhạc của sự thoái hóa" ?

http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=Am...

Tôi thấy nhiều ca khúc nhạc trẻ Việt Nam chỉ rặt toàn những dạng nhạc có âm điệu mơ màng một cách ngu muội, ngôn từ thì tối nghĩa và lặp đi lặp lại. Đó là loại âm nhạc không hướng vào cuộc sống, nó chỉ cổ vũ cho lối sống ăn chơi hưởng lạc

Cập nhật:

So sánh với các dòng nhạc xưa:

Nhạc Cách mạng (thường gọi là Nhạc đỏ) thì mang cái khí chất hào hùng và lạc quan.

Nhạc Vàng (hay "Sến") thì có hơi buồn nhưng nó rất bình dân, dễ nghe và để lại nhiều cảm xúc.

Nhạc của Trịnh Công Sơn, Phú Quang, Thanh Tùng đều có nét riêng của mình: Lãng mạng hoặc đầy suy nghĩ !

Rồi Rock, Jazz, Country đều có nét hay riêng.

....

Còn nhạc trẻ là một thứ quái thai mà bố mẹ của chúng (tác giả) có lẽ cũng không biết nó từ đâu ra !

Đã thế bọn "cuồng nhạc trẻ" lại thường bật to, oang oang gây mệt mỏi cho người khác !

10 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

nên gọi là thái hóa vì bắt nguồn của những bài hát nhạc trẻ hiện giờ mà 1 số giới trẻ cho là hay, sành điệu thì lại là những thể loại bình dân, hiện thực làm cho con người phải suy ngẫm (chẳng hạn như Kiếp Đỏ Đen, theo mình thì vậy^^!), chính vì sự nổi trội của thể loại mới này mà con ng` đua nhau ăn theo kiếm lợi khiến cho những bài hát đó trở nên tầm thường, và cũn khiến cho chính những ng` thể hiện chúng bị tụt lại tài năng vốn có, một sự thái hóa đến những ai ko rành về âm nhạc vẫn nhận thấy nói gì đến các chuyện gia âm nhạc, thế mà họ vận tiếp tục sáng tác đấy thôi, có thể là vì 1 niềm vui thích hay điều gì đó, cho dù nói đi gì nữa thì dòng nhạc thái hóa đó vẫn đang tiếp tục phát triển mạnh ngay giữa cuộc sống của chúng ta, tôi ko phản bác thể loại này vì có thể chúng cũn mang lại một chút cảm xúc gì cho 1 số người yêu thích nó, chỉ mong rằng những tác giả hay nhà sx mau chóng nhận thấy sự thái hóa này 1 cách kịp thời và ngăn chặn nó, để nó ko bị tụt lại hay lãng quên bởi sự nhàm chán, ^^! <đó là ý kiến của tôi nếu có ảnh hưởng gì đến các bạn thì tôi thành thật xin lỗi, cứ coi như bạn chưa đọc nó nhé,^.^!)

• 1 thập kỷ trước

Trc tiên, xin giới thiệu luôn, tôi là 9X đời đầu.

Bản thân tôi dị ứng với nhạc trẻ hiện thời, nếu nói "rẻ tiền" cũng ko hẳn là ko đúng ( nhạc chế :Nấm lùn di động, công chúa hôi nách, Lan can tình yêu,...) nghe thật dễ sợ; nói "thoái hóa" thì tôi cũng đưa ra những ví dụ: các ca khúc của Lương Bích Hữu ( phát âm nhả chữ như bị ngọng,lại còn kĩ thuật méo tiếng nghe rất chói (xin lỗi bạn nào là fan nhé, vì tôi thật sự ko hiểu tại sao kiểu hát của người Hoa, như bị ngọng lại dc xem là "nét đặc trưng dễ thương?????!!!!!!!), một số ca sĩ mới nổi như Tim, Wanbi Tuấn Anh,... Thiết nghĩ đó chính là sự thoái hóa về cách nhận thức vấn đề, như một bạn của tôi, chỉ vì nghe các ca sĩ hát nhạc rẻ tiền đó, mà lại mơ làm ca sĩ, trong khi một chữ nhạc lí bẻ đôi cũng ko biết. Tôi ko lên án các ca sĩ quá quắt, bởi vì bản thân họ cũng tầm tuổi tôi, và khi trẻ, có thể nhận thức chưa toàn diện, nhưng sớm dc các phương tiện truyền thông tuổi teen lăng xê làm ảo tưởng về giá trị của mình, gây sai lệch về nhận thức đến những bạn trẻ khác.

Theo bạn, thế nào gọi là "hướng vào cuộc sống"? Chủ đề nào cũng là do từ thực tại cuộc sống mà cất lên thôi, còn việc bạn cảm nhận nó thế nào là quyền của bạn. Tôi thấy bạn nói cổ vũ cho ăn chơi hưởng lạc là ko đúng, vì thực sự nhạc trẻ cũng có rất nhiều bài hay, sáng tác có nội lực (Lưu Thiên Hương), ca sĩ Minh Thư, Lưu Hương Giang, Hà Anh Tuấn,... Ko thể vơ đũa cả nắm, nhưng số còn lại nói chung cũng chỉ là tay ngang thiếu kiến thức âm nhạc chính quy. Thực ra ngành giải trí, cần nhất là năng khiếu và sự trau dồi, còn trau dồi bằng cách nào thì cũng ko nhất thiết phải là dân nhạc viện. Nó có thể là một cái duyên, vì vậy cách mỗi ng đến với nghề ca hát là khác nhau, nên dẫn tới những kẻ thiếu tài, sợ sệt thì lại vin vào những đề tài cũ và theo tôi nghĩ "tục tĩu" ( đồng tính) để vin vào. Đề tài có thể ko mới, ko hoàn toàn tốt đẹp, nhưng đã đưa vào ca khúc thì cũng phải có chọn lọc, còn như đề tài đồng tính khá nhạy cảm, dc đưa vào nhạc rất vớ vẩn và thiếu thiện chí ( Bất ngờ phát hiện ra anh yêu người cùng giới, đại loại là vậy, tên nó là gì tôi cũng chả nhớ).

Thật khập khiễng nếu bạn so sánh nhạc Trịnh, hoặc nhạc đỏ, nhạc vàng với nhạc thời đại của chúng ta, vì có cung ắt phải có cầu. Là một người trẻ, tôi ko thích nghe nhạc teen hiện thời, (tôi thường nghe một số ca sĩ nước ngoài như Katie melua, Hay Eva Cassidy, Richard Marx,..), và khẳng định là TOI^ KO THẬT SỰ CẢM dc cái hay của NHẠC TRỊNH. Điều đó là do trình độ thưởng thức của tôi hay do loại nhạc ko phù hợp với lứa tuổi? Câu trả lời tôi nhường cho bạn. Giả sử bạn xem một bộ phim đoạt Oscar mà ko thấy nó hay, thì đó là lỗi ở đâu? Tôi nghĩ chẳng có lỗi nào hết, bởi con người, có những sự khác biệt ko thể vượt qua dc. Giống như, chân lí, 99% là nó đúng, nhưng vẫn còn 1% ko chắc chắn kia mà? Nếu 1% đó rơi vào bạn thì sao? Việc này là tư do cá nhân.

Cuối cùng, nhấn mạnh lại là nhạc trẻ hiện nay đang ngày càng xuống cấp. ở một khía cạnh nào đó, nó đang giết chết nhạc Việt (đạo nhạc, chế tác lời, nhạc sẩm,...). Tuy nhiên, vẫn còn nhiều lắm những cá nhân tâm huyết với nhạc trẻ. Đó là lí do mà chúng ta cần có một cái nhìn bao dung hơn với nhạc trẻ. Quan niệm về âm nhạc của giới trẻ ngày nay đã đổi khác nhiều rồi, có thể nó chua chín chắn, nhưng chắc chắn vẫn đang trên đà hoàn thiện.

Tôi nói vậy, bởi vì tôi là một 9X, và tất nhiên tôi mong muốn điều tốt đẹp hơn cho nhạc trẻ, nhạc của thế hệ tôi.

• 1 thập kỷ trước

Ừ nó tồn tại được vì có người nghe .Nhiều bài nghe xong chẳng biết nó nói cái gì (nhạc của Lương Bằng Quang chẳng hạn ) .Những ca khúc để người nghe cảm nhận ngày càng hiếm.

• 1 thập kỷ trước

ko thể phủ nhận rằng cũng có nhiều bài hát ngôn ngữ đơn điệu mà còn có thể nói là nghèo nàn , âm nhạc thì có ít sự sáng tạo chủ yếu dựa vào sự ồn ào của những nhạc cụ điện tử , nhưng đó ko phải toàn bộ ngoài đó ra ta cũng có nhiều sáng tác rất hay đáy chứ

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Thật ra, tôi cũng không thích nghe nhạc trẻ hiện nay, bởi vì lời văn quá bình dân, giai điệu na ná giống nhau. Tuy nhiên, nếu mình không thích, thì cũng không nên quá đả phá nó. Chắc nó cũng có gì hay nên lớp trẻ mới thích chứ, có điều, nó không hợp với mình thôi.

• 1 thập kỷ trước

zibêlin là 9x mà có nhận định wá hay!

tôi cùng ý kiến vói em

nhưng nguòi hỏi đùng có nhận dịnh như thế

vì như vậy là 1 chiều thôi

nếu em dẫn chứng nhận dịnh từ 1 bài báo khác thì cũng là cảm nhận của 1 cá nhân cho nên theo tôi nghĩ hãy dể công luận nhận xét

theo cá nhân tôi( thế hệ 7x)

thì ko khen cũng ko chê

cuộc sống phải nhiều gia vị cho nó phong phú chứ

em thích nhạc Trịnh thì dừng bắt người khác phải yêu nhạc Trịnh

em hãy cảm nhận tất cả để chọn lọc cho mình cái tâm đắc nhất

chúc em bớt giận

• 1 thập kỷ trước

Không thể qui tội chung cho dòng nhạc trẻ hiện nay được. Cuôc sống luôn có hai mặt của nó. Âm nhạc không là ngoại lệ. Hiện nay có rất nhiều ca sĩ trẻ thể hiện được mình qua những phong cách mới, trẻ trung năng động. Nhưng đi bên cạnh đó còn nhiều ca sĩ, nhạc sĩ hát và sáng tác dở. Trong 1 cuộc chơi phải có người kém, người khá ( có khi chẳng có ai xuất sắc). Người khá, giỏi sẽ được thời gian công nhận và người kém sẽ bị đào thải. Không nên bận tâm quá vếchung làm gì cả. Lâu lắm rồi tôi không cònnghe nhạc trẻ vn nữa. He. chúc luôn vui vẻ

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

ban noi vay chi o mot khia canh ma duoc goi la mat sau thoi.thc ra van con nhung tac pham hay ca si van dang lam cho nhac tre viet ban phat trien day chu

khong co cai gi la toan dien ca ban oi

• 1 thập kỷ trước

Vấn đề là có nhiều người thích nghe. Nếu không ai nghe thì loại nhạc này chẳng thể tồn tại và phát triển được. Nó phát triển vì có nhiều người nghe. Buồn cười ở chỗ nhiều người còn cho việc nghe loại nhạc này là sành điệu, là hợp thời....pó tay. Tui thì gần như không nghe tới nhạc trẻ, thỉnh thoảng vô tình nghe được, chợt nổi da gà....có lẽ tôi là người cổ hủ, lạc hậu với thời cuộc mất rồi....

• 1 thập kỷ trước

Vừa là dòng nhạc rẻ tiền vừa là dòng nhạc đắt tiền; vừa thoái hóa vừa không; thoái hóa không phải để chết mà thoái hóa để phát triển.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.