Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Bạn nghĩ sao nếu câu hỏi này đặt vào bạn ?

Phỏng vấn : Khi đi mua hàng cô chọn hàng như thế nào, nếu cửa hàng đó gây ô nhiễm nghiêm trọng đến đất nước của cô, của đồng bào cô.

Người mua hàng : Tôi không quan tâm ! tôi chỉ thấy cái nào tốt, giá mềm là mua, tôi ko để ý đến các chuyện khác

Phỏng vấn người khác.

Người phỏng vấn : Khi đi mua hàng cô chọn hàng như thế nào, nếu cửa hàng đó gây ô nhiễm nghiêm trọng đến đất nước của cô, của đồng bà cô, cô có đổi sang một hãng khác ko ?

Người mua : Không quan tâm, cứ rẻ là mua !

........

Và hầu như người phỏng vấn chỉ nhận được những câu trả lời tuơng tự.

Tại sao dân chúng nước mình ko tẩy chay hàng doanh nghiệp làm hại đến môi trường sống của chính họ trong khi các nước khác trên thế giới họ lập ra một hội đến cả chục ngàn người để tổ chức tẩy chay đồng loạt sản phẩm của công ty, doanh nghiệp nào gây hại đến đất nước họ ! Dân VN chúng ra bàng quan thế ư ?

Nước xả VEDAN nếu không ảnh hưởng gì đến họ thì họ chẳng quan tâm thế ư ? tâm lý này đã tồn tại trong đầu dân ta từ lúc nào rồi nhĩ ?

14 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Cảm ơn câu hỏi chứng tỏ ý thức cao của bạn!

Nếu có ai đó hỏi tôi câu này thì tôi sẽ trả lời ngay là: tôi tránh xa các sản phẩm gây ô nhiễm môi trường và có hại cho sức khỏe của tôi cũng như của người khác.

Gần đây tôi có quan tâm nhiều hơn đến việc bảo vệ môi trường và sức khỏe. Tôi đã chính thức không mua và ăn thịt đỏ nữa, vì việc chăn nuôi và tiêu thụ thịt, đặc biệt là thịt đỏ, đóng vai trò quan trọng trong việc gây ô nhiễm môi trường. "Môi trường" mà tôi nói đến ở đây là môi trường chung, của toàn thế giới, chứ không phải chỉ riêng của Hà Nội yêu thương (thành phố của tôi), hay riêng ở Việt Nam (đất nước của tôi) và riêng của những người sống quanh tôi.

Tương tự, tôi yêu cầu bạn bè mình tự mang túi xách khi đi mua đồ để tránh phải dùng túi ni lông, mặc dù biết là loại túi xách có độ bền thì bao giờ cũng phải bỏ tiền mua, còn túi ni lông thì siêu thị cho không. Chỉ có điều là túi ni lông góp phần hủy hoại môi trường chung. Thế thì tốn kém một chút cũng rất nên.

Tôi cũng mới đọc mấy bài viết về công ty Vedan:

- http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/09/3BA0688F/

- http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/09/3BA0688E/

- http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/09/3BA0696B/

Có nhiều người cũng đã lên tiếng (như bạn):

- http://vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet/2008/09/3BA06...

Mong là người dân VN mình ngày càng có ý thức hơn về vấn đề này và cùng tẩy chay những gì gây ô nhiễm môi trường.

Cảm ơn bạn.

--------------------------

@sangmainiemtinbanbe: Nếu có bất cứ petition nào về việc tẩy chay thuốc lá và các nhà máy sản xuất thuốc lá, tôi sẽ kí ngay lập tức! Câu trả lời ngắn gọn này của tôi có hợp ý bạn không?

--------------------------

http://songanlanh.net

• 1 thập kỷ trước

To Ngáo : bạn ạ ! bạn lo VEDAN bị tẩy chay thì ajinomoto hay Aone hay chinsu ... cười sung sướng chứ gì !

Đó chính là mục đích của việc tẩy chay hàng hóa đấy bạn ạ ! Nếu kinh doanh là phải có lời nếu bị lỗ sẽ dẫn đến phá sản, dẫn đến việc VEDAN sẽ không dám "làm liều" 1 lần nữa, bởi nếu họ xả 1 lần bị bắt nữa có lẽ là tẩy chay vĩnh viễn đấy bạn ạ !

luật Việt Nam mình "hiền" quá .

Qua việc xăng dầu bị rút bớt đấy, họ lời cả trăm triệu thậm chí nhiều tỷ đồng việc đong lệch thế mà phạt tối đa có 20 triệu thì nhẫm tính vẫn còn lời to. Dại gì họ ngừng chi cho mệt, họ cứ lời trăm triệu nộp phạt 20 triệu cứ tằng tằng thế mà tiến ! Vậy mà khi đến phạt thì họ lại nói mới thực hiện hành vi ngày hôm qua nên không gây hậu quả nhiêm trọng như trong luật, họ cứ khăng khăng như thế thì bố ai phạt được. Nếu luật là hễ cứ thấy vi phạm là phạt trắng không kể mới làm hay làm thành rễ rồi, vậy mới đủ sức ren đe.

Luật mình "hiền" quá !!!!

Bạn Mr. có thể ý kiến của bạn là đúng nhưng câu hỏi ở đây là ý thức dân tộc, người ta có thể đánh giá ý thức của 1 dân tộc qua trình độ nhận thức đấy bạn ạ !

Người phỏng vấn ở trên nhận hầu như các câu trả lời giống nhau, VEDAN họ nghĩ gì, xả rác thoải mái ở đây người ta không quan tâm đến môi trường người ta chỉ quan tâm đến túi tiền của họ, thì không lý do gì mình lại đi bảo vệ môi trường nơi mà người ta ko ý thức về môi trường của họ.

Nếu vậy:

VIỆT NAM CHÚNG TA SẼ LÀ 1 CÁI THÙNG RÁC CÔNG CỘNG ĐẤY BẠN Ạ !!!?

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Có vẻ như VTV đang hướng người tiêu dùng tẩy chay VEDAN. Cũng có nhiều diễn đàn phát động tẩy chay VEDAN.

"Hãy tẩy chay hàng Trung quốc!" cũng là một khẩu hiệu, trong khi 80% hàng hoá trên thị trường là hàng TQ.

Lên án và căm phẫn với VEDAN là có lý và chính đáng. Nhưng với cả một nhà máy chế biến "mỳ chính" từ khoai mỳ (sắn) tầm cỡ như VEDAN mà các nhà môi trường của chúng ta không biết chất thải cực độc(Cyanun) được xử lý và thải ra đâu hay sao?

Trong diễn đàn quốc hội, khi được chất vấn về chất thải của một nhà máy chế biến tinh bột khoai mỳ(sắn) ở Tây ninh đã rất gay gắt rồi. Có nên để tồn tại nhà máy này hay không?

Tôi đã chứng kiến tận mắt nước thải của việc chế biến bột khoai mỳ. Nước màu đen và thối kinh khủng, đấy là cảm quan.

VEDAN đã gây ra như vậy thì bắt họ phải làm trong sạch sông Thị vải để khắc phục hậu quả. Phải đặt câu hỏi to tướng rằng: Các cấp chính quyền(nhất là môi trường) trách nhiệm của họ đâu?

Bỏ VEDAN, dùng Aone à? dùng Ajinomoto à ? Toàn Nhật cả.

Tẩy chay VEDAN, hai ông kia cười hí hí!

• 1 thập kỷ trước

Tôi ko mua và tôi sẽ nói với con tôi rằng : nếu ko mua ta sẽ gặp những điều tốt, đạo đức ở chổ này nè con ơi.

Hãy cho con cái biết vì sao ko mua. Chúng ta hãy nghĩ cho con cháu nếu bịnh tật nhiều sẽ như thế nào. Bệnh rất dễ lây lan.

..............................................

sangmain : rất đồng ý với quan niệm của bạn, nhưng tôi thắc mắc là 1 nhà máy có lực lượng nhân lực kỹ thuật , nghành hóa chất rất cao mà để hậu quả như thế?...

vậy tôi chọn phương pháp abc - tẩy chay.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Khi người ta chưa thấy được những ảnh hưởng từ việc ô nhiễm môi trường thì người ta nói vậy.

Thân!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

do loi nha nuoc khong dat ra luat phap ct co san pham gay ra hay huong moi truong

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Có những sự thật rất đau đớn !

Ý thức ko xả rác , giử vệ sinh chung còn chưa có thì chỉ có .... thở dài u uất !

Hảy đi từ những bước chập chửng các bạn nhé !

• 1 thập kỷ trước

Xã hội đang dần phát triển bạn ạ! hãy chờ xem.Tui tin trong một thời gian không xa , dân trí sẽ nâng dần. Và lại đang LẠM PHÁT, tiết kiệm đồng nào hay đồng đó.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

http://www.laodong.com.vn/Home/xahoi/2008/9/107154...

vedan đã chính thức xin lỗi và đã có biện pháp đi vào khắc phục

còn nếu câu hỏi đó vào tôi ư?

trả lời sao nhỉ

vì bản thân sản phẩm đó không có tội, và người lao động sản xuất ra sản phẩm càng không có tội

tẩy chay à ?

nếu đơn giản thế thì chẳng ai không làm được

bạn thử nghĩ đi nếu bố mẹ bạn hay người yêu bạn làm trong nhà máy ve dan và bạn là 1 người công nhân cảu nhà máy đó

không dùng ve dan bạn dung a j ngon hay ajinomto?????? hay đường và bạn có dám chắc các công ty này bảo vệ môi trừơng nước ta không??

HUYỀN TÂM VÀ HƯƠNG TÌNH YÊU TRẢ LỜI MÌNH NHA

câu hỏi khó nhưng nếu thẳng thắn nhìn nhận thì ta sẽ trả lời dễ thôi

không phải nói như mình là tất cả mọi thứ mình đều nhìn nhận như mình và các dn sẽ làm bừa được

biết thuốc lá có hại cho sức khỏe vậy bạn biết công ty nào ngành nào đóng thuế nhiều nhất không?--->>> chính là nghành độc hại này đó,vậy chúng ta có tẩy chay hay đóng cửa các nhà máy này không?

ve dan chỉ là một vụ việc bị làm rõ chứ còn nhiều nghành lĩnh vực nữa lắm bạn ạ và việc chúng ta tẩy chay không làm gì có hiệu quả đâu vì các nước sự tẩy chay là do chính phủ họ kêu gọi và bạn thấy đó không phải vì lợi ích của ngừoi dân hay ô nhiễm môi trường mà vì những sản phẩm này nước họ không cạnh tranh nỗi( tất nhiên là quy định về an toàn thực phẩm họ cao hơn ta nhiều và ngiêm ngặt hơn)

và chính phủ ta đã thẳng tay và công ty ve dan đã chấp nhận 100% lỗi làm rùi

• 1 thập kỷ trước

Mình sẽ không mua sản phẩm đó!

Theo mình, ngoài sản phẩm, chất lượng và giá cả còn có rất nhiều yếu tố khác tác động đến quyết định mua hàng trong đó có thiện cảm của người tiêu dùng đối với sản phẩm. Đó cũng là lý do mà rất nhiều công ty tham gia các hoạt động xã hội, tài trợ...

Ngày nay, trên thị trường có rất nhiều sản phẩm cạnh tranh nhau, do đó không có lý do gì để mình nhất quyết mua hàng của 1 cty mà đã gây tác động xấu đến môi trường nước mình. Cứ cho rằng VEDAN phải nộp phạt và phải xin lỗi vì hành động của họ. Nhưng họ có làm như vậy không nếu không bị phát hiện từ trước. Một doanh nghiệp mẫu mực thì phải bảo vệ môi trường bằng ý thức của họ chứ không phải bằng các biện pháp của Luật và công luận.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.