Khi chết mình sẽ...đi về đâu và làm gì vậy các bạn ?

13 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Gần nhà tôi có một anh mới qua đời vì mắc bệnh hiểm nghèo.Cách đây hơn 1 tuần tôi đến thăm anh khi bệnh viện cho anh về nhà và anh biết mình chẳng còn sống bao lâu nữa.Gặp tôi, anh cười như chẳng có chuyện gì xảy ra cả: Nếu tớ có đi xa, cậu ở lại mạnh giỏi. Thấy anh lạc quan trước căn bệnh, tôi cũng không muốn nhắc gì về bệnh tình của anh nữa mà nói đùa với anh: Cậu đi xa tận đâu ? Thay vì trả lời câu hỏi, anh hỏi lại tôi: Theo cậu thì đến đâu ?

Nói đến chuyện chết rồi con người đi về đâu, sẽ có rất nhiều quan điểm khác nhau.Đức Khổng Tử cho rằng : " Sống còn chưa biết thì biết chết làm gì? ". "Khi tôi sống thì làm sao biết được chết là gì. Khi tôi chết rồi, lại càng không thể biết chết là gì". Còn các nhà triết gia duy vật cổ đại cũng như hiện đại đều thống nhất : Chết rồi là hết, không còn gì nữa; mọi chuyện xảy ra sau khi chết là chuyện tưởng tượng. Trong khi đó, quan niệm của một số tôn giáo cho rằng: Sống hiền lành thì khi chết đí linh hồn sẽ lên thiên đàng, lên trời. Trái lại sống độc ác, lúc chết sẽ bị đày xuống âm phủ hay điạ ngục gánh chịu nhiều cực hình do tội lỗi gây ra trên thế gian..

Ông bà mình thường nói: “ Sống gởi thác về ”, chỉ đơn giản thế thôi nhưng chứa đựng triết lý sâu xa, sau khi chết lại còn sự sống khác tiếp tục.Vấn đề là về đâu? Có thể về với Phật, với Chúa, với Thánh, với Thần, với Tiên ?

Anh lấy cuốn Tương Ưng Bộ Kinh rồi đọc cho tôi nghe một đoạn: “Tất cả lúa, đậu, tài sản, vàng bạc châu báu, tiền của, mọi vật sở hữu đều để lại hết khi người chủ của các thứ ấy chết đi. Người đó không mang theo được bất cứ thứ gì dù lúc còn sống người ấy ôm giữ từng giờ từng phút. Chỉ có cái đi theo người ấy lúc chết, đó là thân, khẩu, ý và những gì người ấy đã làm lúc sống. Tất cả những thứ ấy đi theo để tạo nghiệp báo cho đời sau mà thôi. Biết được vậy thì khi sống ta phải tạo việc lành, phải biết bố thí giúp người...”

Sống chết là lẽ thường vì thế không nên sợ hãi với cái chết. Khi tôi chết, thân xác tôi sẽ thành tro bụi. Còn về đâu chắc tôi không thể biết nhưng vấn đề đó không quan trọng. Giờ phút nào còn sống hãy sống thật với lòng bằng cái tâm của mình để khi chết đi không ai oán hận ta là được.

Bây giờ anh đang về đâu ? Mong anh đang thong dong nơi cõi trời nào đó.

• 1 thập kỷ trước

Con người sinh ra từ cát bụi, chết sẽ về với cát bụi

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

A men, cầu Chúa ban phúc lành cho con.

Khi con chết con sẽ được lên thiên đàng với điều kiện khi con sống con phải nghe lời Đức tổng giám mục Ngô Quang Kiệt, đi biểu tình cầu nguyện ở 42 Nhà Chung.

A men, cầu Chúa ban phúc lành cho con

• 1 thập kỷ trước

Về với cát bụi...làm bạn với dế giun, côn trùng, và tỷ tê với chất thải VEDAN.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

mình đi xuống đất là cái chắc ! nếu hỏa táng thì sau đó thành tro và cũng bay xuống đất

• nham n
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Từ câu hỏi trước thì bạn biết câu này rồi ! để hiểu biết và giải quyết cuộc hành trình vô định này chỉ có một cách duy nhất theo thiển ý của mình là học Phật tới khi rốt ráo !

• 1 thập kỷ trước

Nếu bạn sống tốt khi chết bạn có thể đầu thai như ước nguyện. Bạn có thể sinh về thiên giới nào bạn mong muốn để đoàn tụ với ông bà.

• 1 thập kỷ trước

Chuyện này mình cũng không rõ. Không biết thật sự là con người có link hồn hay không.

Mình nghĩ khi người ta chết sẽ biết được câu trả lời thôi.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Khi bạn chết , tớ đâu có bít . Hj` ^^ ! Bạn còn không bít bạn đi về đâu thì làm sao tớ bít được ^^. Nhưng nếu tớ gặp bạn , tớ sẽ rủ bạn đi ăn kem nghen . Tiền vàng người nhà đốt cho nhìu mà ^^ !

Chúc bạn may mắn nghen !!

• 1 thập kỷ trước

con người hoàn chỉnh gồm thề xác và tinh hồn. khi chết đi, phần xác mãi nằm lại chốn trần còn tinh hồn ko tan đi mà cũng không hiện hữu như những vật ta vẫn với tới trong ngày. những người thấy ma bởi họ có thể 'nhìn' bằng cảm giác tinh thần, còn chuyện ma nhát người chắc ko xảy ra, có thể chỉ là hình ảnh hiện hữu mà thui.

• 1 thập kỷ trước

" ...để một mai tôi về làm cát bụi..."

nhưng đừng làm cát bụi bay vào mắt nhân gian, hãy bay là là đâu đó ( nếu có thể tự bay không cần đến gió !)

Nhưng sao bạn lại lo lắng điều này, hãy cứ sống cho ra sống chừng nào chết hẵng hay !

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.