Phân tích câu danh ngôn này thế nào cho đúng? và nên hiểu sao đây?

"Biết hay không tin là dại,
Biết dở không chừa thì gọi là mê".
Có phải mình và nhiều người đang "mê" không?
Cập nhật: @ Minh Đăng: Đúng là đôi lúc vẫn thấy mình vừa dại lại vừa mê đó MĐ à, nhưng chẳng phải trí hay tỉnh gì đâu, ngu thiệt đó. @ Tâm P: Thì biết là vậy nhưng mà nhiều lúc bảo đừng mê đừng ngu.... mà có được đâu. Mèo vẫn hoàn mèo, và mình hay tự trách “đáng đời chưa, ai biểu....”. @ ttngoc.n: Chị, em vẫn biết là hay,... hiển thị thêm @ Minh Đăng: Đúng là đôi lúc vẫn thấy mình vừa dại lại vừa mê đó MĐ à, nhưng chẳng phải trí hay tỉnh gì đâu, ngu thiệt đó.
@ Tâm P: Thì biết là vậy nhưng mà nhiều lúc bảo đừng mê đừng ngu.... mà có được đâu. Mèo vẫn hoàn mèo, và mình hay tự trách “đáng đời chưa, ai biểu....”.
@ ttngoc.n: Chị, em vẫn biết là hay, vẫn tin, nhưng đôi khi mình không đủ lòng kiên nhẫn, không có quyết tâm...... nên trở thành dại, còn mê thì em chỉ mê cái gì vui thôi và không hại đến ai chẳng hạn.... em sẽ cố để không dại, không mê mà. Cảm ơn chị rất nhiều.
@ Vănchuong144: Lâu lâu nghe bạn phân tích về “cỏ đá” thấy đã à nha. Bạn nói đúng, mình vẫn đã và đang mê “Già hù HĐ” này đây dù nó lâu lâu cứ khùng hoài.
Cập nhật 2: @ Anhchiyeuhoa: Chào bạn! mình nhớ ngày đầu tiên vào YHĐ người đầu tiên mình gặp và tiếp xúc là bạn, mới đó mà 1 năm rồi bạn nhỉ, mình xúc động khi thấy bạn vẫn luôn tham gia trả lời cho câu hỏi của mình. Mà sao bạn vẫn gõ không dấu vậy? Coi lại hồ sơ của bạn mình thấy nhiều điều lạ quá, 300% câu trả lời hay nhất,... hiển thị thêm @ Anhchiyeuhoa: Chào bạn! mình nhớ ngày đầu tiên vào YHĐ người đầu tiên mình gặp và tiếp xúc là bạn, mới đó mà 1 năm rồi bạn nhỉ, mình xúc động khi thấy bạn vẫn luôn tham gia trả lời cho câu hỏi của mình. Mà sao bạn vẫn gõ không dấu vậy? Coi lại hồ sơ của bạn mình thấy nhiều điều lạ quá, 300% câu trả lời hay nhất, mà câu trả lời đâu ráo..... lạ thật?
@ Nhim: Hihihi vậy là theo Nhim mình đang tạm dại, tạm mê đây, cũng đỡ.
@ TậmTịt: Không dám đâu bạn ơi, mình mà nghĩ ra được câu này thì đâu còn ngồi đây, mình nhớ đọc được nó ở đâu đó từ hồi còn nhỏ xíu và nhớ mãi trong đầu để răn nhủ mình. Mình đang mê đó TâmTịt à, mê này là mê.... say ấy!
@ Nghuanfih: Ừ! Bạn nói chí phải.
@ Lãng Tử: Cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng có phải “....Ngộ rồi mới biết trong tiền có tâm và... tình”. Vì mình thấy tâm và tình hay đi chung nên người ta mới gọi là tâm tình đó, Hehehehe.
@ So P: Đích thực là mê rồi còn gì phải không So P?
Cập nhật 3: @ Đức Tiến: Chào..... bạn ạ! Bạn nói quá phải, sống trên đời đôi khi cũng dại dại, mê mê một tí thì nó mới vui bạn nhỉ? Mình còn thêm ngu ngu một tí, khờ khờ một tí nữa cơ.
Cập nhật 4: @ Egal: Bạn nói chí phải, mọi cái do mình mà ra....
@ Mincsg: Mình thấy cái gì mình cũng mê Tuốt tuồn tuột, hihihi cho nên... thế đấy.
Cảm ơn về lời khuyên của bạn,
13 câu trả lời 13