Tách sổ đỏ Hà Nội: thủ tục và lệ phí?

Chào các anh, các chị, Năm ngoái em có mua hơn 30m2 đất trong tổng số 300m2 đất thuộc 1 sổ đỏ do UBND huyện Thanh Trì (cũ) nay là quận Hoàng Mai cấp tháng 12/1993 cho ông A (đã mất). Sổ đỏ này k có bản vẽ thửa đất Hợp đồng chuyển nhượng em ký với bà B (vợ ông A) có xác nhận của UBND Phường, kèm giấy chứng tử của... hiển thị thêm Chào các anh, các chị,
Năm ngoái em có mua hơn 30m2 đất trong tổng số 300m2 đất thuộc 1 sổ đỏ do UBND huyện Thanh Trì (cũ) nay là quận Hoàng Mai cấp tháng 12/1993 cho ông A (đã mất). Sổ đỏ này k có bản vẽ thửa đất
Hợp đồng chuyển nhượng em ký với bà B (vợ ông A) có xác nhận của UBND Phường, kèm giấy chứng tử của ông A, 1 bản công chứng Giấy chứng nhận quyền SD đất (Giấy CN bản chính cũng do 1 người mua khác giữ nhưng hiện nay đã mang đi thế chấp). Trên hợp đồng đó có ghi rõ thông tin về nhà trên đất.
Đến nay em đã có hộ khẩu và CMT Hà Nội liền lên Phường xin được tách sổ đỏ cho chính chủ thì được UBND Phường cấp cho 2 tờ:
1. Biên bản xác định ranh giới thửa đất và tài sản gắn liền với đất
2. Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền SD đất, quyền SH tài sản gắn liền với đất
Họ yêu cầu khai thông tin và nộp tất cả các giấy tờ (bản copy) cùng Hồ sơ kỹ thuật thửa đất (trong thể hiện nhà mình thuộc phần nào trên tổng diện tích sổ đỏ cũ)
Vì vậy em có 1 số thắc mắc muốn được hỏi là :
1. Việc làm thủ tục của em liệu sẽ phải gặp những khó khắn gì?
2. Việc làm Hồ sơ kỹ thuật thửa đất có rắc rối k? vì mảnh đất đó hiện nay đã chia nhiều mảnh, trên sổ đỏ lại k mất bản vẽ? Làm hồ sơ này mất khoảng bao nhiêu tiền ạ?
3. Việc kê khai tài sản trên đất sẽ phải đóng những loại thuế gì (căn cứ tính thuế), nếu nhà của em xây dựng không phép thì có bị phạt không? Hay là chỉ có sau 1 thời điểm nào đấy thì nhà xây dựng không phép mới bị phạt ạ, theo em được biết trước kia hầu hết là xd không phép? nếu bị phạt thì mức phạt xđ như thế nào, dựa trên căn cứ gì? Giả sử nhà em xd năm 2004
4. Liệu trong quá trình làm sổ đỏ có khó khăn gì không nếu người nắm giữ sổ đỏ gốc k cho mượn sổ ạ?
5. Các loại lệ phí khác phải nộp ạ?
6. Có cần thiết phải đi tách ngay hay để sau này sẽ dễ dàng hơn ạ?
7. Từ lúc hồ sơ hợp lệ đến lúc nhận được sổ đỏ chính chủ khoảng bao lâu ạ?

Rất mong các anh chị chỉ giáo giúp vì em hiểu biết rất mù mờ ạ
Cám ơn các anh chị ạ,
2 câu trả lời 2