Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Thủ tục hành chínhThủ tục hành chính - Khác · 1 thập kỷ trước

Tách sổ đỏ Hà Nội: thủ tục và lệ phí?

Chào các anh, các chị,

Năm ngoái em có mua hơn 30m2 đất trong tổng số 300m2 đất thuộc 1 sổ đỏ do UBND huyện Thanh Trì (cũ) nay là quận Hoàng Mai cấp tháng 12/1993 cho ông A (đã mất). Sổ đỏ này k có bản vẽ thửa đất

Hợp đồng chuyển nhượng em ký với bà B (vợ ông A) có xác nhận của UBND Phường, kèm giấy chứng tử của ông A, 1 bản công chứng Giấy chứng nhận quyền SD đất (Giấy CN bản chính cũng do 1 người mua khác giữ nhưng hiện nay đã mang đi thế chấp). Trên hợp đồng đó có ghi rõ thông tin về nhà trên đất.

Đến nay em đã có hộ khẩu và CMT Hà Nội liền lên Phường xin được tách sổ đỏ cho chính chủ thì được UBND Phường cấp cho 2 tờ:

1. Biên bản xác định ranh giới thửa đất và tài sản gắn liền với đất

2. Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền SD đất, quyền SH tài sản gắn liền với đất

Họ yêu cầu khai thông tin và nộp tất cả các giấy tờ (bản copy) cùng Hồ sơ kỹ thuật thửa đất (trong thể hiện nhà mình thuộc phần nào trên tổng diện tích sổ đỏ cũ)

Vì vậy em có 1 số thắc mắc muốn được hỏi là :

1. Việc làm thủ tục của em liệu sẽ phải gặp những khó khắn gì?

2. Việc làm Hồ sơ kỹ thuật thửa đất có rắc rối k? vì mảnh đất đó hiện nay đã chia nhiều mảnh, trên sổ đỏ lại k mất bản vẽ? Làm hồ sơ này mất khoảng bao nhiêu tiền ạ?

3. Việc kê khai tài sản trên đất sẽ phải đóng những loại thuế gì (căn cứ tính thuế), nếu nhà của em xây dựng không phép thì có bị phạt không? Hay là chỉ có sau 1 thời điểm nào đấy thì nhà xây dựng không phép mới bị phạt ạ, theo em được biết trước kia hầu hết là xd không phép? nếu bị phạt thì mức phạt xđ như thế nào, dựa trên căn cứ gì? Giả sử nhà em xd năm 2004

4. Liệu trong quá trình làm sổ đỏ có khó khăn gì không nếu người nắm giữ sổ đỏ gốc k cho mượn sổ ạ?

5. Các loại lệ phí khác phải nộp ạ?

6. Có cần thiết phải đi tách ngay hay để sau này sẽ dễ dàng hơn ạ?

7. Từ lúc hồ sơ hợp lệ đến lúc nhận được sổ đỏ chính chủ khoảng bao lâu ạ?

Rất mong các anh chị chỉ giáo giúp vì em hiểu biết rất mù mờ ạ

Cám ơn các anh chị ạ,

2 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

1. Việc làm thủ tục của bạn sẽ không có gì khó khăn nếu bạn đầy đủ thủ tục theo quy định. Nhưng:

- Bạn ký Hợp đồng chuyển nhượng khi chưa có hộ khẩu ở Hà Nội, vì vậy Hợp đồng này có thể bị tuyên vô hiệu. Xác nhận của UBND trong HĐ chuyển nhượng của bạn như thế nào? là xác nhận nội dung giao dịch hay xác nhận hộkhẩu của bà B? Bạn có thể chứng minh tại thời điểm ký Hđ bạn đã có KT3, hay Hợp đồng lao động dài hạn và sổ bảo hiểm tại Hà Nội, thì HĐ chuyển nhượng này mới có hiệu lực.

- nếu vậy, bạn phải làm lại HĐ chuyển nhượng nêu trên sau khi có HK. Hà Nội, mới có thể đi làm sổ đỏ được.

2. Làm hồ sơ kỹ thuật thửa đất không rắc rối đâu, bạn lên phường, phòng địa chính mời nhân viên địa chính xuống đo đạc và vẽ lại hồ sơ kỹ thuật thửa đất của bạn, hoặc thuê công ty địa chính ở ngoài, sau đó lên phường hoặc phòng tài nguyên môi trường quận xin xác nhận vào hồ sơ kỹ thuật đó. Tuỳ theo thời gian người ta có thể đo đạc và làm cho bạn.

3.Theo Luật thuế giá trị gia tăng và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì mọi tổ chức, cá nhận có phát sinh doanh thu chịu thuế đều phải kê khai nộp thuế theo luật định.

Đối với lĩnh vực thuế xây dựng nhà tư nhân thì chủ thầu khi nhận thi công công trình phải đăng ký hợp đồng xây dựng, kê khai nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN tại cơ quan quản lý thuế nơi có công trình xây dựng. Trong trường hợp hợp đồng xây dựng giữa chủ thầu và chủ nhà thống nhất việc nộp thuế do chủ nhà thực hiện thì chủ nhà có trách nhiệm kê khai nộp thuế vào ngân sách nhà nước

Nếu trường hợp của bạn tự xây dựng, không mời thầu chỉ thuê nhân công thì không ổn. Nếu rủi (tôi chỉ nói vd thôi nha), trong quá trình xd nhà, xảy ra sự cố thiệt hại về người và của, bắt buộc phải có một công ty có pháp lý chịu trách nhiệm. Chủ nhà là cá nhân, không có kinh nghiệm hoặc chức năng thi công thì làm sao đủ điều kiện cấu thành trách nhiệm?

Công ty thầu thi công phần nhân công của căn nhà của bạn Cty này chỉ đóng thuế VAT và TNDN dựa trên hợp đồng nhân công. Nói trắng ra là khoản thuế này bạn phải đóng, tính cỡ nào đi nữa thì cuối cùng chủ nhà cũng phải trả khoản này cho nhà thầu để nhà thầu đóng cho Chi Cục Thuế địa phương.

Tuy nhiên, vật tư bạn có thể mua, cơ quan thuế không thu thuế vật tư của nhà tư nhân.

4. Bạn phải mượn được sổ đỏ gốc mới có thể làm sổ đỏ khác, bởi mặt sau của Giấy chứng nhận sẽ ghi là ông bà A-B đã chuyển nhượng cho bạn 30m2 trong số 300m2 đất của họ. Dựa vào đó và hợp đồng mua bán nhà ở và quyền sử dụng đất ở của bạn đã ký, mới có thể tách sổ mới cho bạn, nếu không thì vô hình chung mảnh đất đó có 2 sổ đỏ, thế thì không cơ quan nào làm được đâu bạn ạ.

5. lệ phí bạn phải nộp: thuế chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở: 4%, lệ phí trước bạ: 0,5%

6. Tất nhiên là phải tách ngay để tiện cho bạn sau này, còn thủ tục thì không thể thay đổi được

7. Từ lúc có đủ hồ sơ hợp lệ, trong vòng 15 ngày bạn sẽ nhận được sổ đỏ mới.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Nếu bạn không phải làm sổ đỏ để bán hay thế chấp vay tiền thì theo tôi, bạn chưa vội. Vì một mình bạn làm sẽ rắc rối và tốn kém hơn. Cứ để vậy khi người cầm sổ đỏ (vì họ nhiều đất hơn) họ sẽ phải tách và làm cho họ thì sẽ cần đến bạn và tự nhiên bạn có thế hơn, tức người ta cần bạn ký xác nhận ranh giới. Cứ vô tư sống nha!

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.