ngày tận thế là ngày 21-12-2012 chăng ?

Có nhiều người hiện nay tin rằng, “ngày tận thế” của nhân loại trên Trái Đất chúng ta sẽ là ngày 21/12/2012. Niềm tin của họ dựa trên dấu tích lịch cổ của người Maya - một dân tộc từng sống ở Mexico thời cổ đại.

Người Maya vốn nổi tiếng về sự thông thái trong các lĩnh vực toán học và thiên văn học. Dựa theo chiếc cột vốn là lịch của người Maya, được các nhà khảo cổ tìm thấy tại Mexico, thì người Maya đã tính toán và xây dựng lịch cho tổng cộng… 5126 năm. Điều đặc biệt ở chỗ: ngày cuối cùng của bộ lịch cổ này chính là ngày 21/12/2012.

Theo đó, vào đúng ngày này thì phần trung tâm của dải Ngân Hà chứa Trái Đất của chúng ta sẽ tạo với Mặt Trời một đường thẳng lần đầu tiên trong 26 nghìn năm. Điều này sẽ làm xáo trộn nguồn năng lượng từ Mặt Trời chuyển đến Trái Đất.

Nói cụ thể hơn, nguồn nhiệt của Mặt Trời vào thời điểm như vậy sẽ phóng ra cao hơn bình thường, có thể ảnh hưởng mạnh đến môi trường sống trên Trái Đất.

Liệu Trái Đất của chúng ta có tan tác vào “ngày tận thế” 21/12/2012 hay không? Câu hỏi này vẫn đang được bàn cãi xuất phát từ một nguồn khác là những tài liệu lịch cổ của người Maya. Tài liệu cổ nhất còn giữ lại của nền văn minh này đã được các tu sĩ Tây Ban Nha dịch ra năm 1521 có nói về sự xuất hiện của quỷ dữ và “ngày tận thế"

10 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Hãy sống như ta chỉ có một ngày để sống.

• 1 thập kỷ trước

Bạn là một nhà "khoa học", "chiêm tinh học", "nhà văn" chuyên viết truyện khoa học viễn tưởng hay chỉ là một người bình thường thích sưu tầm những tài liệu về những điều kỳ bí, những chuyện lạ đó đây mà khoa học chưa có lời giải thích hay chưa có gì chứng minh được những điều kỳ bí đó là có thật và chúng ta "phải tin" ?.

Tôi thì đơn giản hơn. Đặt giả thiết, đến ngày 21/12/2012 trái đất của chúng ta đang ở dạng vật chất hiện tại, biến đổi sang một dạng vật chất khác (bị tan tác như bạn đang nghi ngờ đấy) thì có sao đâu. Tất cả thế giới cùng chết, trong đó có ta - Chẳng hề gì. Chỉ sợ cả thế giới vẫn sống hoài, qua cả năm 2012, mà chỉ mỗi mình ta chết (vì suy nghĩ lo lắng nhiều về việc trái đất nổ, đứt mạch máu não).

Thôi nhé, chào tạm biệt, đừng quá lo lắng nhiều những chuyện viễn vông.

Mong bạn vui khỏe.

• 1 thập kỷ trước

Viết tới đó là hết viết nổi nữa rồi nên dừng lại, bây giờ viết tiếp có sao đâu.

• laota
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Nếu không nhầm thì thông tin dạng này tôi nghe không dưới 20 lần thì phải. Một số người tin vào điều đó đã rủ nhau tự sát đi trước để giành chỗ rồi đấy.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

"Phần trung tâm của dải Ngân Hà chứa Trái Đất",theo em biết thì Hệ Mặt Trời ở ngoài rìa của dải Ngân Hà mà?Còn về lời tiên tri đó,hình như Kinh Thánh cũng từng nói là vào ngày 31/12/1999,Trái Đất sẽ diệt vong thì phải,thế nên chúng ta hãy cùng xem vào ngày 21/12/2012 sẽ có gì xảy ra nhé,chúng ta còn trẻ,còn khỏe để chờ mà.

• 1 thập kỷ trước

Mình không biết ngày đó có phải là ngày tận thế không? nhưng cứ nhìn môi trường hiện tại thì biết, nếu không bảo vệ môi trường Trái đất thì điều đó không sớm thì muộn cũng sẽ xảy ra thôi

• 1 thập kỷ trước

Người Mayacos lẽ không có sự thông thái trong lĩnh vực tự bảo vệ... TĐ sẽ còn lâu mới bị tiêu diệt, cá ko ! ! ! Bạn cứ yên tâm mà sống vui- sống khoẻ-sống có ích.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Cứ cho là vậy đi. Vậy bạn thử nghĩ xem: nếu có sự kiện gì xảy ra như bạn nói thì tất nhiên sẽ có những biến đổi trước từ trái đất để khi đến thời điểm đó nó sẽ bùng nổ; tất cả tiêu tan.... đúng không.

Chứ không lẽ đang sống phây phây hôm nay, mai nghe cái đùng chết hết à.

Bạn lo xa quá, tôi phục bạn ở điểm này.

Thôi chào nhé, chúc bạn 1 ngày vui !

• 1 thập kỷ trước

hãy xem chuyện gì sẽ ra sau ngày này, có lẽ nhiều biến động ko chừng ? nhất là thời tiết, vì đã noel rồi khu vực vùng bắc cực ko lạnh như 15 năm trước , XO đang holiday tại đây.

• 1 thập kỷ trước

bạn nói sai ngày tận thế của trái đất rồi theo mình ngày tận thế là ngày

13/8/3520 mới đúng vì nhà thiên văn học nỗi tiếng ở pháp

đã khẳng định như vậy có tên là cri-set-hét-gan

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.