Chúng ta có thể đưa ra một phương án cụ thể hơn ? Hay một hành động nào đó không ?

Các bạn xem qua nhé !
http://vn.answers.yahoo.com/question/ind...

Tôi rất tâm đắc với câu hỏi này và muốn chúng ta có thể làm gì đó ?
Mong các bạn ủng hộ !
Cập nhật: @ Hoa hồng xanh, cảm ơn em ! Chị cũng gặp rất nhiều những câu hỏi như thế. Ý kiến của em hay đó .Mong mọi người tham khảo . @ Lãng Du, cảm ơn câu trả lời của bạn. Tôi cũng đã suy nghĩ đến điều này trước khi đưa ra câu hỏi. Nhưng tôi tin chúng ta vẫn có thể làm được. Vì tôi nghĩ chúng ta rất đông. Bạn hiểu ý tôi... hiển thị thêm @ Hoa hồng xanh, cảm ơn em ! Chị cũng gặp rất nhiều những câu hỏi như thế. Ý kiến của em hay đó .Mong mọi người tham khảo .

@ Lãng Du, cảm ơn câu trả lời của bạn. Tôi cũng đã suy nghĩ đến điều này trước khi đưa ra câu hỏi. Nhưng tôi tin chúng ta vẫn có thể làm được. Vì tôi nghĩ chúng ta rất đông. Bạn hiểu ý tôi chứ ? Bạn thấy ý của Eva thế nào ?

@ Eva, cảm ơn ý kiến của bạn . Rất hay, mong mọi người suy nghĩ và cùng nhau đưa ra giải pháp .

@ Nguyên N, bạn có thể đưa ra một chiến lược cụ thể không ? hay có ý kiến gì về phương án của Eva ?
Cập nhật 2: @ Snopteck, cảm ơn bạn đã ủng hộ !
Cập nhật 3: @ lmd 2 . Xin lỗi, mình không hiểu bạn nói gì ?
Cập nhật 4: @ anhchighenviyêu_2005 , @ Xuong_Rong_Xanh , cảm ơn các bạn đã ủng hộ !
Cập nhật 5: @ hung.pham63 thân ! Cảm ơn bạn đã góp ý ! Chúng tôi biết trên diễn đàn này không phải chỉ có những con người đang sống ở VN, mà còn có những Việt Kiều ( gọi như vậy cho dể hiểu nhé ). Và cũng chính vì thế mà chúng tôi mới kêu gọi chúng ta giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt. Tôi không muốn con cháu của Mẹ Việt... hiển thị thêm @ hung.pham63 thân ! Cảm ơn bạn đã góp ý ! Chúng tôi biết trên diễn đàn này không phải chỉ có những con người đang sống ở VN, mà còn có những Việt Kiều ( gọi như vậy cho dể hiểu nhé ). Và cũng chính vì thế mà chúng tôi mới kêu gọi chúng ta giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt. Tôi không muốn con cháu của Mẹ Việt Nam ở nước ngoài không biết TV chỉ bởi vì cha mẹ chúng đã quên. Chắc bạn cũng vậy chứ ?
Chúng tôi không kêu gọi bcvp những câu hỏi hay câu trả lời không có dấu, hoặc sai lỗi chính tả. Nếu sai không phải do cố ý ( đọc là biết có phải do sai hay do viết tắt )chúng tôi sẽ sửa cho các bạn. Với những câu hỏi không có dấu, chúng tôi nói " không " .
Bạn ạ, Trên YHD có rất nhiều những câu hỏi tiếng Anh hay Mỹ, và chẳng có ai bcvp cả đâu. Chúng tôi chỉ bcvp những câu hỏi hay câu trả lời chửi tục, văng thề, hoặc có ý xúc phạm đến người tham gia hoặc lớn hơn...
Cập nhật 6: Nếu một câu hỏi đặt ra người hỏi sử dụng TV không có dấu, làm cho người đọc hiểu nhầm, trả lời hay khuyên nhủ sai, thế thì thật là tại hại phải không. Vừa mất công của người hỏi mà vừa phụ lòng người trả lời. Tôi có thể đưa ra cho bạn một ví dụ cụ thể... hiển thị thêm Nếu một câu hỏi đặt ra người hỏi sử dụng TV không có dấu, làm cho người đọc hiểu nhầm, trả lời hay khuyên nhủ sai, thế thì thật là tại hại phải không. Vừa mất công của người hỏi mà vừa phụ lòng người trả lời. Tôi có thể đưa ra cho bạn một ví dụ cụ thể :
http://vn.answers.yahoo.com/question/ind...

YHĐ có hổ trợ viết tiếng Việt có dấu. Nếu máy tính bạn không có chương trình vietkey, thì bạn có thể cài , tôi nghĩ cũng không tốn bao nhiêu thời gian và công sức. Chúng ta viết TV cho đúng cũng là một hình thức thể hiện chúng ta tôn trọng người đọc và tôn trọng cộng đồng.

Rất cảm ơn ý kiến của các bạn !
Mong có thêm nhiều ý kiến đóng góp nữa !
Cập nhật 7: Rất cảm ơn ý kiến của bạn @ Xiemrep, tôi tin nếu đồng lòng thì chúng ta sẽ làm được !
Cập nhật 8: @ Sông Nước thân mến ! Tiếng Việt và chữ viết Tiếng Việt không phải là hai phần khác nhau mà rất thống nhất với nhau. Bạn có thể tìm mua Từ Điển Tiếng Việt tại các nhà sách trên cả nước. Bạn có thể nói rõ hơn phần chữ viết " lu bu" ở chổ nào không ? Tôi nghĩ bạn đang nói đến "tiếng địa... hiển thị thêm @ Sông Nước thân mến ! Tiếng Việt và chữ viết Tiếng Việt không phải là hai phần khác nhau mà rất thống nhất với nhau. Bạn có thể tìm mua Từ Điển Tiếng Việt tại các nhà sách trên cả nước.
Bạn có thể nói rõ hơn phần chữ viết " lu bu" ở chổ nào không ?
Tôi nghĩ bạn đang nói đến "tiếng địa phương" ? Tiếng địa phương thì có nhưng không có chữ viết địa phương bạn ạ ! Dù bạn ở địa phương nào thì khi bạn cắp sách đến trường, thầy cô đều dạy cho bạn Tiếng Việt chuẩn, được thống nhất trên cả nước . Thân.
Cập nhật 9: Bạn @ Sông nước, nhà xuất bản VHTT có ra Từ điển Tiếng Việt và cả Từ Điển chính tả Tiếng việt. Tôi đã mưa 2 sách này cách đây gần chục năm rồi bạn ạ . Trong TĐ chính tả TV, có phân biệt rất rõ những lỗi hay mắc phải. VD : Cách phân biệt C và T, dấu hỏi và ngã... Bạn nên tìm đọc, rất hay. Và bạn sẽ thấy không có... hiển thị thêm Bạn @ Sông nước, nhà xuất bản VHTT có ra Từ điển Tiếng Việt và cả Từ Điển chính tả Tiếng việt. Tôi đã mưa 2 sách này cách đây gần chục năm rồi bạn ạ . Trong TĐ chính tả TV, có phân biệt rất rõ những lỗi hay mắc phải. VD : Cách phân biệt C và T, dấu hỏi và ngã... Bạn nên tìm đọc, rất hay. Và bạn sẽ thấy không có " lu bu" đâu, mà rất rõ ràng đấy ! Thân !
23 câu trả lời 23