I'm come back đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Hãy chia sẻ!.........................................................................with me ?

17-1 sinh nhật sang tuổi 17 của mình, và mình muốn chia sẻ với mọi người..

Mình học lớp chuyên tin, ngoại hình khá attractive, nhà ko giàu ko nghèo, nh` bạn tốt, từng có girlfriends ... Tóm lại là bình thường và thậm chí là sung sướng so với nhiều ng` trong con mắt người thân. Nhưng đó là điều khổ nhất. Chẳng phải làm j`, ăn học roi` ngủ chơi.

Bây h mình ko biết nấu cơm..v.v.. ;học thì ko giỏi môn chuyên so với lớp, các môn trội ở lớp thì lại ko giỏi so với xã hội; ko có biệt tài năng khiếu j`.. fải chăng là vô tích sự?!

Mặc dù luôn cố làm việc j` cũng hết mình nhưng trong việc học, mình luôn sao nhãng và chẳng bao h đặt mục tiêu, mà có thì cũng ko thể cố gắng. Ko hiẻu bản thân luon.

Và còn nh` nữa ko nên kể thì hơn, và mình cũng ko muốn dài dòng thêm. bởi từ rất lâu mình đã bắt đầu cảm thấy chán đời, luôn ức chế và chỉ thik những j` dễ rung động : phim tâm lý, truyện tình cảm,..

(điều trc' đây mình rất ghét).

Và những khi đ? kém, gặp chuyện buồn, tự tử là cách giải quyết đầu tiên mình nghĩ đến dù chưa có gan làm

(mình đã đắn đo viết trên blog nhưng lại vào đây cùng mọi ng`)

Hãy chia sẻ và cho mình vài lời khuyên thật lòng.

( và đừng ngại vì sợ ko đc chọn là câu trả lời hay nhất. thanks all)

Cập nhật:

Hic những điều các bạn khuyên thực sự rất dễ dàng ở lời nói nhưng rất khó khăn ở việc làm. Chính vì mình biết mình ko thể làm như thế đc nên mình mới chán bản thân.

Cập nhật 2:

Cám ơn mọi ng` rất nh`. Từ khi xảy ra vụ hai học sinh trg` mình (mình đều quen) uống thuốc tự vẫn khi lên lớp 12, mình thực sự đã bị ám ảnh rất nh`. Đó là lúc nghĩ đến điều xấu nhất cho bản thân. Từ trc' đến h mình luôn lọt vào top 5 ở lơ'p, nhưng riêng năm nay thậm chí ko đc hs giỏi vì cả khách quan và chủ quan. Đó là lúc ng` thân bắt đầu "nói đểu" & buôn chuyên. xug quanh (thực sự như vậy), mình rất nhục, rất xấu hổ ở bản thân. Dường như còn nh` tư tưởng.. ton` tại lắm.

@divo: Chị khuyên rất đúng,nhưng còn nh` yếu tố nữa.Em ko là ng` thik chat chit xem fim suốt ngày. Nhưng em cũng hok thể tập trung vào việc học suốt ngày đc. Em rất muốn làm việc nhà, nhưng em hok fải là có nh` thgian rỗi: học trg` sáng, học thêm 6/7ngay` (dù ko muốn).liệu chị có cảm thấy chán hok nếu là em. Và mục đích em đặt câu hỏi này là muốn tìm lời khuyên có ích chứ hok fải là giết thời gian theo ý chị

Cập nhật 3:

@vlxpao

Hãy gửi lá ngón cho mình đi.

(trc' hết liên lạc với mình qua YM romafanclubhnam, mình sẽ nói địa chỉ sau đc hok)

12 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Bạn có muốn biết những người yêu đời họ nghĩ gì không? Bạn đã bao giờ nghĩ rằng tại sao bạn lại trở nên như bây giờ? Tôi là một người rất yêu đời bạn ạ. Và những điều mà tôi nghĩ thường ngày và chuyện học hành chuyện cuộc sống cũng rất đơn giản thôi. Tôi đã từng giống bạn đó , nhưng những nhiều khi tôi gặp thất bại , nỗi buồn hay một điều gì đó tương tự thì điều mà tôi nghĩ tới là " mình là một người mạnh mẽ, mình biết mình có thể đứng ở vị trí nào trong xã hội, mình sợ thất bại nhưng mình cũng không ngại đối mặt với nó, hãy tin rằng sau một thất bại thì bạn lại là một người chiến thắng bởi vì bạn đã có được một bài học nào đó cho chính mình , những cái đó người khác đâu có thể cảm nhận được. Đừng nghĩ mình vô tích sự không biết này biết nọ. Nếu bạn thực sự thích ban co the hoc. chang ai tu nhien biet cai gi dau ban a. nhung dieu mà bà giờ với bạn là nghĩ về những điều bạn có thể làm và cố gắng làm tốt cho dù điều có thực sự ko được như những gì bạn muốn nhưng hãy vui vì dù sao mình đã làm hết khả năng. Hãy là một người đàn ông mạnh mẽ ^^ tự tin và không bao giờ được chán nản. Khi bạn còn được sống bạn có thể làm được nhiều thứ còn khi bạn chết đi thì chẳng là gì cả. Hãy tự hài lòng với cuộc sống của chính mình ( tất nhiên không có nghĩa là không cần cố gắng nữa) vì bạn có nhiều thứ mà người khác mong đợi. Nghĩ theo chiều hướng tốt thì bạn sẽ vượt qua thời gian khó khăn này thôi. Tôi không biết là mình có nói đúng không nhưng dù sao cũng chúc bạn thành công trong cuộc sống và " TRÊN CON ĐƯỜNG THÀNH CÔNG KHÔNG CÓ BƯỚC CHÂN CỦA NHỮNG KẺ LƯỜI BIẾNG " ^^ HAPPY!!!!

• 1 thập kỷ trước

Mình chỉ có câu này dành cho bạn :

Sống chậm lại, nghĩ khác đi, yêu thương nhiều hơn.

Good luk !^^

Never give up, nhé bạn !

• 1 thập kỷ trước

Mình thấy bạn là một người vô tích sự,lười biếng nhất từ trước tới nay mà mình nghe thấy.Những người như thế có tự tử mỗi ngày hàng trăm đứa mình cũng chẳng tiếc vì chỉ bàn lùi chứ chẳng bàn tiến tí nào cả.Là con người phải luôn luôn học hỏi và khắc phục khó khăn mà tiến tới tương lai chứ,những thứ mà người khác làm được sao mình lại không làm được,ở xung quanh bạn có rất nhiều người có hoàn cảnh khó khăn hơn bạn gấp bội thế mà người ta vẫn học tốt, tự vươn lên để trở thành người có ích cho gia đình và xã hội.Còn bạn thì...Nếu thật sự bạn muốn tự tử thì mình có thể gửi 3 ngọn lá ngón cho bạn vì ở quê mình có nhiều lắm.Mình thấy bà cụ non Jasmin Pam viết ít nhưng rất có lý đấy,hẫy nghe lời cô bé ấy bạn sẽ là người có tích sự hơn. Chúc bạn ăn tết vui vẻ nhá.

• 1 thập kỷ trước

Nếu mình ko nhầm thì nếu bạn ở Hà Nội thì bạn học trg` Chu Văn An fải hok? Mình học ở đó và cũng biết chuyện 2 anh chị sắp lên lớp 12 tự tử bằng thuốc độc (mình hok quen họ).

Bạn ơi. Bạn đừng nghe phương tiện quần chúng nói j` về cái chết của họ: hok fải vì bị trù hay j` đó đâu. Quan trọng là fản ứng mọi ng` sau sự việc.Bạn thấy đây, ai cũng đau lòng xót thg. Vậy thì bạn đừng lấy việc này làm lý do cho việc "thik" tự tử, bởi đây chính là ví dụ của hậu quả một phút nông nổi.

Mình có 1 lời khuyên cho bạn: dọn lịch học chỉ để khoảng 3-4 buổi/tuần thôi. Chính lịch học dày đặc là áp lực và khiến lòng ng1 trĩu nặng đó.

CHÚC BẠN YÊU ĐƠI`

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Ở đời thật ra không có người giỏi, chỉ có người thực sự hữu ích... Em đừng bi quan và buồn như vậy hén! Hãy quan tâm nhiều hơn đến những người xung quanh bằng tình thương. Cố gắng phấn đấu nhé em, cánh cửa cuộc sống đang ở phía trước....Hãy bước đến chạm tay vào và...."Vừng ơi mở ra! "

Chúc em vui vẻ!

Thân ái!

• 1 thập kỷ trước

Bạn ah tại sao bạn lại bi quan về con ng tài năng của bạn như vậy. Ko đáng chút nào đâu. Vì bạn biết ko? Bạn sẽ trở nên tuyệt với nhất khi bạn là chính bạn, ko giỏi giang nhưng cũng ko yếu kém và bạn xứng dáng dc mọi ng yêu thương hết mình chỉ vì 1 điều duy nhất thui: bạn là bạn. Ko ai có thể giống bạn và ko ai có thể thay thế bạn dc. Hãy nhóm lên cho mình ngọn lửa tự tin bạn nhé để bạn thấy rằng giá trị của bạn quan trọng thế nào trong cuộc đời này. Chúc bạn yêu đời hơn nhé và hãy nhớ rằng: "Đối với thế giới bạn chỉ là 1 ai đó nhưng đối với 1 ai đó, bạn là cả thế giới."

• 1 thập kỷ trước

trước chúc em sinh nhật vui vẻ, nhiều hạnh fuc và thành công!

sinh mạng một con người rất quý, có gì mà em fai nghĩ đến việc tự tử

đó là một việc làm mà ko hề dc ai ủng hộ ngược lại chính bản thân còn fai chịu nhiều nguyền rủa

những trẻ em tàn tật, thiếu tay thiếu chân hay thiếu cả ánh sáng họ vẫn rất quý cuộc sống mà họ đang có, vậy tại sao chúng ta một con người đủ tay chân mà lại ko biết quý như thế?

việc ko biết nấu cơm thì có gì là khó, chỉ tại ba mẹ ko muốn em cực khổ, chỉ muốn em tập trung vào việc học, nhưng họ ko hay biết sự thương yêu chìu chuộng của họ dành cho em là đang tập cho em thói lười nhát, em ko biết làm việc nhà chỉ vì lỗi ở gd chứ ko fai ở em, nhưng đó cũng là tình thương họ dành cho em.

ở tuổi 17 của em ko hẳn đã wá lớn, em vẫn có thể tập làm viêc nhà, lúc đầu nấu ăn sẽ ko dc ngon thì lần sau mình làm lại, ko khó đâu em ạ. Em cứ nói với ba mẹ hãy để em tập làm vì bây giờ em cũng đã lớn, thì ba mẹ sẽ hiểu em đang muốn làm gì thôi, có thể đôi khi họ sẽ rất vui vì em biết tự lập.

biết dc điều này ở tuổi 17 chưa muộn đâu em, em biết dc mình đang thiếu cái gì và cần fải làm gì là rất tốt, hãy tập và chú ý tất cả những gì mình chưa biết rồi một ngày ko xa em sẽ làm dc thôi. chỉ cần mình cố gắng và quyết tâm thì mọi chuyện sẽ ko rắc rối như em nghĩ nữa.

Chúc em sẽ và mãi thành công trong mọi việc, sẽ trở thành một người lớn hoàn toàn, hãy vui vẻ và yêu cuộc sống mình đang có, em nhé!

• 1 thập kỷ trước

ko bít nấu cơm thì học nấu cơm. học hành dỡ là tại bản thân ko bít chăm chỉ, suốt ngày lên mạng chát chít, xem phim học hành sao jỏi nổi. Thay vì thời gian em lên đây hỏi câu hỏi này để giành học bài tốt hơn ko? hay đi júp mẹ nấu cơm cũng có ý nghĩa nữa. Tại em có thời gian rảnh nhìu wá nên mới có những suy nghĩ như thế đó. Thế chị khuyên như zậy em có chịu làm ko??

Uhm, bít nổi lòng của em rùi, vì em còn nhỏ nên gđ đặt việc học của e lên hàng đầu thôi, điều đó tạo áp lực cho em nhìu phải ko? Ngày xưa cũng có lúc tâm trạng của chị ko cân bằng như zậy. Nên chị cấm đầu cấm cổ vô chơi thể thao. (đi học bơi thôi) Ngày qua ngày, tuần qua tuần dần dần chị wên mất mình buồn chán ch ji. Nếu ko có thời gian thì thử giảm bớt vài môn học thêm đi, càng học em càng bị stress đó, và càng làm em mất cân bằng hơn. Cứ mạnh dạn nói thẳng với nhà là con ko muốn đi học thêm nữa, con muốn tham gia ....(chơi ji đó mà em quan tâm, học jì đó mà em chưa bit). Chị chỉ đưa ra thế thôi, em muốn làm hay ko thì tùy, vì nhìu khi hữu hiệu với chị nhưng chưa chắc hợp với em.

Hôm nay đã đỡ chán hơn hôm qua ko? hehe..

• 1 thập kỷ trước

bạn có từng nghe câu này chưa: kẻ vô dụng tìm cách giết thời gian còn kẻ có tài thì tìm mọi cách tận dụng nó,vì thế có gì mà bạn phải buồn chứ!Con người sinh ra luôn tồn tại song song ưu và khuyết điểm nên bạn cần phải vui vì bạn không phải là thứ phế liệu của xã hội,về việc học,bạn bảo là sao nhãng,không đặt mục tiêu thì đó là do tâm lý, ai cũng thế cả chứ đâu riêng một kẻ nào.

còn chuyện tự tử thì đừng làm nhé!

tự tử không phải là tất cả, nó không giải quyết được vấn đề mà ngược lại, khi bạn mất đi,những người thân, bạn bè của bạn sẽ nghĩ sao về bạn?!(điều đó cho bạn tự suy nghĩ).

Bây giờ bạn cần phải thật cố gắng phát huy ưu điểm và khắc phục những nhược điểm dù rằng điều đó thật khó ,cần nhiều thời gian và công sức nhưng nếu không bắt đầu thì bạn mãi mãi bạn cũng thế , vẫn là vậy, không có gì thay đổi cả.

bạn có biết không, số phận là chính con người làm nên, dù cho sức người vốn có hạn, ta vẫn phải cố gắng, dù cho thành quả ta nhận được thật nhỏ, thật khiêm tốn.

nếu như sau này,bạn thành đạt trong sự nghiệp , thì chẳng phải là nhờ cái công mà bạn cố gắng bấy lâu hay sao?

Nói tóm lại bạn phải lựa chọn con đường phù hợp nhất mà đi vì nếu không bước vào con đường đó thì không bao giờ bạn đi hết con đường đã chọn.

Chào bạn, mong bạn sẽ vui lên và nếu cần thì tư vấn nick name: thekhuongk hoặc linzak21_liemgiakhuong3

• 1 thập kỷ trước

Hi,

Theo mô tả của em thì em là một người có khả năng trung bình khá (đánh giá trung bình tất cả mọi mặt).

Nhưng điểm mấu chốt ở đây là em đang sống chưa có mục đích cụ thể cho bản thân cũng như không có lý tưởng.

Thật ra với khả năng của mình em có thể đạt nhiều thành tích cao hơn nhưng vì em chưa nhìn thấy nó thôi.

Tốt nhất ở thời điểm hiện nay em nên tham gia vào một CLB thể thao nào đó hoặc 1 CLB về chuyên ngành, nghề nào mà em thấy thích VD: CLB xe đạp thể thao, CLB cầu lông, thể hình .... chơi cây cảnh, chơi xe cổ ......

Ở các nước tiên tiến họ đều hướng cho học sinh tham gia vào các CLB và các hoạt động ngoại khóa từ đó sẽ làm dày thêm vốn sống, rèn luyện thân thể và sẽ yêu cuộc sống hơn.

Khi em thấy những người nghèo, trẻ em tàn tật, những người không may trong cuộc sống họ vẫn đấu tranh hàng ngày để tồn tại thì em sẽ thấy cuộc sống của mình hạnh phúc và đáng quý biết bao.

Đừng nghĩ đến cái chết một cách đơn giản như vậy, chết như vậy thì hèn lắm. Bản thân em tuổi đời còn rất trẻ nên suy nghĩ chưa đúng đắn vì vậy hãy đọc sách thật nhiều thì em sẽ suy nghĩ khác.

Chúc em luôn yêu đời và hạnh phúc.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.