theo các bạn mình nên nghỉ như thế nào về ngươì bạn này?

có một lấn tại thành phố hcminh , cố một bạn gái ngồi ăn bún phia không xa lại có một thằng bé, tôi nhớ rất rõ nó bận áo sơ mi xanh chân kô dép,dầu kô mũ ,trời cũng tối nó đứng nhìn vào bàn ăn ,no có vẻ đói , cố gái này cũng thấy điếu đó nhưng cứ thản nhiên ngồi ăn cho dến khi hết tô bún, quay ra quầy t1inh tiền,l1uc này thằng bé chỉ chờ cơ hội dó mà chạy tới bê tô bún còn sót lại tí nước lèovà mớ rau tên bàn mà húp , ăn rất lẹ . ăn kô ngần ngại xung quanh .dến lúc tôi hỏi cô bạn này ??? cô bạn này nói rằng(lòng thương thì vô hạn nhưng sự va chạm thì có hạn) tôi nghe xong không biết nói gì và phán xet như thế nào là dúng là sai các bạn nghỉ như thế nào

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Không thể có bất cứ phán xét nào về cô gái đó cả, đơn giản là hành động đó không nói lên điều gì về tư cách của một con người cả. Ngay cả bạn cũng không có quyền phán xét cô ấy, vì bạn cũng đâu có làm gì cho em bé đó đâu?

• 1 thập kỷ trước

Công nhận bác Hoàng Long trả lời quá sâu sắc trong hầu như tất cả các câu trả lời.

Cô gái đó cư xử hoàn toàn bình thường. Bạn ko thể dùng từ "phán xét" được. Mỗi người có lựa chọn của riêng mình, suy nghĩ của riêng mình

Bạn hay tôi đâu có quyền gì mà phán xét tư tưởng của người khác.

Và câu nói của cô gái, lúc mới đọc lần đầu thì bình thường, đọc lần thứ 2 thì mới thấy nó cũng thấy cô gái đó có suy nghĩ rất người lớn và đâu như bạn nói, cô ấy "thản nhiên". Trong tâm hồn cô bé sao bạn ko biết cô ấy cũng ái ngại lắm chứ. Nhưng chuyện như thế ở VN có quá nhiều rồi, cô ấy đâu thể giúp tất cả được phải ko?

• 1 thập kỷ trước

ko co long thuong nguoi toi chi noi ngan ngon vay thoi

• 1 thập kỷ trước

Hành động hay câu nói của cô gái không sai cũng giống như bạn - người chứng kiến tỉ mỉ từ đầu đến cuối.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Bạn àh! Người khó khăn ở VN như vậy thì nhiều lắm, với lại cậu bé đó có xin gì người bạn gái đó đâu mà phải ứng xử như thế nào được.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

1.Có lẽ đây là lần đầu tiên bạn bước chân lên thành đô?

2.Lẽ ra,bạn nên kêu chú bé ấy ngồi cùng,và kêu cho nó một tô bún ,nếu bạn thật sự xót xa...

3.Còn chuyện cô bé,tôi linh cảm cô ấy gặp chuyện như thế này nhiều rồi,và cách tốt nhất của cô ta là tạm thời" BÓ TAY" vậy.Sinh viên dưới tỉnh lên trọ học không chừng,tiền đâu mà bao biện cho xuể.

4.Không nên vội vàn xét đoán ai,mà chính bản thân bạn phải thể hiện!

*Đơn giản thế thôi nhé.

• Egal2
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Bạn chưa sống ở TP.Hồ Chí Minh nên chưa thấy hết tệ nạn này. Những du khách nước ngoài thường ngán ngẩm chuyện này nên các hướng dẫn viên đã khuyến cáo không nên cho ăn xin. Vì chỉ cho một em thôi thì cả đám bu vào làm mất đi hứng thú của người cho.

Cá biệt có những kẻ còn lợi dụng trẻ em để kinh doanh ăn xin.

Cô bạn gái nói rằng "lòng thương thì vô hạn nhưng sự va chạm thì có hạn" là cô ta đã sống ở Sài Gòn và cô cũng rút kinh nghiệm từ lòng thương người này rồi. Bạn lần đầu thấy thì dễ bất bình chứ đây là chuyện bình thường ở TP.HCM

• hung t
    Lv 6
    1 thập kỷ trước

Bạn có chắc là trước đó cô gái đó mua một chùm nhãn, cũng có 1 bé như thế và cô ấy không sẻ chùm nhãn cho bé 1 phần? Rằng buổi sáng mua bánh mỳ có 1 bé như thế và cô ấy không cho nó ít tiền để mua 1 cái bánh mỳ? Rằng trước đó ít phút cô ấy không cho người ăn xin ở góc phố vài đồng tiền lẻ? Nhưng cho như thế được mấy lần, mấy ngày? Bạn có làm được thế không khi hàng ngày hàng giờ trên từng góc phố có những mảnh đời bất hạnh như thế, và làm được bao lâu? Bạn hỏi cô ấy ... nhưng bạn cũng có thể tự cho em bé ấy ít tiền hoặc tự mua cho bé 1 tô bún chứ. Bạn đã không làm? Bạn hỏi lương tâm của 1 cô gái và bạn cho rằng việc bạn không "thản nhiên" trước cảnh đó là quá đủ cho lòng bạn thanh thản?

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Thằng bé đi ăn xin đâu phải do lỗi của cô gái. Tại sao bạn lại bắt cô gái có trách nhiệm với thằng bé kia.

Vì sao bạn không đặt câu hỏi là Tại sao thằng bé kia phải đi ăn xin? Khi bạn trả lời được câu hỏi đó bạn sẽ thấy trách nhiệm thuộc về ai

"Hỡi đồng bào cả nước, tất cả mọi người sinh ra đều có quyền bình đẳng. Tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được. Trong những quyền ấy có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc". Trích tuyên ngôn độc lập.

Như vậy bạn đã biết việc đòi lại sự bình đẳng cho thằng bé từ ai.

• 1 thập kỷ trước

là 1 kô gái sống thực dụng, suy nghĩ thực dụng, triết lí thực dụng. Kô ta kũng kó phần đúng đấy, dù kó kố mấy ta kũng ko thể làm cho thế giới & tất kả mọi người sống trong kái thế giới này tốt đẹp hoàn hảo được. Nhưng tôi thiết nghĩ, đời nghĩ đời người qua nhanh, làm được nhiều vjệc thjện thì kàng tốt. Người ta thua nhau ở sự nhjệt tình đó đấy.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.