Bộ giáo dục Việt Nam vẽ ra các môn học đại cương để láy tiền?

mình học hết học kỳ 1 rồi. Không thấy thu hoạch được gì ngược lại còn bị thi lại tất cả các môn. Mình không muốn học vì mình nghĩ học mấy môn đại cươg không để làm gì. Thậm chí mình còn có suy nghĩ bộ giáo dục Việt Nam vẽ ra để láy tiền học sinh. Mình cũng hỏi giáo viên rồi nhưng các thầy ko cho mình cấu trả lời... hiển thị thêm mình học hết học kỳ 1 rồi. Không thấy thu hoạch được gì ngược lại còn bị thi lại tất cả các môn. Mình không muốn học vì mình nghĩ học mấy môn đại cươg không để làm gì. Thậm chí mình còn có suy nghĩ bộ giáo dục Việt Nam vẽ ra để láy tiền học sinh. Mình cũng hỏi giáo viên rồi nhưng các thầy ko cho mình cấu trả lời ưng ý (thì bộ ra chương trình sao thì em học vậy, không học làm sao lên năm 2 được) trả lời thế sao được chứ. Nếu ko học thì nợ môn mình không biết phải làm sao nữa muốn ngồi học nhưng ko biết học để làm gì thì sao mà học ai giúp mình với . Bạn bè trong lớp ai cũng ũng họ quan điển BGD vẽ ra để láy tiền cả còn các bạn thây sao .
Cập nhật: mình thick câu trả lời của bạn nguyễn hoàng anh. Mình hỏi các bạn nha mình học CNTT mà học hóa làm gì .thầy cấp 3 tôi nói để chế tạo thuốt nổ rồi đặt ở cổng BGD .Trong khi trường ĐH khtn đâu cío học đâu vậy ko phải học thừa sao.
2 câu trả lời 2