Bộ giáo dục Việt Nam vẽ ra các môn học đại cương để láy tiền?

mình học hết học kỳ 1 rồi. Không thấy thu hoạch được gì ngược lại còn bị thi lại tất cả các môn. Mình không muốn học vì mình nghĩ học mấy môn đại cươg không để làm gì. Thậm chí mình còn có suy nghĩ bộ giáo dục Việt Nam vẽ ra để láy tiền học sinh. Mình cũng hỏi giáo viên rồi nhưng các thầy ko cho mình cấu trả lời ưng ý (thì bộ ra chương trình sao thì em học vậy, không học làm sao lên năm 2 được) trả lời thế sao được chứ. Nếu ko học thì nợ môn mình không biết phải làm sao nữa muốn ngồi học nhưng ko biết học để làm gì thì sao mà học ai giúp mình với . Bạn bè trong lớp ai cũng ũng họ quan điển BGD vẽ ra để láy tiền cả còn các bạn thây sao .

Cập nhật:

mình thick câu trả lời của bạn nguyễn hoàng anh. Mình hỏi các bạn nha mình học CNTT mà học hóa làm gì .thầy cấp 3 tôi nói để chế tạo thuốt nổ rồi đặt ở cổng BGD .Trong khi trường ĐH khtn đâu cío học đâu vậy ko phải học thừa sao.

2 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Không thể nói như bạn được, việc học các môn học đại cương là để chuẩn bị kiến thức nền và cách tư duy, tiếp cận khoa học khi bạn học các môn học chuyên ngành chứ không hoàn toàn lãng phí. Đúng là hiện nay các môn học trên đại học đang quá tải, nhưng không phải là tất cả. Ví dụ: ở phần Đại Cương bạn có học môn Toán Cao Cấp, trong khi bạn muốn học chuyên ngành Công Nghệ Hóa Học, nghe thì có vẻ chẳng liên quan gì, nhưng khi lên học chuyên ngành bạn sẽ thấy các kiến thức Toán Cao Cấp được sử dụng rất nhiều cho các môn Hóa, như Hóa Lý, Hóa Công..., cũng tương tự như vậy với các chuyên ngành Cơ khí, Công nghệ thông tin, Điện tử viễn thông,...

Bạn học hết học kỳ 1 mà bị thi lại tất cả các môn, thì chắc chắn là bạn chẳng thu hoạch được gì rồi. Kiến thức đại học thực sự là không quá khó, nên chắc chắn là bạn không chịu học bài từ đầu năm, mà để tới khi bắt đầu thi mới học, thì sao mà không thi lại cơ chứ, không thể đổ lỗi hoàn toàn cho việc phải học quá nhiều được.

==============

@bad_boy: Mình đồng ý là có một số môn học không cần thiết phải học, trong câu trả lời của mình đã nói về vấn đề này, BGD hiện nay đã nhồi nhét thêm nhiều môn không thuộc chuyên môn và không quan trọng mà bắt các SV chuyên ngành phải học, nhưng bạn vơ đũa cả nắm như vậy là sai. Nếu bạn học CNTT mà không biết giải toán cao cấp thì học hành cái nỗi gì? Toán cao cấp chẳng phải là môn đại cương sao? Nó chẳng cần thiết sao?

Còn việc thầy bạn nói là học xong để chế tạo thuốc nổ gì gì đó, mình thấy kiến thức thầy bạn thật kém cỏi, không biết học xong liệu có đủ chế tạo được thuốc nổ mà đặt ở cổng BGD không nữa, hơn thế, đạo đức của thầy đó thật tồi tệ (trừ phi bạn tưởng tượng ra "ông thầy" đó)

@nguyenhoanganh: Câu trả lời của bạn có bao hàm sự giải nghĩa kiểu vô học, thật đấy. Sau bao năm ra trường, chỉ có cách SV dốt thì mới không nắm được tí gì kiến thức khi học đại cương mà thôi, bạn không nên phát ngôn bừa bãi như vậy, đâu phải ai cũng dốt như bạn.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

ừ, đại là to, cương là cứng, ước gì học đại cương mà được đại cương (nhiều người ra trường chả biết cái đại cương nó ở đâu, chỉ nhớ là tốn tiền học phí=phí tiền học)

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.