Nguyên lí hoạt động của dụng cụ đo huyết áp bằng tay?

Chắc ai cũng từng đo huyết áp bằng cái đó rồi. Tôi có 1 thắc mắc là tại sao khi áp suất mạch & cái vòng tay bằng nhau thì kim trên đồng hồ đo dừng lại 1 chút (giật)? Cám ơn.
Cập nhật: uhm, nhưng mà tại sao đè bẹp với căng ra thì mạch ko rung hả bác. Rung ở đây nghĩa là rung khi tim đập chăng? Thế thì nó sẽ rung khoảng 70 lần 1 phút bất kể có sức ép hay ko chứ...
Cập nhật 2: Uhm, cám ơn bác, tôi hiểu thêm 1 tí rồi. Nhưng mà, nếu theo lí giải của bác thì khi áp suất ở cái bao tay trong khoảng tâm thu - tâm trương thì cái kim sẽ giật theo mỗi nhịp đập đúng ko? Nhưng mà theo như tôi thấy thì hình như cái kim chỉ giật 2 lần thôi, khi nó bằng đúng tâm thu & tâm trương... Tại sao lại thế nhỉ? hiển thị thêm Uhm, cám ơn bác, tôi hiểu thêm 1 tí rồi. Nhưng mà, nếu theo lí giải của bác thì khi áp suất ở cái bao tay trong khoảng tâm thu - tâm trương thì cái kim sẽ giật theo mỗi nhịp đập đúng ko? Nhưng mà theo như tôi thấy thì hình như cái kim chỉ giật 2 lần thôi, khi nó bằng đúng tâm thu & tâm trương... Tại sao lại thế nhỉ?
5 câu trả lời 5