anonymous đã hỏi trong Khoa học Tự nhiênY dược học · 1 thập kỷ trước

Nguyên lí hoạt động của dụng cụ đo huyết áp bằng tay?

Chắc ai cũng từng đo huyết áp bằng cái đó rồi. Tôi có 1 thắc mắc là tại sao khi áp suất mạch & cái vòng tay bằng nhau thì kim trên đồng hồ đo dừng lại 1 chút (giật)? Cám ơn.

Cập nhật:

uhm, nhưng mà tại sao đè bẹp với căng ra thì mạch ko rung hả bác. Rung ở đây nghĩa là rung khi tim đập chăng? Thế thì nó sẽ rung khoảng 70 lần 1 phút bất kể có sức ép hay ko chứ...

Cập nhật 2:

Uhm, cám ơn bác, tôi hiểu thêm 1 tí rồi. Nhưng mà, nếu theo lí giải của bác thì khi áp suất ở cái bao tay trong khoảng tâm thu - tâm trương thì cái kim sẽ giật theo mỗi nhịp đập đúng ko? Nhưng mà theo như tôi thấy thì hình như cái kim chỉ giật 2 lần thôi, khi nó bằng đúng tâm thu & tâm trương... Tại sao lại thế nhỉ?

5 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Ý bạn nói khi kim đồng hồ của huyết áp kế chỉ trong khoảng tâm thu đến tâm trương thì nó giật chứ gì?

Nguyên lý hoạt động của máy huyết áp kế là:

Nếu áp suất trong bao cao su lớn hơn huyết áp tối đa(tâm thu) thì thành mạch bị đè bẹp, mạch sẽ không rung => kim đồng hồ của huyết áp kế không giật.

Nếu áp suất trong bao cao su nhỏ hơn huyết áp tối thiểu( tâm trương) thì áp suất của máu làm mạch căng ra, mạch sẽ không rung => kim đồng hồ của huyết áp kế không giật.

Nếu áp suất trong bao cao su bằng áp suất trong mạch, mạch dễ rung làm ta nghe được tiếng đập và kim đồng hồ của huyết áp kế sẽ giật theo tiếng đập của mạch.

HUYẾT ÁP:

Là áp lực của máu lên trên thành động mạch.

Khi tim co bóp áp lực trong động mạch lên đến mức cao nhất gọi là huyết áp tối đa ( huyết áp tâm thu).

Khi tim giãn ra áp lực xuống tới mức thấp nhất gọi là huyết áp tối thiểu ( huyết áp tâm trương).

MẠCH:

Mạch là một trong những biểu hiện bên ngoài của hoạt động tim. Khi tim co bóp tạo ra một áp lực, áp lực đó lan truyền dọc theo động mạch dưới dạng sóng.Nếu ta đặt ngón tay trên đường đi của động mạch, sẽ nhận biết được sóng mạch đó, tức là mạch đập.Vì tốc độ dẫn truyền của sóng mạch nhanh, nên ta có cảm giác mạch đập trùng với nhịp tim.

Chỉ số mạch bình thường: trong 1 phút tần số mạch đập là

Người lớn 70 - 80 lần / phút.

Trẻ sơ sinh : 120 - 40 lần / phút.

Người già : 60 - 70 lần / phút.

Khi mạch bị đè bẹp, máu không lưu thông thì là làm sao có sóng dẫn truyền .

Khi mạch căng ra nên thành mạch không run khi có sóng dẫn truyền.

Theo như bạn nói là do bạn xả hơi quá nhanh, như thế huyết áp bạn đo sẽ không có độ chính xác cao. Khi xả hơi bạn phải xả thật chậm sao cho trong khoảng 10mmHg kim của huyết áp kế giật ít nhất là 3 lần thì chỉ số bạn đo được mới chính xác.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 6 năm trước

Cách đo huyết áp đúng chuẩn đây bạn http://maydohuyetap.vn/

• 6 năm trước

Đo huyết áp còn phải ngồi đúng tư thế mới đo chuẩn đươc nhé bạn, không phải ngồi tư thế nào cũng được đâu. Đây là cách đo huyết áp đúng trên trang http://bob.vn/thiet-bi-y-te/may-do-huyet-ap/ này bạn

Attachment image
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

http://google.com

Tìm trong "Máy đo Huyết áp"

hay "Huyết áp kế Thủy ngân"

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

chu ki tim dua mau di toan co the

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.