tumy2009 đã hỏi trong Giáo dục & Tham khảoGiúp bài tập · 1 thập kỷ trước

Giúp em bài tập này với?

EM đang làm bài tập này . Mấy anh chị trả lời giúp em với

Theo em trong học sinh ngày nay có mê tín dị đoan ko? Cho ví dụ. Theo em làm sao để khắc phục đc hiện tượng đó.

Giúp em với em cần gấp lắm

EM học lớp 7

5 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Cũng còn tuỳ hoàn cảnh mỗi người em ạ ^^~ .

- Thứ nhất là yếu tố gia đình

Ví dụ như chị này. Bà chị là một người mê tín dị đoan, từ đầu năm đến giờ, bà đã làm ko biết bao nhiêu là lần cúng bái, lễ lạt; còn gọi chị với bố của chị vào để bà ... giải hạn (?!?). Nhưng thật may mắn là chị và bố chị đều ko bị ảnh hưởng từ bà. Bố chị ngày xưa đi học, rồi vào trg` quân sự. Nên thời đi học của bố chị thì chắc chắn là ko có chuyện trước khi thi ăn xôi đậu, ko ăn chuối :)). Và chị cũng may mắn là đc đi học ở n~ trg` ở trung tâm, đc tiếp cận với máy vi tính và internet, là một ng` có hiểu biết và độc lập nên chắc chắn là trong đầu chị ko có thần thánh với ma quỉ gì gì hết ... :D. Nhưng chị cũng có mấy đứa em ở quê, ko có điều kiện học tập và tiếp xúc với n~ văn minh tiến bộ của nhân loại, bố mẹ chúng nó mê tín dị đoan nên tư tưởng ấy cũng "ngấm" vào đầu bọn nó ... khổ ... :((

- Thứ hai là yếu tố địa lý : Em cứ thử lấy ví dụ so sánh một học sinh ở thành phố và một học sinh ở nông thôn xem nào; một học sinh ở miền núi với một học sinh miền đồng bằng ... Chắc chị không cần nói thì em cũng biết rồi nhỉ ^^~

- Thứ ba, quan trọng nhất là do bản thân mỗi con người : Chị có vài người bạn, nhà ở phố, học trường điểm, ... nói chung là chẳng thiếu thốn cái gì hết, ko phải vùng sâu vùng xa, ko phải là thiếu hiểu biết, bố mẹ bọn nó cũng chả mê tín gì đâu; thế mà cứ thỉnh thoảng lại rủ nhau đến thầy này thầy kia xem bói ...

**Nói tóm lại, theo chị thấy thì đại bộ phận học sinh ngày nay chả còn mấy ai mê tín dị đoan đâu. Họ mê tín dị đoan là vì thiếu hiểu biết, thiếu niềm tin vào chính con người mình, nên mới phải viện vào những thế lực thần bí, cầu may rủi ...

*Hừm, còn để khắc phục ấy hả ... :-/ Thứ nhất, em nên là tuyên truyền viên tích cực cho vấn đề này, nói cho n~ ng` xung quanh em mà còn mê tín dị đoan, hiểu rõ về mê tín dị đoan và tác hại của nó (gây lãng phí bao nhiêu tiền của), và em hãy chứng minh rằng mọi kết quả con người đạt được đều ko thể nhờ vào cái gọi là "thần thánh" (một anh chàng sắp thi đại học thì ko thể đi xem bói rồi thầy phán là sẽ đỗ mà từ đó ko thèm học hành gì. Rõ ràng là anh ta phải học chứ thần thánh ko thể làm bài thi giúp anh ta đc). Thứ hai, nếu người lớn cứ mê tín dị đoan thì con cháu họ cũng ko thể chắc chắn đc là sẽ ko mê tín dị đoan, hừm, cái này có lẽ phải nhờ đến chính quyền cơ sở, chính quyền phải tuyên truyền về tác hại của mê tín dị đoan (chứ chị cũng chả góp ý đc với bà nội chị ~.~)

Sơ sơ là thế em ạ. Chúc em may mắn. Hãy luôn sống tự tin vào bản thân mình nhé ! ;)

• Hien6 năm trướcBáo cáo

yếu tố địa lý là sao hả chị

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Trong học sinh ngày nay có mê tín dị đoan.Ví dụ:ăn đậu trước khi thi,kiêng ăn trứng,chuối,bánh lọt...

Cách khắc phục:Bản thân ko tin vào những điều đó vì hoàn toàn ko co' cơ sở,Học ôn bài kĩ,khuyên các bạn ko nên tin theo,...

• 1 thập kỷ trước

có thể có có thể ko vì nếu học sinh có mê tính thì họ bị mê tính từ ông bà cha mẹ vì người xưa thường hay mê tính.Một vài thí dụ về mê tính nhiều nhất là trong ngày tết,giống như tôi lâu lâu cũng hay mê tính như là:đừng có khóc nếu ko nhà nghèo,và đặc biệt sợ ma mặc dù tôi biết đó chỉ là ảo giác nhưng ko tài nào khắc chế nó dc.Nhưng mún khắc chế thì đừng tin nó có thiệt .

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

bai van chung minh bao ve moi truong la bao ve cuoc song cua con nguoi

(Các) Nguồn: google.com
  • Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 4 năm trước

lau wa rui minh chua on lai mon toan nen ko biet giai the nao day hihiih chuc ban mau chong co cau tra loi dung nghe noi trieuduahau gioi lam do se co cau tra loi lien ha

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.