Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Bài hát ru hồi còn bé của bạn là gì?

Hồi còn bé, tớ hay được bà ngoại hát ru, giọng bà ấm áp và truyền cảm lắm... Từ hồi 3 tuổi, tớ đã thuộc bài hát này, trong khi đáng lẽ tớ phải thuộc bài "Cháu lên 3".

Cho đến tận bây giờ, bài hát ấy vẫn luôn là bát chè sen ngọt ngào đối với tớ. Chỉ thiếu mỗi một điều, người nấu cho tớ bát chè ấy không còn là bà ngoại yêu dấu nữa...

Tạm thời tớ chấp nhận ca sĩ Quang Dũng nấu cho tớ, tuy ko thể ngon bằng bà nấu, nhưng cũng rất đáng thưởng thức.

Vâng, mời các bạn thưởng thức một trong những bài hát yêu thích nhất của tớ: "Suối mơ" của nhạc sĩ Văn Cao.

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=jtO-BpmaFl

"Suối mơ...

Bên rừng thu vắng,

Dòng nước trôi lững lờ ngoài nắng.

Ngày chưa đi sao gió vương?

Bờ xanh ngát bóng đôi cây thùy dương.

Suối ơi...

Ôi nguồn yêu mến,

Còn ghi khi bóng ai tìm đến.

Đàn ai nắn buông lưu luyến,

Suối hát theo đôi chim quyên.

Từng hẹn mùa xưa cùng xây nhà bên suối,

Nghe suối róc rách trôi hoa lừng hương gió ngát,

Đàn nai đùa trong khóm lá vàng tươi.

Tơ đàn chùng theo với tháng năm,

Rừng còn nhớ tới người.

Trong chiều nào giữa chốn đây,

Hồn cầm lắng tiếng đời.

Suối ơi!

Nghe rừng heo hút.

Dòng êm đưa lá khô già trút.

Còn như lưu hương yêu dấu,

Với suối xưa trôi nơi đâu."

Mỗi lần nghe lại, lòng bình yên lạ...

À quên, thế còn bạn, hồi bé thường được mẹ hay bà hát ru bài hát nào? Hay nếu như có con nhỏ, bạn có hay hát ru con ko?

32 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

"À ... ơi !

Con cò mày đi ăn đêm

Đậu phải cành mềm

Lộn cổ xuống ao

Ông ơi ông vớt tôi nao

Tôi có lòng nào ông cứ xáo măng

Có xáo thì xáo nước trong

Đừng xáo nước đục đau lòng cò con

... "

Hình tượng con cò mẹ lặn lội kiếm ăn trong đêm tối tăm vì đàn con nhỏ, đến lộn cổ xuống ao, bị người bắt thịt. Ấy thế mà vẫn chỉ một lòng nghĩ về đàn con, thương con, sợ con đau lòng vì cái chết của mẹ không được trong sạch. Câu ca ấy, tấm tình ấy, tôi nhớ nằm lòng từ thuở còn nằm nôi, đến nay ở xa mẹ, đã hai thứ tóc trên đầu. Cái âm điệu mẹ tôi ru tôi ngủ mỗi tối sao mãi sâu lắng khó quên. Nhà tôi đông anh em, tôi còn nhỏ, mẹ đã có em bé. Chẳng được chăm sóc nhiều như trẻ khác, nên mỗi tối lên giường, tôi lại nằm thao thức, khao khát được nghe lời ru của mẹ rồi mới ngủ...

Người ta ví về lời ru con của bà mẹ Việt Nam với những tâm hồn Việt bé nhỏ thế này bạn ạ:

"Lắng nghe tiếng mẹ ru hời

Sữa nuôi thân xác, thơ nuôi hồn người"

Nếu mà ngày nào đó em bé Việt Nam không còn được nghe mẹ ầu ơ đưa vào giấc ngủ, có lẽ ngày đó em lớn lên có còn tâm hồn Việt nữa không? Có thể vẫn còn đó mà đã mất đi một điều gì... xa xăm lắm tận trong tim.

Bạn hãy ru em bé của bạn bằng những bà ca dao Việt Nam nhé, dù nó rất cũ, rất xưa...

• 1 thập kỷ trước

...à ơi...Miếng nạc thì để phần chồng...miếng xương phần Mẹ...Miếng lòng phần con....à..ơi..à....ời.....

Con ơi đời Mẹ héo mòn....đói cơm rách áo...à...ơi...cho con nên....người....

• 1 thập kỷ trước

Ngày nhỏ mình không được nghe mẹ hát ru bao giờ nên cái cảm giác thèm ấy nó cứ đeo đẳng mình mãi.

Tới thế hệ mình, mẹ thì thích hát, con thì thích nghe nên tới giờ ngủ là hai mẹ con cứ làm một lèo cả chục bài hát ru rồi mạnh ai nấy ngủ,

Có một bài con mình rất thích nghe:

À ơi..... bé ngoan này nhé, yêu sao ngủ nào,

À ơi..... bé ngoan này nhé đừng khóc,

Ngủ cho ngoan mai sau này lớn nên người, ru hời, à ơi tiếng ru này nhớ suốt đời....

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Nàng Miendi ơi! Nàng...ru giống Bu của mình và Bu của các con mình thế! Mình nghiện bài hát ru này đấy, không chỉ dừng ở thích đâu. Ôi! mới 6 giờ tối mà buồn ngủ quá, ai hát ru văng vẳng đâu đây mà mượt mà êm ái thế!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

đèn Sài Gòn ngọn xanh ngọn đỏ,đèn Mĩ Tho ngọn tỏ ngọn lưu,anh về học lấy chữ Nhu,chín trăng em đợi,mừơi thu em cũng chờ.

ví dầu cầu ván đóng đinh,cầu tre lắc lẻo ghập ghềnh khó đi,khó đi mựơn chén ăn cơm,mựon ly uống rượu, mựơn đờn đánh chơi

Chiều chiều lại nhớ chiều chiều,nhớ ngừoi áo tắng khăn điều vác vai,vác vai chạy dài xuống chợ,xin ba đồng tiền trả nợ bánh canh,bánh canh con ngắn con dài,ai mua tui bán ai này tui thêm.

Gió mùa thu mẹ ru con ngủ,năm canh chày,mẹ thức đủ vừa năm

...v..v...

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

"Con mèo trèo lên cây cau

Hỏi thăm chú chuột đi đâu vắng nhà

Chú chuột đi chợ đường xa

Mua mắm ,mua muối giỗ cha chú mèo"

............................

"Dí dầu cầu ván đóng đinh

Cầu treo lắc lẻo,gập ghềnh khó đi

Khó di mẹ dắt con đi

Con đi trường học,mẹ đi trường đời.."

..............................

"Con gà tục tác lá chanh

Con lợn ủn ỉn mua hành cho tôi

Co chó khóc đứng khóc ngồi

Bà ơi đi chợ mua tôi đồng riềng"

..v...v.....

Các em bé rất nhạy cảm với âm điệu,sự truyền cảm của bài hát lẫn người hát..Ví dụ như bài :"Chiều chiều ra đứng Tây lầu tây..Hỡi cô ...tang.. tình..gánh nước..tưới cây..tưới cây ..ngô đồng" Đây là một bài hát rất buồn , khi nghe đoạn đầu ,các em bé đang im lặng bỗng khóc..như thể đã cảm được cái buồn của bài hát..."

Khi hát hết tất cả các bài hát dân ca,có thể chuyển sang nhạc hiện đại,nên chọn những bài hát có âm điệu êm đềm,nhẹ nhàng nhưng không buồn.Tớ thấy các em bé rất thích bài : "Việt Nam quê hương tôi."

Theo tớ,những ai sắp làm mẹ nên tham khảo những bài dân ca Nam bộ ,vừa ngọt ngào,nhẹ nhàng.,truyền tải được sự yên bình,ấm áp..mà không tỏ vẻ ai oán ,uất ức như một số bài ca Huế...

Hì..tớ chỉ nói theo cảm nhận thui, không có ý gì về phân biệt 3 miền Bắc,Trung , Nam đâu nhé !!

• 1 thập kỷ trước

Chiều chiều lại nhớ chiều chiều ,

Nhớ nồi cơn nguội nhớ niêu nước chè .

Đó là bài hát ru mà mình nhớ .

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Tiếng chày trên sóc Bom Bo gì đó, Bố tớ hay ru tớ.....có mỗi một bài, nghe kể lại thì tớ rất thích không có là không chịu ngủ, vậy bài hát ru nào Rainbow bây giờ thích ?

Tớ thì ru con tớ bằng tất cả những bài nào mà tớ nhớ được, từ Trường Sơn ơi cho đến Chế Linh

• 1 thập kỷ trước

ầu ơ, ví dầu cầu ván đóng đinh/cầu tre lắc lẻo gập ghềnh khó đi/khó đi mượn chén ăn cơm/mượn ly uống rượu,...mượn đàn đánh chơi....

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Từ khi sinh ra ta đã biết yêu những gì bình thường nhất gần gũi gắn bó với cuộc sống của chúng ta. Lẽ thường - con người ai cũng cần có tình cảm, đặc biệt là tình yêu thương!

Tôi nhớ ngoài những câu Kiều, ngoài ca dao trào phúng và ví vè, đòng dao bà nội tôi còn ru em bằng thơ nữa, chẳng hạn như những bài của Bác, của Tố Hữu. Có một bài em nhớ mãi:

Con người muốn sống con ơi,

Phải yêu đồng chí yêu người anh em!

Một ngôi sao chẳng sáng đêm

Một bông lúa chín chẳng nên mùa vàng.

Một người đâu phải nhân gian,

Sống chăng một đống lửa tàn mà thôi!

(Tố Hữu)

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.