Làm thế nào để phân biệt được đâu là mơ, đâu là thực?

Có những điều ko có thật, xảy ra trong mơ mà sao rõ ràng quá, thực tế quá. Tớ có cảm giác như chính mình đã thực sự trải qua những sự việc đó. Có những điều là thực nhưng sao mơ mơ hồ hồ, chẳng để lại ấn tượng gì cả. Đôi lúc khi chợt nhớ ra một sự việc trong quá khứ, tớ lại hoang mang ko hiểu là thực hay là... hiển thị thêm Có những điều ko có thật, xảy ra trong mơ mà sao rõ ràng quá, thực tế quá. Tớ có cảm giác như chính mình đã thực sự trải qua những sự việc đó.

Có những điều là thực nhưng sao mơ mơ hồ hồ, chẳng để lại ấn tượng gì cả.

Đôi lúc khi chợt nhớ ra một sự việc trong quá khứ, tớ lại hoang mang ko hiểu là thực hay là mơ? Đó là một phần trong ký ức hay một phần trong những giấc mơ của mình?

Thậm chí có một lần nhớ lại một giấc mơ, mà tớ lại cứ tưởng đó là một bộ phim tớ được xem. Hoá ra chẳng có phim nào như thế cả.

Có bạn nào bị như tớ ko? Hay đầu óc tớ có vấn đề, chưa già đã lẫn?
Cập nhật: @Ngọc Thiện: Hihi, nghệ sĩ thú vị thật! @sỏi: Hihi, thật á? @Thím không gai: Ôi, hình như bạn hơi cường điệu hóa vấn đề mất rồi! @Gauloises: Ừ, để tớ nghiên cứu thêm, có khi tớ bị déjà vu thật í chứ. @Vu Hoang Hai: Ngồi thiền á? Cảm ơn bạn, nhưng có lẽ mình ko ngồi nổi quá 5’ đâu. @Diệt tuyệt thái sư... hiển thị thêm @Ngọc Thiện: Hihi, nghệ sĩ thú vị thật!

@sỏi: Hihi, thật á?

@Thím không gai: Ôi, hình như bạn hơi cường điệu hóa vấn đề mất rồi!

@Gauloises: Ừ, để tớ nghiên cứu thêm, có khi tớ bị déjà vu thật í chứ.

@Vu Hoang Hai: Ngồi thiền á? Cảm ơn bạn, nhưng có lẽ mình ko ngồi nổi quá 5’ đâu.

@Diệt tuyệt thái sư & Lãng Du: Ôi, đúng thật Lãng Du ạ, tớ chẳng hiểu Diệt tuyệt thái sư đang muốn nói gì nữa!? Có lẽ tại tớ ít đọc truyện Kim Dung.

@nhu pham: Cảm ơn điển tích của bạn! Mộng và thực có biên giới mong manh quá!

@GHM: Gió đừng lo, Gió dễ thương đáng yêu thế, còn lâu ông Trời mới bắt Gió ở chỗ đấy nhá!

@iloy: Uhm, bạn nói đúng, đó là một trong những nguyên nhân dẫn đến giấc mơ. Hihi, kể làm gì, giấc mơ của tớ chán lắm!

@Long Hai: Tâm sinh lý siêu hình à? Để mình tìm đọc tài liệu.

@Lãng Quên: Bạn thân mến, bạn là một người thật nhạy cảm! Cảm ơn bạn đã chia sẻ!

@truongsonth71: Ừ, làm ta bớt lẻ loi giữa cuộc đời này!

@Nam polic & Lê Thị Lơ Mơ: Đầu óc mỗi người khác nhau các bạn ạ!
Cập nhật 2: @My love, Tran T, Nam Tước, Jam Nguyen, thanh minh v, gege, Mùa Mưa rơi ngập lối, Mù tịt,…: Cảm ơn tất cả các bạn đã chia sẻ!
29 câu trả lời 29