Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Làm thế nào để có thể làm lại từ đầu khi mà mọi thứ đã mất hêt ?

Công việc kinh doanh của mình làm được 2 năm và rồi Phát sản,Bỏ cuộc ,nợ nần chồng chất , mất hết tự tin , mất hết tin thần .mình ko biêt sẻ như thế nào nửa ,mình muốn làm lại từ đầu , bạn nào biết có thế chia sẻ với mình với mình rất cảm ơn ,mình phải làm gì bây giờ ?.........

24 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Khi phá sản ta mất gì nhiều nhất?

Mọi người sẽ soi ta như soi một con ếch.Nhất cử nhất động đều lọt vào tầm ngắm của thiên hạ.

Tôi sẽ bắt đầu với bạn từ áp lực gia đình vì hiểu rõ hoàn cảnh mình hơn ai hết.Khi ta lụn bại, chính những người thân trong gia đình, họ hàng là những người "thái độ" nhiều nhất.

Tại sao chứ?

Vì nếu sự nghiệp làm ăn của tôi có dính líu đến tiền bạc của gia đình, cơ sở của tôi cũng lại đặt tại nhà tức văn phòng và gia đình một chỗ.Có cái hay là tiết kiệm chi phí ban đầu nhưng về lâu dài sẽ là thảm họa.Thà ta làm ở chỗ khác khuất mắt trông coi, thành hay bại cũng sẽ không gây áp lực cho gia đình-công nợ, điều tiếng, dư luận xã hội địa phương...

Những nỗi khắc khoải, dằn vặt lương tâm sẽ đè nặng trong lòng khi ta nhìn thấy cha mẹ già đâu có nhiều thời gian nữa chờ đợi ta gầy dựng sự nghiệp lần thứ 2.

Ta có lỗi với cha mẹ bằng sự bất tài của chính mình.Cha mẹ nào chẳng khổ tâm khi hằng ngày, hằng giờ chứng kiến sự thành đạt của hàng xóm, từ con cái của họ, nhìn thấy người khác ăn quả ngọt mà ta thấy đắng trong lòng là như vậy.

Cái mất của tôi sẽ là uy tín.

Nhưng tôi sẽ vớt vát bằng cách đứng ra xử lý công nợ.Tôi sẽ đi một vòng chủ nợ xin xóa nợ, giảm lãi hay gốc tùy tính chất khoản vay.Tuyệt đối không được tránh né, không nghe điện thoại, không gặp mặt chủ nợ.Lúc này ai cũng có quyền xâu xé tôi.Chủ nợ, thi hành án, ngân hàng, công an.Mới đây còn đẻ ra thêm thừa phát, thừa lại...

Tôi không nói nhiều tới bạn bè làm gì vì với chừng đó thôi cũng đủ làm ta mất hết bạn bè rồi.Nhưng tôi không trách họ vì cuộc sống là như vậy.Thuyền to thì phải chịu sóng cả.Được ta ăn cả, ngã ta về không.Người yêu ư-chắc gì đã giữ được!?

Ta thất bại nhưng cái chính yếu là cái cách ta ứng phó với hệ lụy của nó ntn-đạo đức trong kinh doanh.

Kinh doanh thì chẳng ai kd bằng tiền của mình vì có bao nhiêu đâu phải o?

Bằng vốn vay.

Nhưng ai dám cho một người phá sản vay?

Người ta sẽ nhìn vào cách bạn xử lí công nợ, cách bạn vun vén cho gia đình.Nếu bạn đi đúng đường thì nó chính là một dịp quảng cáo cho thiên hạ biết bạn là người có đạo đức-có chữ tín.Bạn không lừa đảo, phá sản bởi kinh nghiệm, thực lực còn hạn chế mà thôi.Hãy chứng minh cho họ thấy rằng tất cả các khoản vay bạn đều đưa vào mục đích sxkd.Bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự-dân sự mà thôi và khi đó cứ theo luật dnghiệp mà làm.Hữu hạn nghĩa là bỏ ra như thế thì chấp nhận mất hết chẳng phải trả gì thêm ngoài số vốn đã bỏ ra ban đầu.

Hãy bắt đầu bằng việc đi làm công cho người khác.Khó chịu một chút nhưng chẳng còn cách khác đâu.

Miễn bạn còn niềm tin vào bản thân mình thì giữ được rừng xanh lo gì không củi đốt.

Những điều tôi nói đây là rút gan rút ruột nói với bạn bằng chính thực tế bản thân mình cách đây 3 năm.

Hân hạnh được kết nạp bạn vào hiệp hội những kẻ ngông cuồng.

(Các) Nguồn: Nghe ranh ngôn KH chơi: - "Trên con đường thành công có la liệt dấu chân của những kẻ thất bại.Chính những kẻ thất bại sẽ cho bạn lời khuyên hay ho nhất về thành công" - "Muốn làm giàu, trước hết phải biết bóc lột chính bản thân mình" Đã làm thì đừng sợ.Sợ thì đừng làm!!! OK boy?
    • phong2 năm trướcBáo cáo

Tôi cũng đang trong hoàn cảnh này , và cũng đang đi làm công để tồn tại , nhưng với tôi bây giờ lòng tin là một điều quá xa xỉ .

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Chào bạn ! trước hết mình xin chia buồn cùng bạn,về những chuyện không may đã xảy ra với bạn.Quả thật mình cũng không biết nên làm như thế nào để giúp bạn vượt qua đây.Nhưng mình cũng xin có vài lời chia sẽ chân thành thế này với bạn.Cuộc đời này là thế đó bạn a`,có thành công ắt có thất bại và ngược lại cũng thế,có thất bại ắt có thành công.điều quan trọng là sau cái thất bại đó ta như thế nào kìa,có học hỏi và rút ra được kinh nghiệm hay bài học gì cho bản thân hay không,người ta thường hay nói,"dễ là khi vấp phải một hòn đá và ngã,nhưng khó là khi gượng dậy đứng lên và đi tiếp "vì vậy đòi hỏi ta phải có một nghị lực kiên cường,một ý chí mạnh mẽ thì mới mong có thể vượt qua được tất cả.Thành công chỉ thật sự đến với những người có sự cố gắng vì nó,vì vậy mình khuyên bạn không nên vội nản chí vội bỏ cuộc,thành công đang ở trước mắt bạn đó nó như bạn có sự cố gắng và quyết trí làm lại từ đầu,Bạn thấy đấy có rất nhiều người làm nên sự nghiệp chỉ từ đôi bàn tay trắng,họ làm được vậy tại sao bạn không làm được chứ đúng không nào.Thắng không kêu bại không nản đó mới chính là thành công thật sự bạn a`.đừng nên vì một lần thất bại mà vội nản chí bạn nhé,Mạnh mẽ lên nào mà làm lại từ đầu.Mình tin chỉ cần bạn có sự cố gắng hết mình bạn sẽ vượt qua được tất cả thôi.hãy tin như thế bạn nhé mà vượt qua tất cả,thành công chỉ thật sự đến với những người vẫn còn niềm tin vào nó.cố gắng lên bạn nhé mà vượt qua tất cả ,xin lỗi mình đã không thể giúp được gì,mình chỉ có thể đưa ra được lời khuyên thế thôi.thành công hay thất bại là do tự bản thân bạn có sự cố gắng mà ra thôi,không ai có thể giúp được gì đâu,mọi người cũng chỉ có thể đưa ta lời khuyên thế thôi.Thôi cố gắng vượt qua tất cả bạn nhé chúc bạn may mắn và thành công sớm trở lại với bạn....

À ! còn chuyện của mình a`,mình cũng thất bại đấy nhưng thất bại của mình chỉ là 1 thất bại nhỏ thôi.Mình là 1 trong 4 người đứng đầu yahoo hỏi đáp VN ,chỉ trong 1 phút mình không còn gì cả, chỉ còn con số không mà thôi,nhưng mình vẫn không buồn,ko bỏ cuộc,mà mình đã cố gắng vui vẻ làm lại từ đầu,bạn thấy đấy bây giờ mình cũng đã trở lại như xưa ,tất cả là do mình không chịu bỏ cuộc mà ra đấy ,bạn hãy cố gắng như mình đi nhá ,thành cộng sẽ lại đến với bạn thôi.Thôi tạm biệt nhé ,chúc bạn may măn.........

• OOM
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Mất tiền tài là không mất gì hết .

Mất mát tình cảm là mất một nữa .

Mất niền tin vào chính mình là mất tất cả .

• 1 thập kỷ trước

Tôi là một cô gái, tôi quen với những gì mà mình đương nhiên được hưởng. Và rồi tôi kết hôn, sau đó một năm. Một mình tôi nuôi con dại, tôi không có công việc ổn định, không có nhà, bố mẹ tôi ở xa. Và giờ con tôi đã biết đi, biết nói, đó . tôi có một địa vị trong xã hội. Tất cả là tôi biết làm lại từ đâu, bạn mới chỉ thất bại trong công việc thôi. còn tôi cả nỗi đau tình thần bị giàng xé, phản bội, bị lừa gạt...Những lo toan về vật chất suốt ngày quẩn quanh lấy tôi.Bạn hãy cố lên đi. hãy nghĩ đến chính bản thân mình, gia đình mình, bạn bè mình. Không ai bỏ bạn đâu.BẠN hãy bắt đầu làm lại từ đầu và luôn cười tươi lên nhé!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Chia sẻ với bạn, Cuội bây jờ chán nản lắm, ko hiểu sao dạo này tâm trạng dễ bị kích động hay cáu gắt, dễ nổi nóng, mới bị sếp la xong, oải wá!

Có thất bại mới có thành công mà bạn, đứng dậy và cất tất cả thất bại vào 1 góc làm kinh nghiệm sống. Cười lên nào bạn, bước tiếp lên phía trước...

Cầu mong bạn luôn có sự tự tin về mình.

• 1 thập kỷ trước

Điều quan trọng tất yếu là bạn phải giữ vững tinh thần không được suy sụp , đi giải lao một thời gian , sau đó tìm ra nguyên nhân tại sao thất bại , từ đó rút ra bài học kinh nghiệm và không được buồn phiền , từ những đổ vỡ ấy đứng dậy làm lại từ đầu.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Thất bại hoàn toàn thường tốt hơn thất bại lỡ cỡ , nghĩa là không biết mình đang thành công hay thất bại !!!

Mình nghĩ anh không được bỏ cuộc , lấy lại quyết tâm và ý chí đã mất , học tập thêm kinh nghiệm để tránh lần sau không tái diễn , chúc thành công !!!

• 1 thập kỷ trước

Tiền bạc "ra đi" thì cũng có ngày "trở lại". NIỀM TIN (vào bản thân, vào cuộc sống) mà đánh mất rồi thì xem như mất tất cả. Điều quan trọng là bạn có đủ nghị lực để đứng lên sau vấp ngã không? Điều bạn cần làm bây giờ là hãy bình tĩnh và tìm kiếm cơ hội. Cơ hội thì ở khắp nơi, chỉ có điều là bạn có biết nắm bắt và thời cơ có mỉm cười với bạn hay không thôi.

Uhm... chỉ vậy thôi. Hy vọng rằng bạn có đủ niềm tin và nghị lực để có thể vực dậy. Good luck!

(Các) Nguồn: P/S: Chia sẻ với bạn 1 câu nói mà Q yêu thích: EVERYTHING WILL BE ALRIGHT! ;)
  • 1 thập kỷ trước

Bắt đầu lại từ 1 con số 0 quả thực ko phải là chuyện đơn giản với bạn và với bất kỳ 1 ai. Mình chỉ có thể khuyên bạn 1 vài câu

Bạn có thể nhờ gia đình mình giúp đỡ hay bạn bè, thân nhân để cố gắng đứng lên và làm lại cuộc đời 1 lần nưã, ko bao giờ là quá muộn cả đâu bạn à. Điều tất nhiên là bạn phải làm lại từ con số 0 , làm lại từ việc nhỏ nhặt trước cũng đc.

Tuy nhiên bạn phải mạnh mẽ để bỏ ngoài tai những lời ác mồm ác miệng của thế gian, tự tin thêm 1 lần nữa chứ bạn vì cuộc sống luôn luôn tạo cơ hội , ko phải vấp té 1 lần rồi nằm luôn ko đứng dậy.

Nói thì dễ mà làm thì rất khó , mình biết điều đó. Bạn phải cố gắng và mạnh mẽ vì chỉ có bạn mới giúp cho bản thân bạn mà thôi. 1 lần té 1 lần đau nhưng mà coi như đó là 1 lần kinh nghiệm , sau này ta sẽ ko vấp ngã như vậy nưã, biết đường mà né.

Chúc bạn thành công

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Tôi không có nhiều kinh nghiệm, chỉ nói được như vầy.

Tôi biết bắt đầu lại từ đầu không phải là một điều đơn giản, nhưng bạn sẽ mạnh mẽ hơn khi đã trải qua những điều tồi tệ. Bạn cần phải nỗ lực và tự tin vào bản thân mình, nhớ là đừng đau buồn vì đồng tiền, bởi vì mình làm ra tiền chứ tiền không làm ra mình.

Chúc bạn có một sự bắt đầu mới đầy suôn sẻ!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.