boo boo đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 1 thập kỷ trước

Phá thai là 1 tội,phải làm gì bây giờ!?

Bây giờ thái độ của tôi đối với kon bạn thân phải như thế nào đây? Nó vừa báo tin sét đánh, vừa phá thai 5 tuần tuổi, việc đã rồi, còn ngăn cản gì được nữa. Tôn giáo của chúng tôi không cho phép phá thai, điều này nó cũng hiểu rất rõ mà. Đó là hủy diệt sự sống, là dập tắt một sinh mạng, là giết người,hơn nữa còn là con mình. Tại sao lý lẽ của những người đó đều giống như nhau. Đều bảo là thai nhi đó còn nhỏ quá, nó chưa có ý thức, chỉ là một cục máu thôi. Tại sao, tại sao dám nói như thế. Cái sinh mạng bé bỏng đó, không hề có khả năng tự vệ. Các người không phải là nó, không cảm thấy đau đớn, không biết suy nghĩ của nó. Vậy tại sao dám khẳng định nó chỉ là một cục máu, chủ quan, quá chủ quan và ích kỷ. Tại sao dám làm mà không dám chịu trách nhiệm, không phải quá hèn nhát hay sao. nếu nói sinh ra mà không nuôi được thì mới là vô trách nhiệm, lý do đó là đủ để giết nó hay sao. Thấy một tội ác diễn ra ngay bên cạnh mình, là người thân thiết của mình làm mà không thể làm gì được, chẳng thể làm gì. Giờ có ai biết tôi nên nói gì, làm gì để kon bạn nhận ra sai lầm của mình và sẽ không lặp lại nữa không?

12 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Trên thế giới này có biết bao nhiêu là thai nhi bị giết trong 1 ngày! Bạn thân của bạn phạm tội nặng, bạn là người đạo Chúa, và bạn muốn khuyên bạn của bạn thế nào àh? Bạn hãy cầu nguyện với Chúa, để Tình yêu và Lòng Thương Xót của Chúa đánh động tâm hồn bạn của bạn. Đây là cách tốt nhất. Còn nếu Chúa đặt Thần Khí của Chúa trên miệng lưỡi của bạn thì khỏi phải nói rồi. Bạn cứ việc mở miệng ra là tha hồ mà giảng cho bạn của bạn biết thôi. Vì Chúa Thánh Thần đang nói trong bạn mà !!! Chúc bạn luôn là người '' ghét tội nhưng phải yêu người có tội" như Chúa dạy nhé !!!

Thật sự Chúa đã đánh động rất nhiều tâm hồn đã lỡ phạm tội phá thai để họ biết tội của mình. Họ phạm tội chỉ vì họ ko biết đó là tội. Nguyên nhân chính đó là do lương tâm ko đủ mạnh để lấn át nỗi sợ hãi do ma quỉ gây ra. Tiếp nữa là do bị giáo dục sai lạc, cứ tưởng làm thế là đúng. Tiếp nữa là do ích kỉ, độc ác, chỉ nghĩ đến mình. Nguyên nhân nào cũng là do ma xui quỉ khiến nên mới làm vậy. Hix...

Còn ông thần nào cổ vũ phá thai thì đi triệt sản vĩnh viễn luôn đi rồi tha hồ mà chơi cho sướng---> Vĩnh viễn tuyệt tự tông đường luôn, phúc đức thế thì còn gì bằng???

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

Bạn có thể tìm Kinh Trường Thọ Diệt Tội của Phật giáo để biết thêm thông tin.

Thân chào!

• 1 thập kỷ trước

phá thai là 1 trong 5 tội nặng nhất trong đạo Phật còn gọi là Ngũ nghịch:

1. giết cha; 2. giết mẹ; 3. giết thai; 4. làm chảy máu Phật ( trong thời đại hiện nay thì là đập chùa, hủy tháp); 5. phá sự hòa hợp trong Tăng đoàn.

phạm 1 trong 5 tội này thì sẽ bị đày vào Ngục Vô Gián chịu vô số nhục hình ko được siêu thoát; nỗi thống khổ là ko điều gì tả hết được.

bạn là người bạn tốt quá, nhưng bạn của bạn đã vướng vào lưới tình rồi thì khó mà thoát ra được khi mà csong hiện đại có đầy đủ phương tiện để có thể xóa bỏ hậu quả của cuộc tình. nên bạn ấy sẽ ko nghe bạn đâu, nếu là người đã hối lỗi cho việc đã xảy ra thì bạn ấy đã ko lạnh lùng nói ra con mình chỉ là cục máu như thế. bạn ấy vẫn còn say tình lắm nên bạn ko thể nói gì để giúp bạn ấy nhận ra lỗi lầm ấy. nhưng một lúc nào đó bạn ấy sẽ hiểu bạn ấy đã làm gì cho mình, cho gia đình, cho bạn bè chưa? bây giờ điều bạn làm là hãy thẳng thắn nói chuyện với bạn của bạn 1 lần thật rõ ràng suy nghĩ của bạn về việc đó và nếu như bạn ấy ko tiếp thu, hãy để bạn ấy chịu trách nhiệm cho điều mình làm. chúc bạn thân tâm an lạc

• 1 thập kỷ trước

Theo mình, bạn hãy bình tâm và nhẹ nhàng khuyên bảo bạn của bạn. Chắc hẳn cô ấy giờ đây cũng đau khổ và bị dằn vặt nhiều lắm, làm sao mà không đau khổ khi gây ra một tội lỗi như vậy, làm sao mà không đau xót khi phải hủy đi mạng sống của một thai nhi nằm trong bụng mình. Trước hết bạn hãy cố gắng hiểu, cảm thông và chia sẻ với sự bế tắc của bạn mình, sau đó tìm cách khuyên bảo cô ấy để sai lầm không tái diễn lần nữa, vì dù sao sự việc cũng đã xảy ra, không thể cứu vãn được, và Phật đã dạy "Món quà lớn nhất của đời người là khoan dung". Thân!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Đúng vậy bạn ạ . Hàng động phá thai là hành động hoàn toàn sai trái . Bạn cũng đừng vội trách bạn bè của bạn như vậy . Chắc có lẽ là do bạn của bạn có nổi khổ riêng nên không thể để lại đứa bé tội nghiệp ấy . Bây giờ chuyện đã lỡ rồi bạn hãy cố gắng tâm sự với bạn của bạn xem là cớ sự vì đâu mà lại phải hành động như vậy . Bạn hãy tâm sự một cách nhẹ nhàng và cẩn trọng , hãy cố nén sự bực tức của bản thân và hãy tìm cách an ủi . Biết đâu ngay lúc này người bạn của bạn đang cần sự quan tâm và chia sẽ của bạn thì sao .

Chúc bạn thành công !

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

chào bạn.với tư cách đó bạn nên khuyên nó vào nhà thơ để cầu nguyện (đạo chúa) vào chùa (đạo phật)...để con người có cảm giác được nhẹ tội...dù gi` thai nhi cũng là 1 sinh mạng nhưng nếu để sống thì hậu quả sau này sẽ khó lường ..hãy nên cúng cô hồn và mỗi ngày cầu nguyện cho vong hồn của "cục máu " được siêu thoát (theo người xưa)

chúc bạn có thể chia sẽ nỗi buồn với nó

thân.........

• 1 thập kỷ trước

mục đích của bạn.

nếu bạn muốn chỉ trích người bạn đó vì thấy người đó làm sai chỉ để nói là bạn tốt hơn thì bạn sẻ thất bại. vì người đó sẻ nghĩ như vậy.

với bạn của bạn nếu không biết lỗi bạn nên khuyên người đó về việc phá thai sẻ ảnh hưởng đến sức khỏe sau này. và người đàn ông làm ra cái thai đó sẻ không kính trọng cô ấy nửa. mà coi thường. không phải đạo lý cứ nói đúng là sẻ có người nghe vì căn cơ mỗi người khác nhau. cách nhận thức đúng sai củng khác nhau.

mong bạn có thể hoàn thành tâm nguyện nhưng đừng chỉ trích vì sẻ làm khoảng cách giửa hai bạn xa ra. thường thì người ta nghe lời bạn sẻ dể hơn là nghe lời thù. đừng làm hai người không cùng một chiến tuyến và tỏ ra bạn là chân lý và người kia phải nghe hãy làm một người bạn thân thiết. và cô ấy sẻ nghe.

• 1 thập kỷ trước

Chỉ có cách là bạn hãy yêu thương người đó hơn, quan tâm hơn và hãy chia sẻ nhiều nhiều hơn thế nữa. Có người suy nghĩ được, dám chịu trách nhiệm nhưng không phải ai cũng thế. Mọi chuyện đã rồi nên bạn chỉ có thể khuyên người bạn ấy lập một bài vị của đứa trẻ rồi đưa lên chùa. Hàng năm lên thăm nó như một thành viên trong gia đình(vì vốn dĩ là như vậy). Hãy giúp cô ấy nhìn nhận thấy việc làm của mình là không tốt nhưng hãy an ủi để cô ấy vơi đi phần nào mặc cảm chứ đừng cố xoáy sâu vào chỉ trích...Việc tìm học giáo pháp và nghiên cứu kinh Phật cũng rất tốt trong giai đoạn này. Bạn cũng nên giúp cô ấy có cơ hội tạo thêm nhiều thiện phước để hồi hướng lại cho người con đó và cũng để vơi đi phần nào tội nghiệp của cô ấy. Bạn nên đau lòng là tìm cách giúp đỡ chứ đừng phẫn nộ mà sai lạc nhé.

Thân!

• 1 thập kỷ trước

Hãy tha thứ, cảm thông và chia sẻ

Bạn càng chỉ trích, bạn của bạn sẽ càng phòng thủ --> thất bại.

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Về bản chất thì ta không đồng tình với phá thai, nhưng nếu sinh con ngoài ý muốn sẽ phát sinh sự đau khổ không mong muốn cho đứa bé nên khó có thể nói đúng sai trong vấn đề này. Chúng ta nên tùy cơ ứng biến, không lạm dụng phá thai, cũng không nghĩ nó quá xấu xa.

(Các) Nguồn: nghiamyphu@yahoo.com.vn
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.