Nếu Trái đất không nghiêng liệu có thể xảy ra hiện tượng thủy triều? (tt)?

Mình muốn biết làm sao để có thể tiếp tục đặt câu hỏi mà không cần tạo câu hỏi mới hay đây là do chế độ của Y!QA

Vậy là các bạn dựa theo 1 số tài liệu nào đó (hồi đó mình có học qua) nêu lên kiến thức mà mình cũng có thể tự tra. Nhưng có điều mình chưa được biết là thí nghiệm nào chứng minh hiện tượng thủy triều là do ảnh hưởng của lực hút của mặt trăng (lẫn mặt trời...và không phụ thuộc tình trạng trái đất nghiêng và tự quay)

Cho đến lúc này giả thuyết về hiện tượng thủy triều theo suy nghĩ thiển cận của mình vẫn là do trái đất nghiêng và tự quay nên mới xảy ra được hiện tượng thủy triều...

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Do lực hút của mặt trăng, trái đất và các hành tinh bên ngoài tác đông, và mặt trăng là tác nhân chính chứ đâu phải do trái đất nghiệng . Thí nghiệm của bạn không đúng rồi.bạn kéo cái xô chứ làm sao kéo chất lỏng được giống lực hút của mặt trăng, và bạn nên bỏ cái giả thuyết vô căn cứ đó đi là vừa rồi đó.

sách vở nào cũng phải có căn cứ khoa học của nó mới tin được, bạn cho là chỉ có bạn mới có kiến thức từ nước ngoài chắc? nên tự lắng nghe mọi người đi.

chào!

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

Đầu tiên mình xin nói trước, wikipedia chỉ là dạng từ điển bách khoa mở, có nghĩa là do người dùng tự viết vào, việc tin theo wikipedia là một điều không chắc chắn vì người dùng có thể viết tùy thích, không có nguồn gốc, cơ sở chắc chắn.

Bài còn sơ khai có nghĩa là bài viết chưa hoàn chỉnh, sao không tự tra một nguồn gần nhất là wikipedia English. Link:http://en.wikipedia.org/wiki/Tide

về thí nghiệm mà bạn làm, sai hoàn toàn, bạn và em bạn chỉ tác dụng lên xô đựng nước chứ không tác động trực tiếp lên nước (lực hút mặt trăng tác động trực tiếp lên nước khiến nước dâng lên).

Có thể giải thích một cách đơn giản hơn như sau:

khi mà có 1 lực hút (trọng lực) tương đối lớn xảy ra (khi mặt trời mặt trăng và trái đất thẳng hàng nhau) thì thủy triều sẽ xãy ra ở nơi đó. Nếu trong trường hợp trái đất nằm giữa thì nước (hay thủy triều) sẽ dâng lên 2 bên. Nếu trong trường hợp măt trăng nằm giữa thì nước (thủy triều sẽ dâng 1 bên. Và sẻ không có trường hợp thứ 3 là mặt trời nằm giữa :D

Còn về trái đất nghiêng thì bạn nên xem kỹ lại thiên văn học hay trọng lực học. Vì trái đất hình tròn nên lực hút sẽ được phân bố đều, nên mực nước biển ở mọi nơi là như nhau, bết kể trái đất có nghiêng 1 góc 180 độ hay gì gì đi chăng nữa.

Cũng xin nói thêm là trái đất của chúng ta không tròn hoàn hảo lắm vì khi trái đất quay, sẽ có lực li tâm. Vùng có lực li tâm lớn nhất là vùng xích đạo vì xích đạo là nơi quay nhanh nhất trên trái đất. Vùng có lực li tâm nhỏ nhất là vùng cực, nơi có trục trái đất giả định. (Cái này nếu bạn không hiểu thì tui cũng bó chân với bạn.). Vì có lực li tâm khác nhau nên sẽ bù trừ cho trọng lực, gây nên sự khác biệt về trọng lực ở nhiều nơi trên trái đất, nên mực nước biển sẽ khác nhau chút ít.

• 1 thập kỷ trước

Nguyên nhân sinh ra thuỷ triều (tt) có nhiều nguyên nhân.

Xét trường hợp không nghiêng ( mặt trăng nằm trên mặt phẳng xích đạo ).

Trong hệt thống Tđ-mặt trăng, 1 chất điểm nước chịu tác dụng của 4 lực:

1- Lực hấp dẫn của moon.

2- Lực hấp dẫn về tâm Tđ.

3- Lực ly tâm do Tđ quay quanh trọng tâm chung ( trọng tâm chung của Tđ và mặt trăng ).

4- Lực ly tâm do Tđ quay quanh trục của nó.

Trong 4 lực trên thì 2, 4 có hướng và độ lớn tác dụng với mỗi điểm nào đó trên Tđ không đổi nên không ảnh hưởng đến tt.

Từ đó người ta có thể xác định được lực tác dụng lên chất điểm nước lần lượt là mặt trăng, mặt trời, các thiên thể khác.

Nếu Tđ không nghiêng chỉ ảnh hưởng đến biên độ triều.

Theo thí nghiệm của bạn thì lực hút của mặt trăng, mặt trời lên xô nước của bạn quá nhỏ, lượng nước quá ít gần như không bị ảnh hưởng lực cộng hưởng và lực ma sát của nước với xô lớn..

Để giải thích các lực gây ra thuỷ triều ở đây tôi không thể đưa ra được vì nó còn liên quan đến hình vẽ và các công thức.

• 1 thập kỷ trước

vẫn xảy ra hiện tượng thủy triều, vì hiện tượng thủy triều là do sức hút của Mặt trăng và Mặt trời tác động, nhưng mặt trăng gần Trái Đất hơn nên hiện tượng thủy triều do mặt trăng gây ra là lớn hơn.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

1/Bạn pham nói khá đúng nhưng ko nhất thiết mặt trăng, trái đất, mặt trời thẳng hàng mới có thuỷ triều.

2/Và mình có thí nghiệm này để tránh việc chỉ tác động lên xô mà ko ảnh hưởng tới nước .thay vì việc dùng xô, mình dùng 1 cái bình nhỏ, thay vì dùng nước mình dùng bột sắt (bạn có biết nước được tạo ra từ những phân tử nhỏ liên kết hidro với nhau, ta dùng những hạt sắt nhỏ tượng trưng cho phân tử nước), và thay vì dùng lực của cả hai anh em bạn mình dùng nam châm. 1nam châm lớn ở 1 bên, và nam châm nhỏ (rất nhỏ) ở bên đối diện, biết là hai bên đều hấp dẫn hạt sắt, nhưng nước lại khác chúng liên kết nhau cho nên chỉ bị kéo về 1 bên với lực lớn hơn (hai lực này sẽ hợp lại thành lực mới kéo về phía lực lớn hơn)., thử nghiêng bình xem hạt sắt vẫn bị hút về phía nam châm--> trái đất dù nghiêng hay ko nghiêng thì nước của nó vẫn chịu tác động của lực hấp hẫn và nước sẽ bị kéo về phía hấp dẫn nhiều hơn(cả phần đối xứng tâm của nó do TĐ hình cầu )-->thuỷ triều vẫn xảy ra.

3/Còn hiện tượng thuỷ triều xảy ra ntn chắc bạn đã nắm rõ rồi ha.

4/Không những thuỷ quyển mà cả khí quyển và địa quyển cũng chịu tác động của lực hấp dẫn chỉ là nó ko dễ phát hiện . Người ta tính được ở 1 số nơi mặt đất cũng nâng lên hạ xuống hằng ngày với biên độ khoảng vài dm.

5/Việc trái đất tự quay chỉ mang hiện tượng thuỷ triều đến khắp nơi trên trái đất trong 1 ngày,thay vì 1 tuần trăng nếu trái đất ko quay

Chào bạn:)

• 1 thập kỷ trước

Mình đây.

Chưa bạn nào trả lời câu hỏi ban đầu của mình hén...

Mình biết những kiến thức các bạn đưa ra trên đây đều từ trong sách vở ở Việt Nam, wikipedia về thủy triều của Việt Nam có ghi còn sơ khai nghĩa là chưa được công nhận.

Điều mình CẦN chính là 1 THÍ NGHIỆM để XÁC THỰC rằng dù trái đất không nghiêng (và tự quay) thì bằng lực hấp dẫn giữa các hành tinh (mặt trăng, mặt trời...vẫn cho trái đất hiện tượng thủy triều)

Mình có làm thí nghiệm đơn giản về lực hút của mặt trời và mặt trăng (mình và em mình cùng nắm 1 bên xô nước mà kéo về bên mình, mình đóng vai trò mặt trăng với lực hút lớn...tất nhiên xô nước không được quay và tụi mình vẫn ráng giữ cho xô không bị nghiêng 1 bên) thì có thấy nước sóng sánh chứ không có hiện tượng nước dâng lên hạ xuống...

• 1 thập kỷ trước

Trục TĐ nghiêng so với mặt phẳng hoàng đạo ảnh hưởng đến hiện tượng ngày & đêm chênh lệch và các mùa trong năm chứ không ảnh hưởng đến thủy triều

• 1 thập kỷ trước

Cho dù Trái Ðất không nghiêng nhưng vẫn xảy ra hiện tưởng thủy triều thôi.

• 1 thập kỷ trước

Bạn lầm rùi,thủy triều là do lực hút of mặt trăng tác động vào,cái này đc học từ địa lý lớp 8 9 gì đó.Bạn có thể xem trong wikipedia

• 1 thập kỷ trước

Chi tiết " Thủy triều xảy ra nguyên nhân do sự tác động từ lực hút của mặt Trăng mặt Trời " đã đc các nhà khoa học nghiên cứu và xác nhận ( nên ko còn là giả thuyết nữa) kiến thức ấy cũng đã có mặt trong SGK nên mình tin chắc là đúng. Bạn cũng đứng thắc mắc chuyện này nữa.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.