suspension đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

"Đàn bà" có nghĩa là gì ..khi được nhìn dưới mọi góc cạnh mà bạn có thể biết được ?

"Đàn bà" có khác với "nữ tính" hay không ?Hì..tớ nghe mãi..hai từ "đàn bà...đàn bà.." mà rốt cục chẳng hiểu cái gì hết...Mong sự giải thích của các bạn.Xin cám ơn..

Cập nhật:

Cám ơn các bạn lắm lắm..

Ngọc Thiện hay nghe "đẫm chất đàn bà." , "rất là đàn bà"..là như thế nào. ??

Cập nhật 2:

Các bạn ới,..ơi..các bạn có bít rằng..các bạn giỏi,hay và tuyệt lém hem ??

Cập nhật 3:

Các bạn ơi.."đàn bà" có phải là do lượng hóc môn nữ..cao ..trong nội tiết tố hay không ?

Cập nhật 4:

Chúc tất cả các bạn an lành,hạnh phúc..và rất mừng vì A An Hòa đã mạnh khỏe trở lại..

Xin đôi lời cùng A An Hòa :nhân vật hay gây "rắc rối" trong ngôn từ nhất là từ đời @Mien di rồi đến đời @Sỏi..(Không biết @Sỏi là giống đực hay giống cái ..mà Lifefun ..lại xếp vào hàng.."đàn bà" ??)Lúc đầu "đàn bà" là 2 từ thật là đơn giản..

nhưng sau đó nào là :"quyền năng đàn bà","thấm đẫm đàn bà","rất đàn bà"...nghe đi nghe lại..rốt cục chẳng..hiểu gì hết trơn !!

Em và các bạn gái...luôn ngưỡng mộ các bậc "Đàn Anh" không chỉ riêng là "đàn ông" ..rất đỗi "đàn ông"(cái này tự biết đó nghe..)..mà là ngưỡng mộ sự hiểu biết...đến độ "ngạc nhiên" và "kỳ lạ !

Cập nhật 5:

của @An Hòa P,Châu Quy62,Trai N,@Sỏi....v.v..

Cập nhật 6:

Ngọc Thiện rất lúng túng khi bình chọn vì nhiều câu trả loài quá hay đành để cộng đồng bình chọn vậy .

Vô cùng cảm mến Các Bạn và Các Anh..

Cập nhật 7:

@Thạch Thảo:hi..hi..còn "um sùm"...cái.....

Cập nhật 8:

Các Bạn..và các Anh ới..ơi..Ngọc Thiện nghiền ngẫm..lại thấy @Thạch Thảo..ý kiến hay..NT suy nghĩ lại..(NT cũng là đàn bà mừ ...)

26 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Trong một lần góp ý phản hồi cho câu hỏi của ông Gauloise về đề tài phụ nữ, Hoà tôi đã xin được gọi tất cả phụ nữ là đàn bà, không luận tuổi. Rất tiếc chỉ sau đó vài phút cây đại thụ Gauloise bị xoá mất biệt danh.

Và có lần Miên Di phê phán về cách gọi phái nữ bằng tên chung " phụ nữ ", ông cho rằng kiểu nói đó không hay. Vâng, nội hàm của " phụ nữ " rất nghèo, nó chỉ có ý nghĩa phân loại, không mang bản chất, và vì thế không gợi cảm tí nào. Nếu để ý các Bạn sẽ thấy Sỏi thường né tránh cách gọi " phụ nữ ".

Và hôm nay, Hoa Sao Băng lại đưa lên cùng một quan điểm. Ghê gớm thay Hoa Sao Băng ! Không biết có phải bạn đã dùng phép nội quan hay không, vì chính tôi cũng chỉ học được điều này từ một người đàn bà, Alba de Cespedès, trong tác phẩm nội quan nổi tiếng của bà có nhan đề " Đàn Bà ".

Vâng, người con gái khi mới biết chơi biết chạy, đã là đàn bà, và sẽ là đàn bà với tất cả đặc trưng mà từ nghĩa này mang lại, cho đến ngày cô ta nhắm mắt. Họ đều " khao khát yêu thương như nhau " ( so với từng chặng đời của chính họ ). Họ mang một thiên chức cao cả nên cần phải trọn vẹn ngay từ độ ấu thời. Có một tác gia Pháp rất gần với ông Gauloise nhà ta về khoản phụ nữ, Guy de Maupassant. Đàn bà rất ghét đọc ông, văn cứ như dao cạo vào nứa. Những truyện ngắn của ông có nhiều bản dịch tiếng Việt, xin giới thiệu đến các Bạn.

Còn phái nam thì tính cách chỉ được định hình trong suốt thời gian dài. Liên quan với câu hỏi mới đây của Ngọc Thiện, tuổi tác chưa chắc đã làm nên được một người đàn ông. Con trai và đàn ông khác nhau xa lắm.

Tôi không biết đến độ tuổi nào thì đàn bà không còn muốn được gọi là " Em " nữa. Nhưng trong chừng mực tương ứng, tôi chỉ muốn gọi đàn bà là em thôi, " Em mãi mãi ", chẳng kể một ngày " Tóc xưa dù đã bây giờ...sương bay ". Vì đàn bà thực ra không có tuổi, Thiện ạ !

-----------------------

Ngọc Thiện,

Câu " các bạn ơi " thứ hai của Ngọc Thiện làm tôi vấp. Xin Người, xin Em đừng giản ước Đàn Bà xuống đến chiều kích sinh học như vậy, Em có thương PC/IS, thương Ngạo, thương Trai N, thương Sỏi, và...tội nghiệp tôi không?

Đúng như Trai N đã nói, đem nữ tính mà đo đàn bà cũng cầm như báng bổ, nỡ đâu xuống đến tận óóc-môn này !

Không Thiện ạ ! Ngay cả khi nội tiết tố chưa vun đắp xuân thì, đã có người đàn bà nghèo khổ có mái đầu ba vá cắt giấy "may" áo cho búp bê, con búp bê là cái vỏ chai dầu khuynh diệp, ngay cả khi nội tiết tố cạn rồi như lòng sông khô trắng, vẫn có người đàn bà phai trắng mái đầu ngồi ôm nấm đất hát ru con.

Có đúng hem Em ?

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

Đàn bà và nữ tính không như nhau.Trong người đàn ông cũng có nữ tính

"Vì ngày nay đàn bà biết khai thác các đức tính đàn ông trong mình:làm chủ bản thân & thế giới,ý chí vượt qua bản thân, sự phản kháng áp bức...

Các đấng tu mi khai thác các đức tính đàn bà trong mình::Bảo tồn thế giới, khôn ngoan cẩn trọng,lòng trắc ẩn, thương người...."

• 1 thập kỷ trước

Cái bài hát này, nó cũng gói ghém một niềm đau đấy

http://my.opera.com/chungthuydu/blog/show.dml/1849...

Đàn Bà - Nguyễn Hưng

Đã từ lâu, tôi vẫn thường trong bóng đêm

Mang nỗi buồn không biết tên

Tôi đã thầm thề mây hẹn gió.

Tôi muốn lánh xa chuyện đời

Tôi muốn quên đi loài người

Tôi ước mơ trong cuộc đời không có đàn bà.

Bỗng một hôm, tôi với người quen biết nhau

Tôi nghĩ tình chỉ thế thôi

Đâu biết lòng thầm mang niềm nhớ.

Tôi muốn lánh nhưng lại tìm

Tôi muốn quên nhớ càng nhiều

Tôi muốn xa nhưng lại gần hỡi đàn bà ơi.

ĐK:

Ôi đàn bà là những niềm đau

Ôi đàn bà là ngọc ngà trăng sao

Ôi đàn bà lại là con dao làm tim nhỏ máu.

Ôi đàn bà dịu ngọt đêm qua

Ôi đàn bà lạnh lùng hôm nay

Ôi đàn bà là vần thơ say

Khúc nhạc chua cay.

Vĩnh biệt em, thương chút tình nơi xứ xa

Tôi biết rồi em sẽ quên

Một cõi đời mình tôi thầm nhớ

Em đã đến như huyền thoại

Em đã đi không một lời

Ôi thế nhân, ôi cuộc đời hỡi đàn bà ơi.

• 1 thập kỷ trước

Xin cho Lifefun được chia sẻ một chút về thế giới đàn bà trong yahoo này thôi, các ý tứ sâu rộng sỏi, thềm xưa phương cựu và các bạn khác đã trả lời thật nhân văn, khúc triết và pha chút hài hước, bi ai hùng tráng có cả rồi.

Nếu một ngày nào đó các ngài nam giới thân yêu ơi, chỉ còn lại độc mỗi các ngài ở đó mà mổ cò về : vi tính, máy móc, kinh tế, triết học, thơ ca............Rồi tâm lý.....đàn bà chúng mình sẽ biến mất sạch thì toàn cảnh ở yahoo này sẽ ra sao???

chẳng còn những:

Trong sáng, thánh thiện của Ngọc Thiện, Hồng Nhung, Thịnh T, chim vàng anh, Nhánh lan rừng, lan tím, rainy.........văn chương, hoa sao băng.........Cô nàng đẹp trai.. Hoa hồng gai 88...Thùy Dương..........Tý nà........

Thấm đẫm nữ tính, mượt mà đáng yêu, hài hước của: Bliss, cathan74, bà tám dễ thương, gió heo may, văn uyên H, Hà yến.....Lãng quên........Cát tường như ý...........

Tuyệt vời thăng hoa, đầy cảm xúc đưa ta tới chân trời của cái đẹp, cái hùng vĩ , lãng mạn, say đắm của: Sỏi, Vũ Thị V, Nam phương Hoàng Hậu, Lê Thị Lơ Mơ....

Còn biết bao các bạn " Đàn bà " khác xin lỗi cho mình sẽ điền dần vào nếu câu hỏi chưa giải quyết..... và các bạn sẽ cho tôi tự điền vào ấn tượng của tôi về sau nhé theo cá tính...........

Mỗi bạn là một chân trời mới lạ mà chính tôi là đàn bà phải khao khát khám phá, và mỗi người đều đem lại cho tôi một cảm xúc tươi mới, như đứng trước một bức tranh đẹp đẽ đầy mới lạ và tiềm ẩn..........

TÔI THẬT YÊU QUÝ CÁC BẠN!

-----------------

Tôi không thể hiểu nổi tại sao tôi tặng dấu chỉ lên cho các bạn mà bây giờ nó lại không thấy và bấm vào lại không thể được thật kỳ quặc! Và những câu trả lời tuyệt vời của các bạn đều bị dấu tay chỉ xuống?

-----------------------------

Ngọc THiện: Mình yêu mến cái hồn nữ tính trong sỏi, mình là người cũng thiên về nghệ thuật, mà nghệ thuật thì luôn sáng tạo........Luốn tưởng tượng, luôn cách điệu......Sỏi thân! Mình thấy bạn rực rỡ nhất trong dáng vẻ một người đàn bà, mình sẽ vẽ bạn đẹp hơn trong dáng hình nghệ thuật đó.!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Nếu định nghĩa theo cách phát âm thì đàn bà chỉ đơn giản họ không phải là đàn ông thế thôi. Nhưng một khi gặp ai đó quá nhiều lời thì họ lại dùng từ "đúng là đàn bà", rồi có ai đó tính toán chi li từng chút nhỏ nhặt mà không thấy được cái lợi ích lớn lao đằng sau... ng ta cũng dùng từ "đàn bà có khác"... Đó chỉ là một trong những khía cạnh nào đó, vậy bạn đã hình dung ra thế nào là đàn bà chưa? Cũng như khi nghe cái từ "đàn ông mà" là người ta liên tưởng tới hình ảnh dơ dáy luộm thuộm, cọc cằn....

Mình rất khoái cái triết lý của ông bạn "Thềm xưa Phương Cựu" kiểu nào thì cứ nghe cái từ "Em" vẫn thích hơn.

• w00t
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Ngọc Thiện ơi, nếu giải thích được "Đàn bà" có nghĩa là gì thì " Đàn bà" không còn là ..."Đàn bà" nữa rồi...

"Đàn bà" có nghĩa là: tất cả những câu trả lời của các bạn ở trên cộng lại và thêm hàng vạn nghĩa... chưa nói hoặc ...không thể nói ra... :)

• Egal2
    Lv 5
    1 thập kỷ trước

Góp vui cùng các bạn về đàn bà

"Cho tôi hỏi đàn bà là chi chi?

Là những gì rung động trái tim ta,

Làm cho ta cảm thấy nổida gà,

Là gặp gỡ, xốn xang, là tiếng sét,

Là hợp gu nghĩ là chung tính nết,

Là âm thầm nhung nhớ lúc chia xa!

Là nụ hôn ơi rợn cả thịt da,

Là ẻo lả vòng tay nhưng rất chặt.

Là mái tóc mùi chanh thơm hăng hắc,

Là môi mềm tẩm thấm bùa mê.

Là đôi chân thoăn thoắt, đến, đi, về

Là son phấn ngạt ngào hương rựcrỡ,

Là niềm vui cho hồn ta cời mở,

Là đắng cay nhục nhã lúc ghen tuông.

Là dễ thương ở những lúc thẹn thùng,

Là bẳn gắt dữdằn khi la lối.

Là những người sợ ma về ban tối

Là ôm chặt để tìm chỗ chở che.

Là đắm say lúc má tựamôi kề,

Là hay nói suốt đời yêu anh mãi.

Là cái tật tối ngày luôn lải nhải

Là chỉ mình lẻp hải, các ông thua!!!

Là shopping hay đi sắm đi mua,

Là phục vụ đến gãy lìa xươngsống!

Là hay hơn mặt chầm dầm một đống,

Là hỏi gì không nói, gọi không thưa.

Là ngoài trời vừa nắng lại vừa mưa,

Là phả itrái trắng đen không phân biệt

Là cải cọ ta vẫn là thua thiệt!

Là chịu thua thôi đi ngủ choxong.

Là vắng nhà một bữa đã nhớmong,

Là đủ thứ hầm bà lầng trong đó!

Tạ ơn trời Ðàn bà vẫn còn đó

Ðể đàn ông vẫncòn có niềm vui,

Chỉ đàn ông? Thà chết quách cho rồi

• 1 thập kỷ trước
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Tùy vào mọi góc cạnh, có khi gọi:

- Ôi! Đàn bà

- A! Đàn bà ?

- Ai da, Đàn bà !?

- Hết biết ... Đàn bà mà !

- Tất cả là ĐÀN BÀ;

Trên hết vẫn là ĐÀN BÀ! Bạn ơi!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Chào bạn. Ngôn ngữ Việt Nam ta rất phong phú mỗi từ mỗi nghĩa nó đều chứa đựng những ý nghĩa sâu xa. Theo như bạn nói, đàn bà nghĩa là gì và tại sao người ta lại phân biệt giữa đàn bà và con gái.

Đàn bà theo ý nghĩa của người Việt Nam ta có nghĩa là những người đã có chồng, có con họ lo cho gia đình lo cho cha mẹ buôn ba với xã hội họ không còn những giây phúc tự do và rãnh rỗi giống như nam nhi như bọn mình vậy nè, Khi có vợ không còn là con trai mà đã trở thành đàn ông vậy đó.

Nói chung con người chúng ta chia thành ba giai đoạn:

1/ Khi sinh ra và lớn lên người ta gọi là con trai, con gái

2/ Khi bước lên xe hoa người ta gọi là đàn ông, đàn bà

3/ Khi về già người ta gọi là ông lão, bà lão

HIhi câu hỏi của bạn hay lắm ngôn từ Việt Nam ta rất phong phú và đa dạng chúng ta có hoc suốt cả cuộc đời này đi nữa cũng không bao giờ hiểu hết được những ý nghĩa của mỗi chữ chúng ta hiễu chỉ là những nghĩa chung nhưng khi nó đứng với một ngôn từ khác thì nó hoàn toàn trở thành một nghĩa khác

tlephattoan@yahoo.com

(Các) Nguồn: Theo hiểu biết của mình
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.