Làm thế nào giải thích được hiện tượng Bùa-Ngãi?Bùa-Ngãi có thật không?

Hồi em còn nhỏ ở Việt-Nam,nhà nghèo lắm lại ở trong gia-đình đơn thân không cha,chỉ có mẹ. Vì nhà nghèo nên Mẹ của em phải bương chải làm ăn đi buôn ở Campodia,vì buôn hàng trốn thuế nên mẹ Em phải đi thầy chuộc ngãi để bịt mắt công an mỗi lần đem hàng qua cửa khẩu,mẹ chuộc nhiều ngãi lắm,Em còn nhớ trong đó có... hiển thị thêm Hồi em còn nhỏ ở Việt-Nam,nhà nghèo lắm lại ở trong gia-đình đơn thân không cha,chỉ có mẹ.
Vì nhà nghèo nên Mẹ của em phải bương chải làm ăn đi buôn ở Campodia,vì buôn hàng trốn thuế nên mẹ Em phải đi thầy chuộc ngãi để bịt mắt công an mỗi lần đem hàng qua cửa khẩu,mẹ chuộc nhiều ngãi lắm,Em còn nhớ trong đó có một chậu hoa rất đẹp,mẹ giao cho em chăm sóc mỗi khi Mẹ vắng nhà:em chỉ càn nhớ lời Mẹ dặn là mỗi ngày cho cây hoa ấy an7 1 trứng-gà,lạ lắm chỉ cần bỏ quả trứng vào cây chờ khoảng 10 phúc sau lượm quả trứng ra thì chỉ còn cái vỏ không?vật thể trong quả trứng biến mất,hiếu kỳ Em hỏi mẹ,mẹ không trả lời chỉ bảo con nít đừng nhiều chuyện?tháng năm trôi qua em và mẹ đã không còn ở ViệtNam nữa,mọi chuyện theo năm tháng rồi cũng quên đi,nhưng những tháng ngày gần đây em thấy mẹ kỳ lắm,đôi lúc mẹ nói và hành động không tự chủ,thiếu kềm chế đi Bác-sỹ thì họ nói là Mẹ em bị bệnh thần-kinh?
Nhưng xét lại thì không đúng lắm,trong Mẹ bây giờ giống như có 2 người hiện hữu một là Mẹ em,hai
Cập nhật: hai một người trẻ vì khi nói chuyện có hôm thì thật sự là Mẹ có hôm thì có một giọng nói trong trẻo trẻ trung đòi ăn nhiều món ăn mà Mẹ của em trước giờ không thích hoặc chưa từng ăn qua?Em cảm thấy sợ lắm,cũng như ở tuổi của mẹ em thì không có 1 người nào hứng thú ra đường giữa đêm khuya giá lạnh mà đi chân... hiển thị thêm hai một người trẻ vì khi nói chuyện có hôm thì thật sự là Mẹ có hôm thì có một giọng nói trong trẻo trẻ trung đòi ăn nhiều món ăn mà Mẹ của em trước giờ không thích hoặc chưa từng ăn qua?Em cảm thấy sợ lắm,cũng như ở tuổi của mẹ em thì không có 1 người nào hứng thú ra đường giữa đêm khuya giá lạnh mà đi chân không?và lại hay nói chuyện với vách tường một mình bằng một ngôn ngữ khác không phải anh-văn và đương nhiên cũng không phải tiếng việt ,em thấy lạ chạy đến ôm Mẹ thì có khi mẹ thật nổi giận có khi lại sợ hãi ôm chầm lấy em và nói đừng đi đâu hết ở lại với mẹ,mẹ nói và chỉ vào 1 góc tường luôn miệng nói là có 2 người con gái đang ngồi ăn bắp và cứ nhìn vào mẹ,làm cho mẹ sợ lắm.Trời à! em sợ lắm mà không biết phải làm sao giúp mẹ?làm sao giúp em?cứ kéo dài tình trạng như vầy kẻ thật sự bị điên là em chứ không ai khác,bởi vì khủng hoảng chứng kiến những hành động lạ thường của mẹ,như nữa đêm cở 1 đến 2 giờ sáng đèn tắt hết em nằm ngũ trong phòng của mình và mẹ ngũ trong phòng của Mẹ.
Cập nhật 2: thì trong giấc ngũ mệt mõi sau một ngày vừa đi làm vừa đi học ,em nghe có tiếng nock,nock trước cửa phòng giật mình vì tiếng gỏ cửa em thức giậy ra mỡ cữa phòng thì ...dưới bóng tối một gương mặt được chiếu sáng bằng 1 ngọn nến lập lòe Mẹ nhìn em và nói má đi tìm con đây.tim em trong khoảng khắc như ngừng đập khủng... hiển thị thêm thì trong giấc ngũ mệt mõi sau một ngày vừa đi làm vừa đi học ,em nghe có tiếng nock,nock trước cửa phòng giật mình vì tiếng gỏ cửa em thức giậy ra mỡ cữa phòng thì ...dưới bóng tối một gương mặt được chiếu sáng bằng 1 ngọn nến lập lòe Mẹ nhìn em và nói má đi tìm con đây.tim em trong khoảng khắc như ngừng đập khủng hoảng trong ánh sáng nữa tối nữa sáng,em hét lên:Mẹ ơi mẹ không thương con sao mà mẹ lại hù con như thế?bây giờ đã gần 2giờ sáng rồi mẹ không để con ngũ ,mà mẹ lại đánh thức con giậy làm sao con có đủ tin thần đi làm và đi học ngày mai đây?Mẹ nhìn em rồi nói mẹ xin-lỗi con ,con hãy ngũ lại đi và mẹ đi trở về phòng của mẹ:Em đã ngồi thụp xuống và khóc nức-nở,ai sẻ giúp được Mẹ và ai sẻ giúp được em đây?khi khoa học bây giờ ở Úc này người ta không còn tin vào bùa ngãi ngay cả bạn trai của em cũng thế Anh nói là Em bị áp lực trong học tập và việc làm cộng thêm lo lắng cho bệnh của mẹ nên mới mù quáng tin vào chuyện huyền-bí,?
Cập nhật 3: Cám-ơn cô@ 20nam van the:Mẹ vàCháu không còn ở tại việt nam ,và cũng khó hiểu vì sống tại Úc trong nhà chỉ có mẹ và cháu,không có người thứ ba sống chung?nếu mẹ giả bộ thì chỉ để gạt cháu thôi có ai xem đâu mà bà đóng kịck?nếu thật như cô nói thì Mẹ đối với cháu nhẫn tâm quá,cháu có làm sai điều gì đâu mà Mẹ nở... hiển thị thêm Cám-ơn cô@ 20nam van the:Mẹ vàCháu không còn ở tại việt nam ,và cũng khó hiểu vì sống tại Úc trong nhà chỉ có mẹ và cháu,không có người thứ ba sống chung?nếu mẹ giả bộ thì chỉ để gạt cháu thôi có ai xem đâu mà bà đóng kịck?nếu thật như cô nói thì Mẹ đối với cháu nhẫn tâm quá,cháu có làm sai điều gì đâu mà Mẹ nở lòng đối xử với cháu như thế?,khi đăng những tâm-sự này là vì trong tuyệt vọng cần kiếm người hiểu biết để giúp đở ý-kiến,chứ không mong bị hiểu lầm là tâp thể lường gạt,cháu bị hoang mang lo sợ đến tột đỉnh,không muốn vì tìm hiểu không kỷ mà phải nghe lời doctor: gởi Mẹ cháu vào viện thần kinh,vô đó rồi xung quanh không có người việt toàn là người Úc thì Ai sẻ giúp mẹ của cháu đây?một lần nữa cám-ơn lời chia xẻ của cô!
Thân-ái!
Cập nhật 4: @son thân mến,thường ngày Thùy Dương đều vui vẻ chăm sóc mẹ,đọc kinh cho Mẹ mỗi đêm,nếu hôm nào Mẹ tỉnh táo thì Bà bằng lòng nghe Kinh cũng như cùng đọc với Thùy dương,nếu hôm nào Bà bức-xúc thì không thích nghe Thùy đọc kinh,còn 1 vấn đề nữa là Mẹ của thùy bị tự bế không thích tiếp xúc với bất kỳ ai?ngày xưa còn ở... hiển thị thêm @son thân mến,thường ngày Thùy Dương đều vui vẻ chăm sóc mẹ,đọc kinh cho Mẹ mỗi đêm,nếu hôm nào Mẹ tỉnh táo thì Bà bằng lòng nghe Kinh cũng như cùng đọc với Thùy dương,nếu hôm nào Bà bức-xúc thì không thích nghe Thùy đọc kinh,còn 1 vấn đề nữa là Mẹ của thùy bị tự bế không thích tiếp xúc với bất kỳ ai?ngày xưa còn ở Việt-Nam Bà rất thường xuyên đi chùa nhưng khoảng thời gian 5năm trở lại đây bà không còn muốn đi chùa nữa nếu vô tình nhắc đến thì rất dể nổi giận,ngay cả những người bản-xứ đi giản đạo điều bị Bà đuổi ra khỏi nhà,bà rất ghét gặp lại người thân,phải làm sao đây?khoa-học thì không tin .
Bên xứ này lại không có thầy giải bùa ngải,chỉ có những người coi bói tử-vi thôi!
Có Ai làm-ơn hiểu biết được cách nào vẹn toàn chỉ dùm tôi ,xin tri-ân các Bạn.
8 câu trả lời 8