Tôi vừa nhận được tin này trên Y!M, do người khác truyền lại & họ nhận lại được từ người khác...Thật buồn cười?

Tôi muốn nói là đây là 1 trong những cái tin lệch lạc nhất mà tôi từng nhận được...Thật là buồn cười...hehe...LMAO! Cái này cũng giống như nói là "Nếu ai mà cứ phun nước miếng hoài thì sẽ bị mất hết nước miếng và sẽ chết!". Đây mới đúng gọi là "TUYÊN TRUYỀN" tin tức tầm bậy tầm bạ! Nếu ai... hiển thị thêm Tôi muốn nói là đây là 1 trong những cái tin lệch lạc nhất mà tôi từng nhận được...Thật là buồn cười...hehe...LMAO! Cái này cũng giống như nói là "Nếu ai mà cứ phun nước miếng hoài thì sẽ bị mất hết nước miếng và sẽ chết!".

Đây mới đúng gọi là "TUYÊN TRUYỀN" tin tức tầm bậy tầm bạ! Nếu ai là người đầu tiên viết ra cái message dưới đây thì người đó quả thật không hiểu gì căng bản về Vi Khuẩn Học (Virology).

Oh xin đừng kêu tôi phải chứng minh tại sao tôi nghĩ người đăng cái tin ở dưới này nói sai nha! Cứ hỏi bất cứ nhà Vi Khuẩn Học thì họ sẽ trả lời cho bạn!...hehe!...

What a bunch of DOWN-REGULATED MOFOS!....HAHAHA!...LMAO!

=============================

"đâm kim tiêm hay vô tình dính HIV. Đừng lo lắng hãy thực hiện các bước xử lý sau: I. Đầu tiên, bạn phải nặn máu ra. II. Ghé vào nhà dân gần nhất để bôi ít xà phòng vào sát trùng ==> rồi rửa sạch. III. Trong vòng 24h, bạn hãy đến bệnh viện gần nhất mua thuốc chống phơi nhiễm HIV. Lưu ý: Thuốc chỉ có tác dụng trong vòng 72h, uống liên tục trong 4 tuần. Vì lợi ích cộng đồng, hãy send cho mọi người trong list của bạn sau khi đoc được tin nhắn này , có thể bạn sẽ cứu dc 1 người đấy"
Cập nhật: ==============
Correction:

căn bản
Cập nhật 2: ====================

@ Trương My:

Anh ko phải nói em. Anh nhận cái SPAMS này & những cái khác rất nhiều từ nhiều người khác mà ko ở trong list anh!
Cập nhật 3: =============== @ Kiss: Thế 1 con muỗi hút máu từ người bị nhiễm HIV, vậy thì khi con muỗi đó đi hút máu người khác, trong lúc nó hút, thì nó tim HIV vô người chưa từng bị nhiễm HIV, vậy thì người thứ 2 có khả năng bị nhiễm HIV không? Vậy thì theo như bạn, cần khoảng bao nhiêu "số lượng" vi khuẩn... hiển thị thêm ===============
@ Kiss:

Thế 1 con muỗi hút máu từ người bị nhiễm HIV, vậy thì khi con muỗi đó đi hút máu người khác, trong lúc nó hút, thì nó tim HIV vô người chưa từng bị nhiễm HIV, vậy thì người thứ 2 có khả năng bị nhiễm HIV không?

Vậy thì theo như bạn, cần khoảng bao nhiêu "số lượng" vi khuẩn (viral partical) để mới có thể gây bệnh cho loài người?
Cập nhật 4: @ Kiss: Nếu bạn có thể trả lời câu hỏi này của tôi thì tôi sẽ tặng bạn 1 thumb up & tôi sẽ bình chọn cho bạn là best answer. Nhĩ nhiên khi tôi nói bình chọn cho bạn, cái điểm ko phải là cái quan trọng, bởi vì nó chỉ là cái con số tượng trưng để khuyến khích chúng ta thôi. NHƯNG! thay vì đó là cái sự nổ lực, công... hiển thị thêm @ Kiss:

Nếu bạn có thể trả lời câu hỏi này của tôi thì tôi sẽ tặng bạn 1 thumb up & tôi sẽ bình chọn cho bạn là best answer. Nhĩ nhiên khi tôi nói bình chọn cho bạn, cái điểm ko phải là cái quan trọng, bởi vì nó chỉ là cái con số tượng trưng để khuyến khích chúng ta thôi. NHƯNG! thay vì đó là cái sự nổ lực, công lao của bạn để trả lời câu hỏi của tôi. Cám ơn bạn tham gia!
Cập nhật 5: =================
@ congchuanucuoi:

Ôi bửa nay có chổ nào hình như đang ON SALE quần áo, giầy dép đẹp lắm đó! Sao ko còn mau mau đi mua đi, kẻo người ta mua hết!...hehe!
Cập nhật 6: ================= @ thầy chùa: Cám ơn thầy đã chia sẻ, thiệt sự ra thì mình cũng ko cố chấp gì mấy, nhưng mình thấy cái nạn người lạ ko ở trong Y!M list của mình mà họ cứ SPAM về mấy câu đùa, mấy câu đòi gởi tiền chổ này chổ kia, rồi mấy câu ko đâu ra đâu. Nội cái câu về HIV này, mình nhận được khoảng 50 cái... hiển thị thêm =================
@ thầy chùa:

Cám ơn thầy đã chia sẻ, thiệt sự ra thì mình cũng ko cố chấp gì mấy, nhưng mình thấy cái nạn người lạ ko ở trong Y!M list của mình mà họ cứ SPAM về mấy câu đùa, mấy câu đòi gởi tiền chổ này chổ kia, rồi mấy câu ko đâu ra đâu. Nội cái câu về HIV này, mình nhận được khoảng 50 cái luôn. Mà sao ko biết họ biết Y!M của mình thì mình chịu. Nhưng cái tệ nạn này thường chỉ thấy ở người VN thì nhiều...Xin lỗi, mình ko bôi bát, nhưng sự thật là vậy. Cám ơn thầy đã chia sẽ với mình.
Cập nhật 7: ================

@ Thủy Kim:

Có lẻ tại mình nằm vùng kỷ quá, cho nên cái tin nhắn này nó kiếm mình hoài mà nó kiếm ko ra, bửa nay nó mới tới được địa chỉ của mình....hehe! :D
Cập nhật 8: ================ @ Thiên Bình: Oai...oai...Đâu có gì là bức xúc đâu TB, chỉ là mất công mình phải cứ xóa hoài mấy cái offline msg đó thôi...Với lại gặp TB là mình tự nhiên thấy vui lên àh...hehe! Mà cho hỏi nhỏ nè, TB có phải là hội trưởng của hội phụ nữ không vậy?...hehe! Hôm bửa mình ra phố có 1 nhóm... hiển thị thêm ================

@ Thiên Bình:

Oai...oai...Đâu có gì là bức xúc đâu TB, chỉ là mất công mình phải cứ xóa hoài mấy cái offline msg đó thôi...Với lại gặp TB là mình tự nhiên thấy vui lên àh...hehe!

Mà cho hỏi nhỏ nè, TB có phải là hội trưởng của hội phụ nữ không vậy?...hehe! Hôm bửa mình ra phố có 1 nhóm chị em phụ nữ cầm khẩu hiệu chống đối, biểu tình The Heart Of Asia, thì mình mới tới hỏi "Ai là xếp của các cô vậy, mà lại dám cả gan biểu tình dơ khẩu hiệu chống tôi?" Thì họ bảo là xếp của họ tên viết tắt là T.B. Cho nên bữa nay mình phải đính chính với Thiên Bình mới được!...hehehe! :D
Cập nhật 9: ================= @ Kiss: Tại sao buồn cười thì cái đó thì tôi để cho bạn tìm hiểu thêm. Bạn có thể liện lạc CDC hoặc WHO để hỏi thăm ý kiến của những nhà vi khuẩn học thì họ sẽ trả lời cho bạn. Tôi chỉ bình luận khi nào nếu mà cái hypothesis còn thuộc nằm trong thời kỳ "ON GOING RESEARCH"... hiển thị thêm =================

@ Kiss:

Tại sao buồn cười thì cái đó thì tôi để cho bạn tìm hiểu thêm. Bạn có thể liện lạc CDC hoặc WHO để hỏi thăm ý kiến của những nhà vi khuẩn học thì họ sẽ trả lời cho bạn. Tôi chỉ bình luận khi nào nếu mà cái hypothesis còn thuộc nằm trong thời kỳ "ON GOING RESEARCH" thôi!

Dù sao tôi cũng thích bạn ở chổ là bạn có nổ lực tiềm hiểu & tôi cũng khuyến khích bạn cứ tiếp tục tiềm hiểu thêm.

Cám ơn bạn đã chia sẻ!
Cập nhật 10: =================

@ Bạn Liên-Xô:

Nếu có dịp đi sang Nga chơi, thì chắc mình phải ghe qua Viện Đại Học Âm Nhạc của Tchaikovsky. Mình thích nhạc của ông ta lắm!
Cập nhật 11: ==================== Tôi sẽ trả lời cho tất cả mọi người sau! Oh xin lỗi, tôi ko rành tiếng Việt, cho tôi hỏi phơi nhiễm là gì? ======================= @ Thiên Bình: Tin tức ở forum ko thể gọi là "RELIABLE SOURCES" được. Còn cái trang bệnh viện gì đó, tôi ko rành tiếng Việt, nên tôi ko... hiển thị thêm ====================

Tôi sẽ trả lời cho tất cả mọi người sau!

Oh xin lỗi, tôi ko rành tiếng Việt, cho tôi hỏi phơi nhiễm là gì?

=======================

@ Thiên Bình:

Tin tức ở forum ko thể gọi là "RELIABLE SOURCES" được.

Còn cái trang bệnh viện gì đó, tôi ko rành tiếng Việt, nên tôi ko dám khẳng định là họ nói có chính xác như trang CDC mà VKT đã đưa ra!

Tôi sẽ trả lời thêm cho bạn sau!

====================

Due to my overwhelmingly busy schedule, I will reply back to everyone in timely manner!
Cập nhật 12: ==================
Đây là 2 câu hỏi khác của tôi, nếu các bạn thích tham gia cho vui.

http://answers.yahoo.com/question/index;...

http://answers.yahoo.com/question/index;...
Cập nhật 13: ====================== @ Trương My: Vi khuẩn bị chó dại cắn là "Lassa virus" & bệnh gây bởi vi khuẩn này gọi là "rabies". Vi khuẩn này chính là để gây bệnh (causes illness) cho loài chó, loài chồn hôi, loài dơi, loài cáo, loài sói. Người chỉ có thể mắc bệnh (contract with illness) khi nào... hiển thị thêm ======================

@ Trương My:

Vi khuẩn bị chó dại cắn là "Lassa virus" & bệnh gây bởi vi khuẩn này gọi là "rabies". Vi khuẩn này chính là để gây bệnh (causes illness) cho loài chó, loài chồn hôi, loài dơi, loài cáo, loài sói. Người chỉ có thể mắc bệnh (contract with illness) khi nào mà bị những loài thú đó cắn thôi. Do lẻ đó "rabies" không phải là bệnh của người, nhưng thay vì những loại bệnh nào mà từ thú vật lây sang cho người, như rabies, mad cow disease (bò điên, nhưng bệnh bò điên không phải gây bởi vi khuẩn, vi trùng, nấm, hay nguyên sinh, nhưng thay vì gây bởi mutation ở trong protein, mutation in amino acid sequences, a.k.a "prion"), bird flu, H5N1 (cúm gà), swine flu H1N1 (cúm heo), thì tất cả những thứ này gọi là "ZOONOSIS = BỆNH TỪ THÚ VẬT LÂY SANG" người. Riêng trường hợp rabies, thì người là "dead-end host", có nghĩa là không có thể lây từ người sang người (horizontal transmission).
Cập nhật 14: Để giải thích là tại sao Lassa virus có thể "tạm cứu CHỚ KHÔNG PHẢI LÀ CÁCH CỨU LÂU DÀI" bệnh nhân khi bị cho dại cắn bằng cách hút máu rồi phun ra & HIV không thể áp dụng được. Riêng về bệnh rabies, để giải thích cho em rõ ràng thì phải vô chi tiết ở molecular level, nhưng chi tiết này thuộc loại... hiển thị thêm Để giải thích là tại sao Lassa virus có thể "tạm cứu CHỚ KHÔNG PHẢI LÀ CÁCH CỨU LÂU DÀI" bệnh nhân khi bị cho dại cắn bằng cách hút máu rồi phun ra & HIV không thể áp dụng được. Riêng về bệnh rabies, để giải thích cho em rõ ràng thì phải vô chi tiết ở molecular level, nhưng chi tiết này thuộc loại "case sensitive = không tiện tiết lộ ở trên net" vì sự an ninh, cho nên anh không thể vô sâu chi tiết được. Còn về nộc độc rắn (venom) thì nó thuộc loại (biochemical), khi nộc độc xâm nhập vào cơ thể thì nó sẽ được dẫn về tim qua mạch máu (vein), khi nó xâm nhập vô tim thì nó sẽ làm cho tim ngừng đập (cardiac arrest), thì khi lúc đó tim không có thể bôm máu qua mạch máu (arteries) đi tới những bộ phận khác quan trọng ở trong cơ thể như não bộ, gan, và sẽ ngưng hoặt động ở hồng huyết cầu, lúc đó bệnh nhân sẽ chết.
Cập nhật 15: Cho nên khi bị rắn cắn cái quan trọng nhất là phải chận mạch máu (vein) ngay lập tức trước khi để nọc độc đến tim, thí dụ như nếu bị cắn ngay cổ chân, thì mình phải lấy miếng vải hay sợi dây để cột phần chân ở trên cao hay đùi, để cho mạch máu tạm (vein) tạm thời nghẹn lại, rồi rửa vết thương cho thật sạch, nặn máu... hiển thị thêm Cho nên khi bị rắn cắn cái quan trọng nhất là phải chận mạch máu (vein) ngay lập tức trước khi để nọc độc đến tim, thí dụ như nếu bị cắn ngay cổ chân, thì mình phải lấy miếng vải hay sợi dây để cột phần chân ở trên cao hay đùi, để cho mạch máu tạm (vein) tạm thời nghẹn lại, rồi rửa vết thương cho thật sạch, nặn máu bầm ra, rồi đi tới chổ chuyên môn để kiếm "antivenom"...nên nhớ, mỗi loại rắng có mỗi nộc độc riêng, do lẽ đó có nhiều có nhiều loại antivenom cho mỗi loại rắng khác nhau. Còn về HIV mà không thể áp dụng như là Lassa virus hay là nộc rắng là tại vì số lượng vi khuẩn của HIV cho mỗi cái droplet of nuclei thì nhiều hơn so với vi khuẩn của bệnh rabies, NHƯNG đó chỉ là 1 trong những yếu tố thôi, cái chính là mỗi khi mà bị nhiễm (get infected via Intravenous Drug Use, breast-feeding, birth labor, Sexual Contacts, e.g vaginal intercourse, oral sex, anal sex.) thì vi khuẩn tấn công rất, lang tràn rất nhanh (disseminate) tới bạch huyết cầu CD4 T-lymphocytes.
Cập nhật 16: Cho nên cái "LÝ LUẬN" mà hút máu ra khi bị nhiễm HIV bởi kim đâm vô da thịt, thì quả thật là CHUYỆN BUỒN CƯỜI, KHÔNG ĐÚNG Ở GỐC ĐỘ Ý KHOA. Đa số bệnh nhân chết không phải bởi vi khuẩn do chính nó, NHƯNG thay vì sau 1 thời gian thì CD4 T-lymphocytes < 200 cells/ cubic milliter of blood sẽ làm cho đề... hiển thị thêm Cho nên cái "LÝ LUẬN" mà hút máu ra khi bị nhiễm HIV bởi kim đâm vô da thịt, thì quả thật là CHUYỆN BUỒN CƯỜI, KHÔNG ĐÚNG Ở GỐC ĐỘ Ý KHOA. Đa số bệnh nhân chết không phải bởi vi khuẩn do chính nó, NHƯNG thay vì sau 1 thời gian thì CD4 T-lymphocytes < 200 cells/ cubic milliter of blood sẽ làm cho đề khán sinh bị yếu đi thì sẽ bị những vi khuẩn, vi trùng, nấm, nguyên sinh khác xâm nhập. Cho nên bệnh nhân sẽ chết do bởi những thứ khác tác hại đến cơ thể trước khi bị chết bởi do chính sự tác hại của HIV.
Cập nhật 17: ==================== @ Kiss & Thiên Bình: Những gì tôi giải thích ở trên là do tôi học ở trong sách giáo khoa & giáo sư đại học của tôi, cũng là "sư phụ" của tôi, cũng là nhà nghiên cứu (AN ACTIVE RESEARCHER WITH EMPHASIS ON THE RETROVIRUS), ông ta nghiên cứu những loại bệnh thuộc "gia... hiển thị thêm ====================

@ Kiss & Thiên Bình:

Những gì tôi giải thích ở trên là do tôi học ở trong sách giáo khoa & giáo sư đại học của tôi, cũng là "sư phụ" của tôi, cũng là nhà nghiên cứu (AN ACTIVE RESEARCHER WITH EMPHASIS ON THE RETROVIRUS), ông ta nghiên cứu những loại bệnh thuộc "gia đình" của bệnh AIDS, "Retroviridae" bao gồm nhưng gia đình nhỏ như "Lentivirus = Human Immunodeficiency virus."

Những gì các bạn đọc ở trang VN hay trang CDC là ở vốn khiến thức căng bản mà CDC nhằm đăng lên để cho dân chúng tham khảo, chớ nếu mà vô chi tiết thì phải nói đến "molecular level", rất phước tạp hơn gấp 100 lần so với những gì mà bạn đọc ở trang VN hay là CDC hay là WHO.
Cập nhật 18: ==================== @ Thiên Bình: Hình như lúc đầu bạn sửa tôi cái chữ vi khuẩn với chữ virus phải ko? virus = vi khuẩn (KHÔNG PHẢI LÀ ĐỜI SỐNG) virologist = nhà vi khuẩn học virology = môn vi khuẩn học bacteria = vi trùng (LÀ 1 ĐỜI SỐNG, LỚN HƠN VI KHUẨN, TRUNG BÌNH CỞ KÍCH VI TRÙNG LÀ 2-4... hiển thị thêm ====================

@ Thiên Bình:

Hình như lúc đầu bạn sửa tôi cái chữ vi khuẩn với chữ virus phải ko?

virus = vi khuẩn (KHÔNG PHẢI LÀ ĐỜI SỐNG)
virologist = nhà vi khuẩn học
virology = môn vi khuẩn học
bacteria = vi trùng (LÀ 1 ĐỜI SỐNG, LỚN HƠN VI KHUẨN, TRUNG BÌNH CỞ KÍCH VI TRÙNG LÀ 2-4 MICROMETERS)
Archaea = vi trùng "cỗ" (sống ở những nhiệt độ thật cao/thật thấp, không khí/không có không khí, độ muối thấp/độ muối cao)
Nguyên sinh = protozoan (lớn hơn vi trùng)
Tế bào của động vật = eukaryotic cells (lớn nhất)

Cho nên tôi nghĩ tôi đủ khả năng có thể hiểu được là cái bản tin đó là lệch lạc, PHẢN KHOA HỌC!

===================

@ VKT:

Bạn có năng lực tìm hiểu & học hỏi....Khá lắm!

Đúng ta tôi định chọn bạn là best answer, nhưng account của bạn bị xóa rồi! :( .........Thôi thì tôi chọn Trương My là default winner!...hehe!
17 câu trả lời 17