Mr.Ngoc đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Em đang cần những lời khuyên chân thành từ tất cả mọi người để thay đổi cuộc sống!!?

Hiện tại tớ đang học tại đại học FPT, trước đây tớ có thi GTVT nhưng trượt. Tớ địnhvề Đại học Hàng Hải ở Hải Phòng học, nhà tớ ở Hải Phòng mà. Nhưng do quá chán với cuộc sống ở Hải Phòng vì 1 số lý do... Và giờ này tớ đã cảm thấy thực sự hối hận. Không phải hối hận môi trường học tập tại Fpt, môi trường học tập ở đây thì quá tốt rồi, Ước mơ của tớ là Đh Thương Mại cơ. Gia đình tớ ko phải nghèo. Đk khá giả là khác học lực của tớ cũng không phải kém. Do chủ quan môn Toán nên trượt. Sau 2 tháng học tại Fpt giường như tớ cảm thấy mình có vẻ khác. Khác từ cách mình nhìn bên ngoài và khác từ cách người khác nhìn mình. Thực sự tớ không muốn bị gọi là con nhà giàu. Ghét cay ghét đắng. FPT hiện đang bị coi là trường không phải thi ( mặc dù vẫn phải thi và đề khá dễ), chỉ cần tiền, tiền, và tiền. Bố mẹ có vẻ kì vọng về tớ nhưng do tớ trượt đại học nên bố mẹ có vẻ rất buồn mặc dù không nói nhưng tớ hiểu con trai đỗ 1 trường công lập sẽ tự hào hơn rất nhiều. Mặt khác tớ cũng không mốn tiêu tốn của bố mẹ 11.200 USD trong 4 năm học. Thôi thì muộn còn hơn quá muộn ( giờ cũng mất 1.300 USD rồi + 1000 > 2000 học English nữa . Tớ sẽ ôn lại + song hành với việc học tại FPT. 1 việc khá khó khăn nhưng ko phải là không làm được. Em muốn ôn lại mà không cho ai biết đến lúc đó có lẽ áp lực sẽ ít hơn. Xin ý kiến trân thành từ tất cả các bạn và các anh chị nha. EM CẢM ƠN. ( tại FPT em cũng học Quản trị KD nha ). Thực sự em cần nhiều nhiều lời khuyên hơn nữa. Giờ em đang rất khó xử. Cảm ơn tất cả đã đọc dù em không bình chọn được hết. Thks Vmuch

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Bạn học mà tâm lý của bạn như vậy thì học không thỏa mái , thôi thì ôn thi để đậu vào đại học công , lần này đừng chủ quan nữa , chứ bạn học mà vừa muốn vừa không như thế thì sao học được . Trễ một năm khồng là gì cả với con trai . Ôn lại thi đi bạn . Ta học với trường nào mà ta thích thì có tinh thần học hơn .

• Erika
    Lv 4
    3 năm trước

Theo mình có trí thì nên b?n hãy coi vi?c h?c t?p t?i FPT c?a b?n là m?t tr??ng h?c ngh? , hãy ?ánh giá b?n thân mình th?p kém ?i a million chút hãy coi nh? b?n ch? là m?t ng??i h?c t?p t?i , hãy ngh? ??n t??ng lai c?a b?n s? kém h?n nh?ng ng??i h?c ?H " Chính quy " ra tr??ng và hãy c? g?ng ph?n ??u h?c t?p ?? v??n cao h?n nh?ng b?n không lên t? b? h?c FPT mà hãy c? g?ng thu x?p cùng h?c ôn và h?c FPT Chúc b?n thành công!

• 1 thập kỷ trước

Nếu tôi là bạn tôi đã nghỉ từ lâu rồi và tìm nghề gì hợp với mình mà học để mà đi làm!Đâu chỉ thế giới này chỉ 1 nghề !! Quả thực học hành là con đường gian khổ nhưng khi ra trường xong bạn có chắc là mình đạt được bao nhiêu ?Biết bao nhiêu người cũng như bạn !! Đại khái là chú tôi cũng học mà ra có làm gì đâu ? Vẫn vô xưởng làm !! Nếu gia đình bạn giàu đến mấy thì cũng không nên phung phí và việc mà bạn đang học cũng chưa biết kết quả khi đi làm thì ra sao ?

Thôi thì câu này bạn xem sao :Hãy nhìn lại mình xem sự thực là như thế nào và cần phải làm gì hợp với sự thực này và cần phải cứng rắn trong việc giải quyết ở sự thực !!

(Các) Nguồn: Đây là những lời khuyên của tôi nhưng tốt nhất bạn hãy nhìn và năng lực của bạn và xem kết quả ra sao thì sẽ tốt hơn !!
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Hi !

Theo mình bạn vừa học vừa ôn thi là giải pháp tối ưu. Mục tiêu rõ ràng, kế hoạch chặt chẽ, tập trung hết năng lực chắc sẽ đạt kết quả như ý muốn. Tuy nhiên, nếu có rủi ro sảy ra vẫn chấp nhận vui vẻ và không ân hận vì minh đã cố gắng hết sức rồi.

Tuổi trẻ cần phải cố gắng thực hiện ước mơ mà mình thích.

Chúc bạn thành công!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

mình là NAM học dh công nghiệp hà nội. Khi đọc tâm sự của bạn mình thấy cậu khá thương bố mẹ và không giống dân hp lắm. hì hì. nói chung nghĩ về câu nói của bạn thì mình thử đặt cho bạn vài câu hỏi và một số suy nghĩ của mình. rồi để bạn tự quyết định. Bạn đã chiến thắng được bản thân chưa? cậu còn ham chơi nữa ko? và liệu cậu theo học một trường mới thì cậu xẽ nỗ lực hết mình chứ. Và bây giờ mình nói về suy nghĩ của mình-mình có cậu bạn cũng đổi trường học liên tục;giao thông .bách khoa. dược . hì hì. cũng quyết tâm ghê lắm. thế nhưng sao. vẫn trẻ con lắm. gia đình cậu lúc đầu rất vui vì cậu ta đỗ những trường tốt. nhưng bây giờ thì không còn hứng thú j nữa. Nói chung cậu thử nghĩ mình đã làm tốt chưa. nếu ở một môi trường mới cậu thấy .....thoải mái và có thể hết mình thì làm theo quyết định của cậu. Chuyển trường nhiều điều phải làm lắm. hết!

• 1 thập kỷ trước

Người ta nói làm việc gì mình thích thì dù có khó khăn vất vả thì cũng cảm thấy vui còn làm những việc mà mình không có hứng thú thì không thể làm hết sức được. Bạn nên suy nghĩ kĩ là bạn thật sự thích thú với cái gì, đam mê cái gì để tránh đi nhầm đường. Nếu đã xác định được ước mơ của mình thì bạn phải cố gắng hết mình, không được bỏ cuộc giữa chừng! Không bao giờ là muộn để bạn lựa chọn lại lần nữa! Chúc bạn may mắn

• 1 thập kỷ trước

Bạn ơi, mình ủng hộ bạn, bạn nên để dành thời gian chú tâm vào việc ôn bài, thi vào ngôi trường mà bạn yêu thích mình tin là bạn có thể làm được, không có gì là không thể chỉ cần bạn không nản lòng là được, trước khi bạn quyết định con đường của bản thân mình mong bạn sẽ giữ cho bản thân mình một niềm tin, cộng với nghị lực sự quyết tâm của bản thân mình tin ban sẽ làm được đó. chúc ban thành công nhé!

• 1 thập kỷ trước

Chúng ta chỉ có hai bàn tay và hai bàn chân, một bộ óc làm sao điều khiển được nhiều việc. Nhiều người học xong ra trường cũng đi làm việc khác trái nghành. Khi có việc rồi có thể đăng ký học lớp ban đêm hay đại học tại chức ở lĩnh vực khác. Nếu chỉ học mà không có thực tế bạn cũng chẳng làm được điều gì, phải va chạm nhiều với xã hội mới có kinh nghiệm để đối phó sau naỳ.

• 1 thập kỷ trước

Nếu như học mạbi áp lực như thế này, chị nghĩ em nên bỏ cong ra thi lai, để đậu vào trường Cong lập, cho ba mẹ mừng và em cũng không còn mặc cảm nữa. và tất nhiên điều này sẽ là một thử thách lớn đ/v em và rất cần sự kiên nhẫn ở em...Còn nếu em nản chí thhì em nên chấp nhận hiện tai, học cho giỏi, thành tài, và tốt nghiệp, đi làm, kiếm tiền trả hiếu cho ba mẹ...Vậy nhé!

• 1 thập kỷ trước

Cứ tiếp tục học đi em, lấy ngắn nuôi dài cũng là một chiến lược mà. Đừng ôm đồm nhiều việc vào mình quá rồi khi không làm được lại thất vọng. Nếu em thấy mình tiêu tốn quá nhiều tiền bạc của ba mẹ thì hãy cố gắng học đi, sau này kếm gấp mấy lần số đó để lo cho ba mẹ. Chúc em thành công trong cuộc sống!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.