Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 1 thập kỷ trước

Đạo Thiên Chúa có Tự do tôn giáo hay không?

Tôi là người theo đạo thiên chúa đang làm việc tại Nhật. Từ khi qua Nhật tôi suy nghĩ nhiều và đã quyết định ko theo nữa.

Từ nhỏ tôi là người hiền lành, cha mẹ hướng tôi theo đạo thậm chí muốn tôi nghĩ đến việc đi tu làm linh mục. Để đi đến quyết định bỏ đạo thật là khó khăn.

Từ khi vào đạo đã là ép buộc, mới có vài tuổi thì biết gì là chân lí. Bây giờ muốn bỏ cũng ko biết phải làm sao, bạn bè, người thân, bà con, hàng xóm sẽ nghĩ gì về tôi, một kẽ phản bội, bán chúa . Sau này các vấn đề cộng đồng xã hội nơi tôi sống cũng khó khăn, tôi trở nên trơ trọi giữa đám đông và theo như các cha sứ nói thì là con bò đi lạc.

Ở nhà thờ bên Nhật tôi đọc được nhiều tài liệu thiếu khách quan của những người lợi dụng tôn giáo. Người Nhật theo đạo công giáo ít, các linh mục là người nước ngoài, đã theo là họ theo thực sự ko nửa vời như ở VN, và những người ko muốn theo thì họ dễ dàng quyết định ko phụ thuộc nhiều vào cha mẹ, thanh niên Nhật tự lập rất sớm. Tìm hiểu kinh thánh và kết hợp những gì tôi biết được từ thế giới thực tôi rất muốn nói với cha mẹ những suy nghĩ của tôi.

Những người theo đạo công giáo điều quan trọng là niềm tin, những người đánh mất niềm tin như tôi thật là khổ tâm. Ngay trong gia đình tôi còn ko dám lên tiếng, hằng ngày phải sống giả dối ngoan đạo, hi vọng cha mẹ vui lòng. Tôi chỉ là người bình thường chẳng tranh đấu cho ai cả chỉ muốn chia sẻ và tìm người đồng cảnh trao đổi với nhau. Tự do tôn giáo ngay gia đình tôi đã nghẹt thở rồi. Ngoài xh thì nói là ko cấm cản, nhưng thực sự có rất nhiều lực cản vô hình ngăn cách các bạn trẻ CG với xh. Mặt tốt của CG tất nhiên phải có nhưng nó ko đủ để tôi quyết định đi theo.

Nếu là 1 tôn giáo chân chính, bản thân tôn gió đó phải tìm cách hạn chế, xóa bỏ những ảnh hưởng ko tốt như vậy. Nhưng ngược lại mình thấy họ khôn ngoan duy trì đến khi nào ko thể duy trì, phải thay đổi thì mới làm nhằm gia tăng số người theo đạo mà thôi.

25 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Khục khục khục,

Lại có thêm một thiên anh hùng sử bi ai nữa, đọc xong mà muốn nổi gai ốc đầy mình luôn, khà khà khà

Chắc là trước đây (giả sử rằng nếu có lúc ngươi theo đạo CG) thì nhờ những giáo lý dạy dỗ về đạo đức và kiềm hãm những dục vọng thì ít ra ngươi cũng được gọi là một tiếng có học, có ăn nói và không quên côi nguồn. Nhưng đáng tiếc thay, sau khi bỏ đạo ( lại giả sử trước kia có đạo) thì cái khoản đạo đức, đạo lý, phẩm hạnh, nhân cách...làm người của ngươi ngày càng xuống dốc trầm trọng và ngôn từ trong lời nói cũng cùng lúc tệ hai và giảo hoạt gian xảo theo luôn. Khà khà khà

Từ nhỏ hiền lành nhờ có đạo và giữ đạo do công của các bậc tiền nhân, giờ bỏ đạo nên cái bản chất hiền lành cũng đi theo diện ông bà luôn rồi. Ôi, thương thay và cũng hại thay, khà khà khà

Để xem người Nhật nói gì về CG nhé:

Chị Maria Fides Akanuma - người Nhật - là Nữ Tu Đa Minh làm việc tông đồ tại Paris, thủ đô nước Pháp. Mỗi tuần một lần, Chị dạy Kinh Thánh cho người Nhật đến viếng thăm Paris hoặc sống tại Paris. Lớp Kinh Thánh của Chị có khoảng 2 hay 3 người đến xin thụ huấn. Chị rất thích giảng giải Cựu Ước và Tân Ước cho người Nhật - thường không phải là tín hữu Công Giáo - muốn tìm hiểu về Kitô Giáo. Trong số này, phần đông là các sinh viên, các nghệ sĩ đến học hỏi về nghệ thuật và hội họa Tây Phương. Xin nhường lời cho Chị Maria Fides Akanuma.

Trái với người Pháp thường nghiêng về lý trí, người Nhật thường bén nhạy về vẻ đẹp và các biểu tượng. Các nghệ sĩ Nhật đến thủ đô Paris để tìm hiểu về nền hội họa của Pháp hoặc của Âu Châu, thường bắt buộc phải nghiên cứu Kinh Thánh. Lý do dễ hiểu là nền hội họa Âu Châu thường rút đề tài từ Kinh Thánh. Chẳng hạn, những bức họa nổi tiếng của Rembrandt (1606-1669) - người Hòa Lan - về Thánh Gia Nagiarét, hai lữ khách làng Emmau hoặc về người con trai hoang đàng .. Đó là chưa nói đến các họa sĩ nổi danh khác về các đề tài trong Kinh Thánh Cựu Ước như: cuộc đời ông Maisen, tổ phụ Giacóp, bà Rebecca v.v. Làm thế nào để hiểu được ý nghĩa của các bức họa này, nếu không có một ít kiến thức về Kinh Thánh??? Thế là, nhiều người Nhật nghe nói đến lớp Kinh thánh của chúng tôi, liền ghi danh tham dự. Đôi khi sau đó những người này xin theo đạo Công Giáo.

Xin trưng dẫn trường hợp hai người Nhật đến tham dự lớp Kinh Thánh.

Người thứ nhất là bà Harumi. Bà Harumi theo chồng đến sống tại thủ đô Paris vì chồng là nhân viên hãng sản xuất vật dụng điện tử NEC. Bà đến học Kinh Thánh để có thể hiểu nền văn hóa Pháp, một nền văn hóa gắn liền với Kitô Giáo. Nhờ học Kinh Thánh, bà Harumi khám phá ra những khác biệt giữa Phật Giáo và Kitô Giáo. Bà nói:

- Ở Nhật, chúng tôi thường nói: ”Ác quả ác báo”. Theo giáo lý nhà Phật thì, hậu quả của việc mình làm sẽ theo đuổi mình mãi mãi không tránh được. Vậy mà tôi học trong Tân Ước dạy rằng: Con người tùy thuộc THIÊN CHÚA, Đấng đã gửi Con Một Ngài đến cứu chuộc chúng ta, một cách hoàn toàn nhưng không, chỉ vì TÌNH YÊU! Đối với tôi là người Nhật thì đây là khám phá rất lớn. Tôi tin nơi Thượng Đế, nhưng niềm tin rất mơ hồ. Ở Pháp, Đức Chúa GIÊSU làm cho quý vị nhận biết THIÊN CHÚA, nhưng ở Nhật, chúng tôi không được may mắn này, bởi vì chúng tôi nhìn THIÊN CHÚA dưới nhãn quan khác. Đối với người Nhật chúng tôi thì THIÊN CHÚA giống như Người ban phát các thẻ. Người nào dâng cúng cho Chúa nhiều của lễ thì sẽ nhận được nhiền ơn lộc. Cầu nguyện cùng Thượng Đế tức là: ”Xin cho con trúng số; cho con tìm được việc làm; cho con trở nên giàu có” .. Trong khi đó, lời cầu nguyện trong Kitô Giáo lại mang hình thức hoàn toàn khác ..

Đối với tôi, không ai là người vô thần, không tin tưởng gì ráo trọi. Chẳng hạn anh tôi, thường tự xưng là vô thần, nhưng vẫn đến Chùa thắp nhan, đốt nến để khấn vái Trời Phật xin cho con trai anh thi đậu. Không ai là vô thần thật, nhưng chỉ có người không được học hỏi về đạo giáo mà thôi!

Phụ nữ Nhật thứ hai theo học khóa Kinh Thánh là bà Yasuko. Khác với bà Harumi, bà Yasuko là tín hữu Công Giáo, được rửa tội trước đó 5 năm. Bà kết hôn với một người Pháp và sống tại thủ đô Paris. Bà nói:

- Tôi sinh ra trong một gia đình Phật tử, nhưng tôi biết rất ít về đạo Phật. Nói đúng hơn, chúng tôi chỉ thi hành một số phong tục tập quán của đạo Phật chứ chẳng hiểu ất giáp gì. Thật ra, chúng tôi không tuân giữ giáo huấn của một tôn giáo theo đúng nghĩa, bởi vì, trong Phật giáo không có một nền giáo lý rõ ràng như trong Kitô Giáo. Trong gia đình chúng tôi luôn luôn đặt hai bàn thờ: bàn thờ Phật trên đó tôn kính ông bà tổ tiên và bàn thờ thần đạo, trên đó đặt nhiều vị thần, trong đó có thần mặt trời, ông tổ của hoàng đế Nhật.

Lúc còn là thiếu nữ, tôi được gởi đến làm thư ký cho một hãng thầu Nhật Bản có văn phòng đặt tại thủ đô Paris. Nơi đây, khi những người bạn Pháp hỏi tôi theo đạo nào và nghĩ gì về cuộc sống đời sau, thì tôi lúng túng không biết trả lời sao. Tôi liền tìm đến với các tín đồ của môn phái Phật Tenrikio. Nhưng những người này ra điều kiện là họ sẽ chỉ nói về đạo Phật, nếu tôi dụ dỗ được 5 tín đồ khác. Hoảng hốt và thất vọng, tôi tìm đến với các tín hữu Công Giáo. Những người này mách cho tôi biết về Trung Tâm Công Giáo dành cho người Nhật tại thủ đô Paris. Tôi tìm đến đây và học biết về Kitô Giáo. Tôi xin gia nhập Giáo Hội Công Giáo và sau đó may mắn kết hôn với một tín hữu Công Giáo Pháp, thật sùng đạo.

http://www.thanhlinh.net/thuvientailieu/viewtopic....

• ...Xem tất cả bình luận
    • LE6 năm trướcBáo cáo

Tôi ở Paris gần 40 năm, chỉ gặp chừng 3 người ngoan đạo.
      Đa số dân Pháp mà nói đến tin Thương Đế đều mắc cỡ đỏ mặt.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 6 năm trước

Theo tôi đạo, tôn giáo chỉ là một đức tin.

Nếu bạn tin có phật thì trong suy nghĩ của bạn có phật.

Nếu bạn tin có chúa thì trong suy nghĩ của bạn có chúa.

Trên thế giới này có vô số đạo khác nhau hay nói cách khác có vô số các đức tin khác nhau.

Tôi không tin có chúa, có phật.

Tuy tôi không tin nhưng tôi vẫn lấy vợ theo đạo thiên chúa, bên vợ theo thiên chúa, trước khi tôi lấy vợ, cha đạo có thuyết phục tôi nhập đạo nhưng tôi kiên quyết không nhập bởi tôi không tin.

Tôi có cháu nhỏ nhưng tôi không cho đi nhà thờ, tôi nói với vợ và mẹ vợ rằng để cho cháu đủ 18 tuổi - đủ nhận thức lúc đỏ cháu sẽ tự quyết định có theo đạo thiên chua hay không là quyền của cháu.

Hỡi các bạn đang theo đạo thiên chúa và các đạo khác, niềm tin của các bạn thì tùy các bạn, đừng cho rằng mình là thông minh, giỏi giang vì đã theo đạo của các bạn là đúng. Với các bạn là đúng, với người theo đạo khác thì các bạn không đúng.

Các bạn thử sang Syry, Irac thuyết phục ISIS là đạo các bạn là chân chính, là tốt hơn cả xem các bạn còn đường về nhà nữa không...

• (.?.__v_.?.)4 năm trướcBáo cáo

tôn giáo chỉ là một đức tin.
      Nếu bạn tin có phật thì trong suy nghĩ của bạn có phật.
      Nếu bạn tin có chúa thì trong suy nghĩ của bạn có chúa...chuẩn

• 6 năm trước

Cái này khó cho bạn nhỉ. Gia đình mình không theo tôn giáo và mình là người vô thần mà nhiều lúc còn cảm thấy bức bí vì sự guồng ép của cha mẹ: Mỗi khi về nhà mà ngày mùng 1 hay 15 là lại bắt mình đi chùa. Rồi lại đi bói nói sắp đến hạn của mình, xem ngày đi xa các kiểu... Đó không hẳn là mê tín mà là tín ngưỡng ở vùng quê mình, chẳng tốn kém lắm chỉ là hơi phiền phức. Mình không tin vào thế lực siêu nhiên nhưng đều nghe theo mẹ vì mình thấy cha mẹ vui khi mình làm vậy. Dù sao tín ngưỡng hay tôn giáo cũng cốt làm người ta thấy vui vẻ thoải mái mà.

Thế nên mình nghĩ là cốt lõi của tất cả tôn giáo và thậm chí cả tín ngưỡng là niềm tin. Như mình với bạn mặc dù không tin nhưng đều phải thực hiện vì một ràng buộc xã hội nào đó. Hoàn cảnh của bạn rắc rối hơn mình nên mình không biết khuyên bạn thế nào, chỉ cảm thấy đồng cảm thôi. Gia đình mình đơn giản đã vậy thì chỗ bạn theo tôn giáo chắc khó xử hơn nhiều. Chúc bạn có các giải quyết hợp lý!

• 4 năm trước

Nghe bọn đạo Chúa nc thấy phát xít và độc tài như bọn IS rồi. Lúc nào cũng cho mình là nhất, nhưng bọn họ có biết đâu mấy cái giáo lý vớ vẩn toàn do người ta dựng lên. Bọn nó có đọc cựu ước đâu toàn nghe mấy ông cha trên nhà thờ. Đạo này tui khinh

• Tran3 năm trướcBáo cáo

Bạn ơi. Cựu ước bán đầy ngoài chợ, trên mạng kìa, ... nói như bạn thì mấy chỗ ấy dẹp tiệm hết cho xong, vì ko ai đọc suy ra ko ai mua.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

@Khiêm :một luật sư quèn như bạn mà đã tự hào ư?Đúng là thùng rỗng thường kêu to ! Trên thế giới này ,biết bao nhiêu tiến sĩ ,bác học lừng danh ,ngay cả Anh-X-tanh,Newton.,Edison...những nhà bác học lỗi lạc nhất mọi thời đại mà vẫn tin có sự hiện diện của Thiên Chúa thì một luật sư quèn như bạn thì thuyết phục được ai ?May ra thì được vài người thiểu năng trí tuệ nào đó !Còn bạn trên này có thật sự là người có đạo thật không ?Hay là chỉ giả danh để bôi nhọ?Nếu bạn thật sự là người có đạo thì bạn phải biết tôn giáo là một thứ nằm trong lòng bạn ,trong tim ,trong óc bạn mà chẳng ai có thể lấy đi được hay ép buộc bạn điều gì !Ví như tôi là người có đạo và tôi giữ đạo trong lòng tôi ,tôi tin vào Kinh Thánh và vào Chúa Giê-su và những điều Ngài dạy ,giữ những điều Ngài buộc chứ không phải tin vào một tổ chức tôn giáo nào !Mình giữ đạo là giữ cho mình ,chứ không phải giữ đạo vì ai ,vì sự bắt buộc nào !Còn những người không tin thì đừng giữ đạo ,chẳng ai cấm cản ,bắt bớ ,nên đừng nói tôn giáo là không tự do !

• hjjhhgh2 năm trướcBáo cáo

Những người không tin có chúa toàn là thiểu năng.ban thử nghi coi. Thời bố của ông cố bạn trở về trước tin có chúa không.hì hì...hay

• 1 thập kỷ trước

Hì , Đăng ơi , mình đồng ý với bạn , mình cũng tự hào vì được là một người bạn của Chúa Kytô Chí Thánh . Bạn ơi việc theo đạo của bạn là tùy vào bạn thôi , nên suy xét nha bạn , Giáo hội không ép ai theo đạo cả , bạn àh , bạn sống hơn 2000 năm chưa? bạn chưa sống như thế , nhưng Giáo Hội thì đã trải qua 2000 năm với những bài học rồi đó .

• 5 năm trước

Tội nghiệp cho bạn! Chúa rất toàn năng và yêu thương tất cả những ai tin Chứa! Nhưng bây giờ bạn không tin Chứa thì bạn sẽ bị chừng phạt bởi Chứa và sẽ bị đày đi hỏa ngục! Tuy toàn năng nhưng Chứa vẫn không thể giúp bạn tin Chứa và tuy yêu thương con chiên hết mình nhưng sẽ vẫn thẳng tay diệt trù, đày đọa nếu bạn lung lay như thế!

Chúa rất toàn năng và yêu thương ta, nhưng nếu làm trái ý Chúa thì bạn đừng trách vì sao Chúa tàn nhẫn, ác độc với bạn nha!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Đọc thấy cũng tội cho bạn này quá. Tui thấy nhiều người yêu nhau rồi vì khác đạo nên chia tay nhau, rồi xung đột tôn giáo tùm lum, ngay cả những đạo cùng thờ chúa cũng ghét nhau. Mấy bạn tín ngưỡng mạnh mẽ quá thì họ ko chấp nhận bạn là phải rồi, họ phải bảo vệ đạo của họ mà. Nhưng tui thấy bạn nói đúng quá trời bây giờ còn như vậy nói gì hồi xưa, ai nói ko tin chúa thôi là bị giết, thiêu sống gì đó ác bỏ xừ.

• candyannalia6 năm trướcBáo cáo

đọc thấy đúng quá trời, chẳng biết có não hay ko? Thấy tâm đầu ý hợp quá là cứ múc hả bạn. Kết hôn với nhau đi, rồi sau đi khắp thế giới rêu rao sự ngu dốt của cả 2. Tầm nhìn hạn hẹp, suy nghĩ nông cạn. Ăn nói ko biết suy nghỉ chắc có ngày bị tín đồ Hồi giáo quá khích nó cho nguyên trái bom !

• 5 năm trước

Do bạn chưa thấy được chân lý .

• 5 năm trước

VATICAN MAFIA

Một trong những cuốn sách viết về những sắc thái này là cuốn “The Vatican Mafia” của Đức Ông Tiến sĩ Rafael Rodriguez Guillen trong Giáo hội Công giáo. Đức ông Rafael Rodriguez Guillen chưa hề bị tuyệt thông và vẫn còn hành nghề hợp pháp [the person saying it is a Monsegñor and Vaticanist priest who has not been excommunicated and still has his Canonical licenses.] Đây là một tác phẩm kết quả của nhiều năm nghiên cứu khoa học về lịch sử, triết lý, thần học và thánh kinh [This is a work of many years of philosophical, biblical theological, scientifically and historical investigation]

http://www.bibliotecapleyades.net/vatican/vatican_...

• 6 năm trước

tôi bạn là người ađàn ông hơi bị tình cảm chi phối nhiều ! lý trí và bình thản chút xíu bạn nhé.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.