Đạo Thiên Chúa có Tự do tôn giáo hay không?

Tôi là người theo đạo thiên chúa đang làm việc tại Nhật. Từ khi qua Nhật tôi suy nghĩ nhiều và đã quyết định ko theo nữa. Từ nhỏ tôi là người hiền lành, cha mẹ hướng tôi theo đạo thậm chí muốn tôi nghĩ đến việc đi tu làm linh mục. Để đi đến quyết định bỏ đạo thật là khó khăn. Từ khi vào đạo đã là ép buộc, mới có... hiển thị thêm Tôi là người theo đạo thiên chúa đang làm việc tại Nhật. Từ khi qua Nhật tôi suy nghĩ nhiều và đã quyết định ko theo nữa.
Từ nhỏ tôi là người hiền lành, cha mẹ hướng tôi theo đạo thậm chí muốn tôi nghĩ đến việc đi tu làm linh mục. Để đi đến quyết định bỏ đạo thật là khó khăn.
Từ khi vào đạo đã là ép buộc, mới có vài tuổi thì biết gì là chân lí. Bây giờ muốn bỏ cũng ko biết phải làm sao, bạn bè, người thân, bà con, hàng xóm sẽ nghĩ gì về tôi, một kẽ phản bội, bán chúa . Sau này các vấn đề cộng đồng xã hội nơi tôi sống cũng khó khăn, tôi trở nên trơ trọi giữa đám đông và theo như các cha sứ nói thì là con bò đi lạc.
Ở nhà thờ bên Nhật tôi đọc được nhiều tài liệu thiếu khách quan của những người lợi dụng tôn giáo. Người Nhật theo đạo công giáo ít, các linh mục là người nước ngoài, đã theo là họ theo thực sự ko nửa vời như ở VN, và những người ko muốn theo thì họ dễ dàng quyết định ko phụ thuộc nhiều vào cha mẹ, thanh niên Nhật tự lập rất sớm. Tìm hiểu kinh thánh và kết hợp những gì tôi biết được từ thế giới thực tôi rất muốn nói với cha mẹ những suy nghĩ của tôi.
Những người theo đạo công giáo điều quan trọng là niềm tin, những người đánh mất niềm tin như tôi thật là khổ tâm. Ngay trong gia đình tôi còn ko dám lên tiếng, hằng ngày phải sống giả dối ngoan đạo, hi vọng cha mẹ vui lòng. Tôi chỉ là người bình thường chẳng tranh đấu cho ai cả chỉ muốn chia sẻ và tìm người đồng cảnh trao đổi với nhau. Tự do tôn giáo ngay gia đình tôi đã nghẹt thở rồi. Ngoài xh thì nói là ko cấm cản, nhưng thực sự có rất nhiều lực cản vô hình ngăn cách các bạn trẻ CG với xh. Mặt tốt của CG tất nhiên phải có nhưng nó ko đủ để tôi quyết định đi theo.

Nếu là 1 tôn giáo chân chính, bản thân tôn gió đó phải tìm cách hạn chế, xóa bỏ những ảnh hưởng ko tốt như vậy. Nhưng ngược lại mình thấy họ khôn ngoan duy trì đến khi nào ko thể duy trì, phải thay đổi thì mới làm nhằm gia tăng số người theo đạo mà thôi.
25 câu trả lời 25