Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn học & Nhân vănMỹ thuậtMỹ thuật - Khác · 1 thập kỷ trước

Vẽ trang trí! Bạn nào biết vẽ trang trí thì chỉ cho mình với?

Trang trí hình tròn với các chi tiết được cách điệu từ hoa là thật.Huhu, thi tới nơi mà bài phác thảo của mình cứ bị thầy chê hoài!

Cập nhật:

Yêu cầu: họa tiết trang trí phải có ý nghĩa nhưng làm sao biết được chi tiết đó có ý nghĩa vậy các bạn ?

6 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Các bạn khác đã trả lời kỹ rồi. Tôi bổ xung thêm một chút nhé.

Đọc qua câu hỏi của bạn, thấy rằng phác thảo của bạn bị chê, lại thêm phần yêu cầu, họa tiết phải có ý nghĩa.

Tôi băn khoăn không hiểu thầy giáo của bạn nói họa tiết phải có ý nghĩa là thế nào vậy. Tôi đoán, bạn bị chê do họa tiết của bạn vẽ ra không cho thấy nó được cách điệu từ một loại hoa lá thật nào.

Một điều rất đơn giản nữa là khi T của bạn chê, bạn phải hỏi rõ T chê nội dung, hay hình thức của bài phác thảo, về hình hay đậm nhạt, màu. kèm theo hướng khắc phục chứ. Việc bạn lên đây hỏi cho thấy bạn đang lơ mơ, rối trí. Bạn đang hỏi về nguyên tắc làm một bài trang trí cơ bản, hay bạn đang tìm hướng khắc phục cụ thể cho một bài trang trí cụ thể. Khi bạn cung cấp đường link bài phác thảo của bạn, những người biết làm trang trí sẽ tư vấn cụ thể cho bạn, tuy nhiên, những góp ý đó có thể T bạn đánh giá không cao. Không thể bằng những góp ý trực tiếp của T giáo bạn được.

Vì vậy theo tôi:

Bạn mạnh dạn hỏi T, khi T cho nhận xét, hỏi hướng khắc phục cụ thể. Hỏi T xem có phải do họa tiết không gợi cho người xem có liên tưởng tới một loại hoa lá nào đó, rồi thì các loại hoa, lá được sắp xếp trong bài cần đi được với nhau ( về hình, màu,) về chủ đề như hoa lá mùa thu.

(Các) Nguồn: Bạn có thể cho biết nơi bạn đang học, biết đâu tôi có thể giúp bạn một cách cụ thể
  • 1 thập kỷ trước

Chắc tìm cái này: MANDALA

http://www.bing.com/images/search?q=mandala&FORM=B...

------------------------

Nếu đúng là nó, thì bạn sử dụng cái link này. Trong có rất nhiều mẫu mandala.

http://www.mandala-bilder.de/mandala-ostern.html

Ý nghĩa của Mandala:

Mandala xuất phát từ nhà phật ở Ấn Độ, có nghĩa là trật tự, đường lối đi (hướng, dẫn) vào ĐẠO (đời sống). Nghĩa này mang tính cách tôn giáo nhiều hơn là đời. hay cũng có nghĩa là vòng tròn, ngụ ý là 1 trật tự (lề lối) không thể tránh ra khỏi cài vòng (luân hồi hay luẩn quẩn).

Đó là chuyện riêng của nhà phật. Chúng ta nói về chuyện đời:

Mandala ngày nay tràn ngập trong các trường học cấp vườn trẻ và tiểu học ở những nước văn minh Âu Châu. Các em bé rất hoan hỉ khi được cầm tờ giấy Mandala và những bút mầu để tô. Tô mầu Mandala rất cần đến quy củ sắp đặt, đăng đối và tương quan của mầu sắc...do vậy mà các em có cơ hội học được bản năng quy củ sắp đặt ngay từ hồi còn ở vườn trẻ.

Các bậc cụ lão trong những viện dưỡng lão cũng rất thích tô Mandala. Với hình thức này sẽ đánh thức những tế bào não đang từ từ phân hủy. Tránh được chứng bịnh hay quên, lãng trí!

Không những thế nếu chúng ta quan tâm đến những kiến trúc của thời đại, nhất là những công viên, nơi tập trung của những cặp tình nhân mơ mộng thì hình dạng của Mandala sẽ là nơi thơ mộng nhất không thể thiếu. Vào vườn Tao Đàn ở Sài gòn sẽ nhận ra ngay...

---------------------------------

Cách tự làm Mandala: http://www.mandala-bilder.de/mandala-design.html

--------------------------------

@lifefun:

Hân hạnh quá! Thêm 1 người bạn sẽ bớt 1 người thù...

• 1 thập kỷ trước

Ồ,dễ lắm,bạn có thể cho tôi mail,tôi sẽ cho vài ví dụ cụ thể hơn,còn nếu ko,bạn phải học cách vẽ làm sao hình ảnh cân đối,và phải nhớ là hình giống nhau thì vẽ màu giống nhau đó.

• 1 thập kỷ trước

Để tả thì hơi khó hiểu...Nhưng hình tròn là hình vô hướng nó gần gũi với các đường cong trơn liền ( Hình chuyển động) hơn là các hình định hướng ( Vuông, hình chữ nhật, tam giác) nên khi bạn vẽ cách điệu hoa lá nên tuân thủ các nguyên tắc đó. Một gợi ý đơn giản...Trong hình tròn to tính từ tâm bạn vẽ nhiều hình tròn nhỏ nhỡ . lớn....nội tiếp nhau, từ hình nhỏ nhất vẽ những hoa lá cách điệu từ nhỏ ra to....Rồi dùng mầu chuyển từ sáng nhất...Tới trung gian sáng, trung gian đậm rồi tối vừa...Tối nhất....Nhớ đem các họa tiết và mầu sáng nhất ra bốn hoặc tám góc bên ngoài cùng để mang mầu và họa tiết đều khắp cả bố cục......Mầu dễ đẹp nhất là nền sẫm ( Đen, xanh đậm, tím đậm, nâu đậm...) và từ đó bạn phát triển họa tiết và mầu theo các mầu đối lập, bổ xung với mầu nền....Nhớ liên tục cộng mầu nền vào các tông mầu sáng trung gian, tối của bố cục cho có họ hàng với mầu nền....

Để cụ thể hơn bạn có thể tới cổng trường đại học Mỹ thuật công nghiệp Hà nội...Trên đường Đê La Thành.........Tìm mua một số bức ảnh chụp những bài đạt điểm cao của các bạn sinh viên về nghiên cứu và phát triển thêm.

-----------------

Bạn vào đường link của bạn lilian có rất nhiều họa tiết hay, và mầu đẹp, cách xử lý mầu tuyệt vời đáng học tập...Nhưng nên chọn hình đơn giản vì bạn mới học...Theo mình nên mua một số mẫu khoảng 3.000đ/bức trước cổng trường mỹ thuật nào cũng hay bán bạn xem học được cả hình và nền, màu.... à em nhớ cách điệu tức là hoa nhưng không phải vẽ đúng như hoa, lá không phải đúng là lá....Dùng mầu và hình kết hợp để gợi lên được đó là hoa và lá...!

-----------------------

MÌnh bình chọn câu trả lời của bạn lilịan...Cho mình kết nối với bạn cái nèo...Học tập bạn thêm nhé!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Vẽ trang trí là vẽ các họa tiết hoa văn có hình thù lá hoa cây quả...được cách điệu. HÌnh trang trí ta thường thấy ở vải, đường viền... chén, bát, ly, gạch, các bảng quảng cáo. Vẽ trang trí thường vẽ không giống thực (không giống vật thật), vẽ một màu, vẽ đối xứng, so le..Màu sắc thì xem ra đơn giản nhưng cách sắp xếp, trang tri các chi tiết xem ra khó! Chúc bạn thành công!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

hiện tại bạn ở đâu ,nếu bạn ở ĐNai banj có thể vào trường cao đẳng mĩ thuật đồng nai mua cuốn vẽ họa tiết có rất nhiều họa tiết cách điệu bạn có thể tham khảo ở đó

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.