Thuan đã hỏi trong Thủ tục hành chínhThủ tục hành chính - Khác · 1 thập kỷ trước

Bảo hiểm xả hội cho ngừoi làm công ty nhà nơớc ?

Ba tôi 46t đã làm cho cong ty nhà nước được 26 năm .bây giờ ba tôi muốn lãnh 1 lần tiền bảo hiểm . như vậy ba tôi phải lảnh ở đâu và bao nhiêu tuổi mới lãnh được . cùng số tiền bảo hiểm là bao nhiêu tháng tiền lương bình quân đóng bảo hiểm xả hội ????? giúp tui nhá . thks máy bạn nhiều .............

5 Câu trả lời

Xếp hạng
  • NONAME
    Lv 6
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời hay nhất

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, sau 12 tháng ngừng đóng bảo hiểm xã hội, ba bạn có thể làm thủ tục xin nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần tại cơ quan bảo hiểm xã hội huyện, quận nơi cư trú.

Hồ sơ xin nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần gồm: Sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nhỉ việc, đơn đề nghị hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần.

Theo khoản 4 Điều 122 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định thời gian giải quyết như sau: Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người hưởng lương hưu; mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, chế độ tử tuất; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Chúc bạn mạnh khỏe và thành đạt!

• Ẩn danh
    6 năm trước
  • 1 thập kỷ trước

Ba bạn đến trụ sở bảo hiểm xã hội gần nhất làm thủ tục nhé. ĐK là Ba bạn đã nghỉ việc và nghỉ đóng bảo hiểm xã hội một năm rồi nghe

• 1 thập kỷ trước

Theo tôi được biết thì người đã đóng BHXH đủ 20 năm nếu đến tuổi nghỉ hưu (nam 55 tuổi, nữ 50 tuổi) sẽ đươc nhận lương hưu.Ba của bạn đã đóng BHXH đủ 20 năm nhưng chưa đến tuổi nghỉ hưu thì sẽ đươc lãnh 1 lần tiền BH, thủ tục gồm: quyết định nghỉ việc, sổ BHXH, đơn xin lãnh BH 1 lần_ cty nơi ba bạn làm việc sẽ cung cấp và xác nhận. Sau đó ba bạn sẽ nộp tại BH ở phường, xã nơi cư trú .Tiền BH = lương bình quân đóng BH *số năm làm việc * 1.5 (năm 2008 trở về trước) và có thêm hệ số trượt giá nữa (không biết bao nhiêu) Hi Jackfruit

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Bạn phải đến bảo hiểm quận, huyện nơi ba bạn làm việc hỏi thủ tục tờ khai như thế nào.

Theo mình biết thì phải chuẩn bị: 1/ Sổ bảo hiểm, 2/ Đơn đề nghị được hưởng thanh toán 1 lần có dấu xác nhận của địa phương, 3/ Bản chấm dứt hợp đồng.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.