Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Gia đình & Quan hệ xã hộiĐộc thân & Hẹn hò · 1 thập kỷ trước

Các bạn à mình đang cảm thấy mệt mỏi, chán nản, có ai như mình không hãy cùng chia sẻ nhé?

-Chào các bạn, mình năm nay đã 21t rồi nhưng chưa có mảnh tình nào vắt vai. Vì vốn mặc cảm về ngoại hình nên mình rất ít nói, trầm tính và nhiều lúc lạnh lùng, khó gần. Bạn bè rủ đi chơi, đi tán gái nhưng mình lại từ chối, dù muốn lắm, muốn được giao lưu lắm chứ, nhưng ...không(!). Những cô gái đã từng tiếp xúc hay nhìn thấy mình đều đánh giá mình là một con người lạnh lùng đến dễ sợ(!). Dù là một thằng đàn ông nhưng mình chưa từng dám ngỏ lời yêu ai, chỉ biết nhìn từ xa thôi, hình ảnh ấy đôi lúc khiến mình bật cười mà nặng trĩu cõi lòng, cảm thấy mình giống như một anh chàng nghèo mạt đang nhìn cô tiểu thư sinh đẹp từ sân vườn của cô ấy vậy. Vậy đấy, tình yêu của mình cứ tự diễn biến trong tâm trí, trong trí tưởng tượng thô sơ và thiếu thực tế này. Các bạn à, mình muốn thoát ra cái tâm trạng bi quan âu sầu hao tâm tổn sức này, cái sự mặc cảm này thực sự làm chùn bước mình, khiến mình trở nên ù lì và chậm tiến, khiến mỗi khi nghĩ về mình, người ta thường hình dung về một thằng con trai nhàm chán, ủ rủ, yếu đuối và thật vô vị!

-Dù mình có nghe nói răng "con gái người ta yêu bằng tai", rằng "con gái họ ham tài", nhưng tiếc mình cũng bình thường chẳng có gì nổi bật, chẳng có gì tài cán hơn người, dù mình có là sinh viên bách khoa đi chăng nữa, với mình điều đó dường như chẳng có ý nghĩa là mấy. Nhiều lúc mình cảm thấy tuyệt vọng, tuyệt vọng vô cùng, mình buồn lắm. Nhìn thấy nhưng cô cậu đẹp trai xinh gái dắt tay nhau, không phải ghen tị nhưng lại cảm thấy tủi thân, thấy sao mình lại thiệt thòi hơn người ta nhiều như vậy. Và những lúc ấy lại cảm thấy bơ vơ, lạc lõng, và chán nản, mắt đăm chiêu nhìn xuống đất tựa một điểm mơ hồ xa xăm, để rồi cố gắng đưa tay dụi đôi mắt đang lén lút rơi những dòng lệ an ủi. Tâm trạng buồn quá phải không!?

-Nhiều lúc muốn tâm sự với lũ bạn thân, nhưng rồi cũng chỉ nhận lại những sự động viên theo lối mòn, những câu từ mà mình nghĩ chỉ đủ để giúp mình cảm thấy mình còn tồn tại, tồn tại một thoáng rồi lại nhanh chóng tắt ngụm trong hư vô,điều đó càng khiến mình trở nên cô đơn, cảm giác như chẳng có ai có thể hiểu được tâm trạng mình, và các bạn biết không, mình tự ví như những ngôi sao ban đêm, nó lấp lánh đấy, nó tồn tại trong mắt người khác đấy, nhưng thực tế nó đã dập tắt từ cả ngàn năm ánh sáng rồi!

-Nhiều lúc khi đang làm bài tập, tự dưng nước mắt mình rơi xuống làm ướt cả trang giấy, mình hận, hận cái phận đời bất công, hận vì dù đã cố gắng nhưng tại sao mình luôn nhận lại những điều đắng cay, những sự bất lợi. Các bạn ơi, ngay lúc này đây mình muốn khóc thật lớn, vì mỗi khi ấy, mình lại trở nên mạnh mẽ và bất cần, mà bất cần và vô tư mới là con người thực của mình, mới là điều mà mình thực sự cần.

Có bạn nào như mình không, trai hay gái gì cũng được, hay mình là duy nhất rồi nhỉ, hãy vô chia sẻ với nhau cho vơi bớt nỗi buồn đi, để ngày mai ta lại sống tiếp, sống mà không lo nghĩ mấy chuyện không đâu, hãy để nó lại ở một gian trang trọng để mà khi ta gặp những cảnh đời bất hạnh, ta còn biết đồng cảm, biết thương xót đồng loại chứ! Ngày mai đây, với hành trang này, một quyển tập với biết bao nỗi phiền muộn, một cây bút để ghi lại những nỗi buồn, những khó khăn mới, để tô vẽ thêm cho cuộc sống đầy thi vị này.

Viết cho tôi:

-Tôi cảm thấy tư tưởng của mình cũng chẳng khác thế hệ “thất thập cổ lai hy” nhưng chắc chắn tôi không phải là người an phận, sống tiêu cực thiếu thốn lý tưởng. Trước mắt tôi là cả chân trời rộng mở, một tương lai sáng rạng. Tôi đủ khả năng biến ước mơ thành sự thật, vì tôi vốn không sợ chết, tôi không phải là người dễ gục ngã. Tôi đang viết để khích lệ tinh thần mình, phía trước tôi là một ngày mới, một ngày mới bắt đầu khi bình minh ló dạng cho đến lúc hoàng hôn buông xuống là một khoảng thời gian tôi thực sự sống bằng cả nhiệt huyết và đam mê của mình.

Cảm ơn cá bạn đã chia sẻ!

13 Câu trả lời

Xếp hạng
  • bella
    Lv 4
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Hi cậu, năm nay tớ cũng gần 21 tuổi rồi, cũng có vài mảnh tình gọi là nho nhỏ nhưng mà giờ thì vẫn một mình ^^.

Đọc những dòng của cậu cảm thấy cậu là một người sống nội tâm và tự ti. Nhưng lí do để cậu tự ti thì có vẻ không chính đáng lắm ^^. Thôi thì chia sẻ với cậu về chuyện con gái yêu thế nào trước nhé!

Một tình yêu thực sự không chỉ là ở vẻ bề ngoài mặc dù không phủ nhận được vẻ bề ngoài rất dễ khiến người đối diện có cảm tình hoặc gây phản cảm. Một khi yêu thật sự rồi thì những khoảng cách đó dần bốc hơi thôi.

Hồi còn bé tí tớ có xem trên TV chương trình Người đương thời, người đương thời hôm đó là anh Bạch Đình Vinh, một người phải ngồi xe lăn( sau 1 vụ tai nạn) nhưng mà rất có chí tiến thủ, giỏi tin học và rất kiên trì. Người đó làm tớ rất ngưỡng mộ, hồi đó tớ đã gọi tới Đài truyền hình xin địa chỉ và viết thư cho anh ấy rất nhiều, còn bảo lớn lên sẽ lấy anh ấy nữa cơ, nhưng mà lớn không kịp ^^, anh ấy đã có vợ và có con rồi. Tớ rất khâm phục người vợ ấy, nếu rãnh thì cậu tìm trên mạng đọc thêm về câu chuyện tớ vừa kể nhé!

Kể ra để cậu thấy có nhiều lý do để mình yêu một người. Thế nên nếu cậu không có lợi thế về mặt này thì hãy trang bị cho mình lợi thế về mặt khác. Mỗi người đều có một lợi thế cạnh tranh riêng mà ^^.

Tớ không giỏi bằng rất rất nhiều người khác nhưng mà tớ không tự ti vì bản thân tớ là môt sự khác biệt và tớ có những cái mà người khác không có.

Không ai là hoàn hảo cả, tớ nghĩ cậu nên tìm ra một vài điểm mạnh của mình và tập trung vào đấy, phát triển nó lên --> tạo sự khác biệt ^^, lúc đó không có lý do gì để tự ti cả.

Cậu mới 21, con trai 21 chưa có người yêu thì có sao. Tớ đây con gái còn chưa thấy lo nữa là ..^^ thực ra cũng có nhiều lúc nhìn người khác hạnh phúc cũng thấy ghen tị một tí, nhưng tớ lại nghĩ tới những cái tớ có mà họ không có --> một cách để an ủi bản thân í mà. Tớ cảm thấy là mình còn rất trẻ, muốn học hỏi nhiều và làm những gì mình thích, thay thì ngồi nghĩ vẫn vơ và tủi thân thi tớ luôn làm những cái tớ thích --> không có thời gian cho những suy nghĩ tiêu cực nữa.

cậu cũng nên trò chuyện với bạn bè, nhưng đừng than vãn nhiều quá cũng khiến bạn bè của cậu mệt mỏi theo đấy.

Haỹ nghĩ tới chuyên vui thì tâm trạng của mình sẽ tốt thôi.

Chúc cậu sớm tìm được niềm tin trong cuộc sống nhé!

Nghĩ tới những người bất hanh hơn cậu và tớ nhiều ( mình có thể thấp bé, nhẹ cân, răng hô..nhưng còn hơn rất nhiều người muốn có đầy đủ chân tay,có đôi mắt sáng mà không có). Nhưng mà người ta vẫn vươn lên đấy thôi. Thế thì không có cớ gì mình đầy đủ chân tay mà lại không làm được những gì mình muốn.

^^ tớ viết dài quá nhỉ? tớ ít khi dài dòng thế này lắm, siêu keo kiệt thời gian :D nhưng mà nếu đọc nó cậu thấy vui vẻ hơn thì không uổng nhỉ.

:)

• 1 thập kỷ trước

Bạn bè nhất là người yêu không tự nhiên mà đến nếu bạn không mở lòng mình ra.Bạn cứ trầm lắng quá,lạnh lùng quá,thành ra mọi người nghĩ bạn đang muốn yên tĩnh và không dám làm phiền.Càng như vậy bạn càng thấy cô đơn trong vỏ bọc lạnh lùng chính bạn đã tạo ra.Cảm giác này rất khó chịu.Để thay đổi nó chỉ có cách ban phải thay đổi chính những thói quen ,những cách nghĩ đã khiến bạn trở thành Hoàng tử Băng giá.Thử tham gia vào một nhóm công tác xã hội nào đó, hoạt động hết mình ,làm việc bằng cả trái tim.Và bởi vì bạn'' cảm thấy tư tưởng của mình cũng chẳng khác thế hệ “thất thập cổ lai hy” nhưng chắc chắn tôi không phải là người an phận, sống tiêu cực thiếu thốn lý tưởng. Trước mắt tôi là cả chân trời rộng mở, một tương lai sáng rạng. Tôi đủ khả năng biến ước mơ thành sự thật, vì tôi vốn không sợ chết, tôi không phải là người dễ gục ngã.'' nên tin rằng bạn chắc chắn làm được,đừng để thời gian trôi qua như thế,thật phí hoài.tặng bạn bài thơ Vội Vàng Của Xuân Diệu:

Tôi muốn tắt nắng đi

Cho màu đừng nhạt mất;

Tôi muốn buộc gió lại

Cho hương đừng bay đi.

Của ong bướm này đây tuần tháng mật;

Này đây hoa của đồng nội xanh rì;

Này đây lá của cành tơ phơ phất;

Của yến anh này đây khúc tình si.

Và này đây ánh sáng chớp hàng mi;

Mỗi sáng sớm, thần vui hằng gõ cửa;

Tháng giêng ngon như một cặp môi gần;

Tôi sung sướng. Nhưng vội vàng một nửa:

Tôi không chờ nắng hạ mới hoài xuân.

Xuân đang tới, nghĩa là xuân đang qua,

Xuân còn non, nghĩa là xuân sẽ già,

Mà xuân hết, nghĩa là tôi cũng mất.

Lòng tôi rộng, nhưng lượng trời cứ chật,

Không cho dài thời trẻ của nhân gian,

Nói làm chi rằng xuân vẫn tuần hoàn,

Nếu đến nữa không phải rằng gặp lại.

Còn trời đất, nhưng chẳng còn tôi mãi,

Nên bâng khuâng tôi tiếc cả đất trời;

Mùi tháng, năm đều rớm vị chia phôi,

Khắp sông, núi vẫn than thầm tiễn biệt...

Cơn gió xinh thì thào trong lá biếc,

Phải chăng hờn vì nỗi phải bay đi?

Chim rộn ràng bỗng đứt tiếng reo thi,

Phải chăng sợ độ phai tàn sắp sửa?

Chẳng bao giờ, ôi! chẳng bao giờ nữa...

Mau đi thôi! mùa chưa ngả chiều hôm,

Ta muốn ôm

Cả sự sống mới bắt đầu mơn mởn:

Ta muốn riết mây đưa và gió lượn,

Ta muốn say cánh bướm với tình yêu,

Ta muốn thâu trong một cái hôn nhiều

Và non nước, và cây, và cỏ rạng,

Cho chếnh choáng mùi thơm, cho đã đầy ánh sáng,

Cho no nê thanh sắc của thời tươi;

- Hỡi xuân hồng, ta muốn cắn vào ngươi!

Một vài chia sẻ,Phương Tử hy vọng giúp bạn có thêm sức mạnh đứng lên.Thân mến!

• 1 thập kỷ trước

cho tôi xin đính chính nhé, con gái bọn tôi không có yêu bằng tai và...gì gì đó như bạn nghĩ đâu nha! bạn đánh giá như thế thì thật ko phải chút nào. mình hiểu bạn tự ti mặc cảm về mình nhưng bạn ko thiếu thực tế bởi bạn biết bạn còn phải phấn đấu vì một tương lai phía trước đúng không. sống mà ko có người yêu đâu phải ko sống nỗi đâu bạn? chúng ta còn rất nhiều người thân xung quanh và bạn bè nữa mà, bạn cứ hay mặc cảm về mình vệy bạn có biết nỗi buồn nho nhỏ của bạn là cha mẹ bạn thấy buồn gấp bội p[hần không, có ai muốn con cái mình thua sút bạn bè, mặc cảm với xã hội đâu. bạn học bách khoa chắc chắn bạn đã trội hơn những người cùng trang lứa nhiều rồi, bạn học đại học là bạn xác định con đường và mục tiêu phgấn đấu của mình rồi vậy bạn hãy thẳng bước mà đi tới, chớ đừng ngó nghiên nhìn xem xung quanh rồi mà "bon chen" với xã hội mà làm gì. tôi cũng học đại học, tôi cũng từng mong có người yêu để chia sẽ vui buồn, nhưng bạn ạ, tình yêu không hoàn toàn đẹp như mọi người nghĩ đâu, nó nhiều chông gai lắm, chia tay rồi tôi mới thấm thía nỗi đau và tôi nghiệm ra rằng không có tình yêu tôi vẫn sống tốt, vẫn lạc quan yêu đời và làm vui lòng mọi người thôi, bởi tôi còn bạn bè, còn cha mẹ và tất cả những người thân yêu khác, tôi càng yêu thương họ tôi càng phải sống có chuẩn mực hơn. bạn cũng nên nhìn thẳng vào sự thật đi bạn ạ, hãy phát triển lối suy nghĩ tích cực, bạn đừng để mình có thời gian rãnh để lối suy nghĩ tiêu cực có dịp phát triển trong đầu bạn nữa nha!

diuề9 cuối cùng mình muốn nói là..."bạn học bách khoa mà viết ra những dòng tâm trạng của mình hay ghê" đó.

chúc bạn mau chóng lấy lại niềm tin và bản lĩnh nam nhi của mình nha!. ko một bạn gái nào thích người thiếu tự tin đâu bạn a.

(Các) Nguồn: thói quen ko cần thiết của con người là không bao giờ cho mình lađủ, mà lúc nào cũng muốn mình được cái này, ươợc cái kia. dù bạn có tự ti về nhan sắc nhưng bạn hãy cố gắn suy nghĩ nhan sắc vè cái nhìn bề ngoài ko quan trọng, chỉ cần bạn là người sống có trách nhiệm, sống có đạo đức, giữ cho mình một nhân cách tốt thì chắc chắn với bạn một điều là trên đời thật hiếm có bạn ạ!
  • Ẩn danh
    5 năm trước

ôi,thất tình toàn tập!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 5 năm trước

Ngoại hình anh như thế nào nhể???

• 6 năm trước

Chán lắm :(

• Ẩn danh
    7 năm trước

ai cũng đã đưa ra lời khuyên và chia sẻ vs bạn ùi,nên mình cũng ko biết nói gì nữa.Không có gì là sự công bằng trên cuộc đời này hết,vì vậy đừng phụ thuộc nó mà hãy chiến thắng nó!!!

• 1 thập kỷ trước

Híc híc sao bạn giống tôi thế , tôi dám chắc bạn chỉ thích những cô gái xinh dễ thương đúng không ? , chứ cho dù bạn xấu xí và nghèo cỡ nào cũng có những cô gái tương xứng với bạn mà bạn không thích đó thôi , vì là con người nên ai cũng muốn cái đẹp cái tốt thuộc về mình , nhưng khổ nỗi trên đời này có được bao nhiêu người tốt đẹp chịu hi sinh cho người xấu ? . Tôi thì ngoại hình thuộc loại trung bình khá nhưng hơi nhỏ con ( 1m60 , 48kg ) , nhà ở nông thôn nghèo nàn nhưng đang học trên thành thị , học hành thì bê bối do mắc bệnh ham chơi từ nhỏ , hiện giờ đang học tại một trường ĐHDL nên tương lai cũng chỉ như mây mù , gia đình đã nghèo lại còn không hạnh phúc nên tôi rất ít về quê => Tất cả điều đó biến tôi thành người trầm cảm chưa hề tỏ tình với ai bao giờ mặc dù đã 24t , có một vài cô gái chủ động với tôi nhưng tôi đều lánh xa cũng chỉ bởi họ xấu xí , người tôi thích thì tôi lại nghĩ mình không xứng với người ta nên ... giờ vẫn " phòng không nhà trồng" ! Chắc tôi phải uống tới 2 lít rượu và thay da mặt bằng da trâu thì mới dám đi kua gái hix hix

• 1 thập kỷ trước

Chào bạn!

Đọc tâm sự của bạn, theo cách trình bày, tôi khẳng định bạn k fải là người vô duyên. Có lẽ vì bạn mặc cảm về "nhan sắc" quá thôi.

Xin hỏi bạn 1 câu: Bạn đánh giá về những người xung quanh mình dựa vào cái gì? Bạn chơi với họ vì cái gì? ( họ đẹp? họ giàu? họ ăn nói lưu loát?họ model? họ sành điệu?...) Bạn sẽ trả lời k fải. Đúng k? Vậy vi cái gì? Có fải là vì họ chân thành? họ yêu quý bạn?

Đó. Bạn thấy chưa? ngay bản thân bạn đã là câu trả lời. Bạn hãy là bạn với những người xung quanh trước đã. Hãy chân thành và yêu quý họ, bạn sẽ có những người bạn đúng nghĩa. Và từ những mối quan hệ đó sẽ có con đường dẫn đến tình yêu.

Bạn hãy phát huy ưu điểm của mình đi. Là sv bách khoa, là người sâu sắc (biết nhận thức về bản thân) và còn 1 ưu điểm mà bạn cứ ngỡ là khuyết điểm: chưa yêu lần nào. Hi

Túm lại, bạn hãy tập cười thân thiện, hãy tham gia nhiều hoạt động ở trường, tìm đọc nhiều chuyện vui để làm hành trang hòa đồng với mọi người. Nếu ngại nc trước đông người thì tập chat trên mạng ( đây là nơi dễ nói nhất đó) .

Hy vọng bạn thay đổi được tất cả những gì cần thay đổi. Cố lên. Mọi người sẽ giúp bạn hoàn hảo mình.

Chúc bạn luôn vui với sự tự tin mới.

• 1 thập kỷ trước

Chào bạn, bạn viết rất hay, và nghe câu chuyện của bạn mình xúc động, bởi là dân kỹ thuật với nhau nhưng bạn viết rất tài. có lẽ đây là cảm xúc rất thật của bạn. Cuộc sống của bạn hiên nay, rất tốt, bạn có thể thành công, đấy là điều rất hay. Và bạn tin tưởng rằng cuộc sống này bạn có thể vượt qua tất cả.

Nhưng bạn chri mong có một điều là: có một ai đấy bên cạnh như một số bạn bè bạn nhìn thấy tay trong tay. Bạn có muốn một tình bạn thật sự không ? hay là chỉ muốn có như người khác, giới sv gọi đấy là phong trào yêu đương, bây giờ mình thấy cũng bình thường thôi.

Với bạn, tôi nghĩ việc học là trên hết, tập trung để có một tương lai tươi sáng. Rất có nhiều thứ bạn cần làm trong giảng đường để sau này cho công việc.cụ thể như: học một môn tiếng anh giao tiếp, tham gia các khóa học về cuộc sống, Tham gia một phong trào tình nguyện, chơi một môn thể thao theo sở thích của mình. Hay là nghiên cứu một đề tài ngay khi ngồi trên ghế nhà truờng. tìm hiểu thêm về lĩanh vực hot nhất hiện nay: TTCK.,,vvv. Tôi nghĩ tại sao bạn không làm những việc này mà chỉ lo để ý đến các trò yêu đương chỉ thêm mất thời gian.

Các bạn của bạn cho rằng bạn lạnh lùng đến đáng sợ? phải vậy không? đọc giọng văn mà bạn viết lên mình thấy yêu thuơng triều mến và thiết tha, chẳng có gì là khô khan lạnh lùng cả!. chắc cô nào đấy không cưa đổ được bạn nên đành nói vậy. kaka.

Bạn hãy sống tốt với mọi ngừoi, yêu thuơng mọi ngừoi, đừng nghĩ là mọi nguời phải như thế này thế nọ. mà bạn phải thật lòng và yêu thương mọi người trước, đừng quan tâm đến họ có yêu mình không. và điều cần thiết là bạn phải có một tấm lòng, như thế bạn sẽ không thể cô đơn mà rơi lệ.

Tóm lại, công việc cảu bạn bây giờ là tập trung vịec học: một tấm bằng xuất sắc sễ làm cho các em chạy theo dài dài, nhưng đừng kiêu căng và tự cao nhé như thế bạn càng thêm cơ đơn.

Chào bạn chúc bạn khong còn cô đơn trong đêm vắng, hay rơi lệ bên bàn học, kaka, như thế gióng con gái lắm.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.