Lắng nghe một ý kiến trái ngược với quan điểm của mình, với bạn, khó khăn hay dễ dàng?

Bạn đã thực sự biết "lắng nghe" đúng cách chưa? Và bạn luyện cho mình kĩ năng này như thế nào? Những yếu tố cần thiết để "lắng nghe" một điều trái ngược là gì?

Cảm ơn các bạn. Chủ nhật vui vẻ nhé!
Cập nhật: @ Như Ý: Chấp nhận ý kiến của bạn thôi, đừng "đồng ý" ngay :)). @ grq: Ý kiến của bạn ngắn gọn nhưng súc tích, cần học tập. @ The heart of Asia: Sai chính tả nhiều quá bạn, có cần mình chỉnh sửa không :)? Khách quan khi lắng nghe và chủ quan khi đưa ra ý kiến, bài phát biểu của bạn có thể tóm lược... hiển thị thêm @ Như Ý: Chấp nhận ý kiến của bạn thôi, đừng "đồng ý" ngay :)).

@ grq: Ý kiến của bạn ngắn gọn nhưng súc tích, cần học tập.

@ The heart of Asia: Sai chính tả nhiều quá bạn, có cần mình chỉnh sửa không :)? Khách quan khi lắng nghe và chủ quan khi đưa ra ý kiến, bài phát biểu của bạn có thể tóm lược trong mấy chữ đó thôi, có được không ;)?

Những gì là chân lí thì dựa vào đó mới có thể nói đúng hoặc sai, cái gì không (hoặc chưa) phải chân lí thì đừng nên áp đặt. Có những thứ hợp lí với mình mà lại vô lí với người, thế đấy. Và, tất nhiên, "tranh luận" khác "cãi nhau" :D.

@ Snopteck: Giá mà ngay từ đầu nghe mà biết được đúng - sai thì còn gì để bàn luận nữa, có phải không bạn? Con người có cái tôi, và chính cái tôi này kìm hãm khả năng tiếp thu một điều khác biệt.

@ Trang Chu: Liệu đến khi nào ta không còn phải kết hợp giữa "hoà" và "bất đồng" nhỉ? Chỉ ra cái không hợp lí đối với đa số là một điều khó khăn, cũng chỉ vì tâm lí đám đông, bạn ạ.
Cập nhật 2: Reply các bạn sau, giờ mình có việc bận.
Cập nhật 3: @ Hoài Thu: Bạn hay quá, chỉ cảm thấy "đôi khi khó chịu" thôi ư? Thường, con người sẽ phải khó chịu rất nhiều, rồi sau đó mới biết hạn chế cái tôi của mình lại, để lắng nghe, khi ấy chỉ còn "khó chịu" đôi chút. Nhưng bạn nói đúng, tùy từng người mà sẽ thấy thích thú với điều trái ngược ấy.... hiển thị thêm @ Hoài Thu: Bạn hay quá, chỉ cảm thấy "đôi khi khó chịu" thôi ư? Thường, con người sẽ phải khó chịu rất nhiều, rồi sau đó mới biết hạn chế cái tôi của mình lại, để lắng nghe, khi ấy chỉ còn "khó chịu" đôi chút.

Nhưng bạn nói đúng, tùy từng người mà sẽ thấy thích thú với điều trái ngược ấy. Những điều trái ngược nhiều khi là sự gợi mở tư duy muôn hình vạn trạng của con người. Phải qua nhiều lần tranh luận, thảo luận, chúng ta mới biết họ "thực sự" "có óc" hay không... Nhỡ đâu họ lại cố tỏ ra "ngu muội" để xét bản lĩnh mình đến đâu ;).

@ Tulip: Đúng, luyện cho mình cách nhìn nhận hai mặt của một vấn đề. Điều này không dễ dàng gì. Đứng bên này, nhìn bên kia. Nhất là trong khi ta có một quan điểm quá ư vững chắc, cộng thêm cái tôi to bằng con voi, thì khó mà nhận xét khách quan được. Buộc phải luyện tập!

@ nhu pham: Nếu làm được như thế, chúng ta sẽ thành những người có "tấm lòng cao cả". Bởi ai cũng có một "miền" ý niệm riêng, tạm dẹp nó ra và xem xét điều khác, khó lắm...
Cập nhật 4: @ Ngọc Thiện: Nếu cứ nghe mà biết đúng, sai rõ ràng thì đó là cách hành xử của bậc tài nhân trí giả. Người thường như chúng ta chỉ có thể luyện tập ngày đêm mà thôi.

@ Các bạn khác: Cảm ơn ý kiến của các bạn.

Một bài hát nhé: http://www.youtube.com/watch?v=qF3D2oiy6...
Cập nhật 5: @ The heart of Asia: Ý bạn là mình "dễ xương, đáng yêu" giống một "ai đó" à :P? Ai vậy? Uhm, tại sao mình lại phải nhớ đến một con người với một cái tên mà mình chưa bao giờ gặp mặt nhỉ? Chúng ta có thân quen nhau đâu, he he... Mình không chắc đến lúc mắt mờ răng rụng, lẩm cà lẩm cẩm rồi còn... hiển thị thêm @ The heart of Asia: Ý bạn là mình "dễ xương, đáng yêu" giống một "ai đó" à :P? Ai vậy?

Uhm, tại sao mình lại phải nhớ đến một con người với một cái tên mà mình chưa bao giờ gặp mặt nhỉ? Chúng ta có thân quen nhau đâu, he he... Mình không chắc đến lúc mắt mờ răng rụng, lẩm cà lẩm cẩm rồi còn "nhớ" đến bạn được không nữa :)). Cứ cho như mình giữ lời với bạn, bạn có đảm bảo rằng sẽ không "quên" mình - cái nick P.S này chứ :D???

@ Ad: Một câu trả lời rất dài, sao hôm nay còn chưa đầy một nửa???

@ trà hoa nữ: Bạn thật may mắn vì có người bạn thẳng thắn như vậy. Nếu người ấy cứ lặng im, không nói cho bạn biết điều đó, bạn có thể sẽ chẳng bao giờ khắc phục được nhược điểm đó. Nên cảm ơn người đó, phải không bạn :)?
Cập nhật 6: @ The heart of Asia: "Dễ thương, đáng yêu" không chỉ để nói về hình dáng con người, nó còn chỉ về tính cách của người đó nữa. Được rồi, mình sẽ nhớ tới bạn vì: http://www.youtube.com/watch?v=W2U7Y2m5sOA&feature=related Tại sao bạn gọi mình là "Tờ Bờ", "Tờ Bờ" là cái gì? Tại sao mình... hiển thị thêm @ The heart of Asia: "Dễ thương, đáng yêu" không chỉ để nói về hình dáng con người, nó còn chỉ về tính cách của người đó nữa. Được rồi, mình sẽ nhớ tới bạn vì: http://www.youtube.com/watch?v=W2U7Y2m5s...

Tại sao bạn gọi mình là "Tờ Bờ", "Tờ Bờ" là cái gì? Tại sao mình phải đọc "đảm bảo" thành "bảo đảm"? Bạn đâu phải giáo sư ngôn ngữ mà chỉnh sửa cách nói chuyện của mình nhỉ? Còn bạn cảm thấy ngượng ngạo, gượng gạo là việc của bạn thôi. Quyền sử dụng ngôn ngữ là quyền của mọi người. Tại sao bạn không hỏi rằng vì nguyên do gì mà nhiều người lại viết "lí do", trong khi người khác viết là "lý do"? Bạn đang "đọc" chứ có "nghe" đâu mà kêu "ngứa tai"? Đấy, một ý kiến trái ngược như vậy đó, bạn "nghe" nổi không?

@ Ad: Hơ hơ, "chín" chuyện rồi nên không cần "tám" nữa mờ :D.

@ Mr. Lemon: Oh, mình đang hỏi cách "lắng nghe" chứ mình đâu hỏi cách "tranh luận, lí luận" đâu bạn :P. Chứ nếu ông sếp mắng mình, thì đành mang câu "im lặng là... kim cương" ra mà dùng thôi :D.
Cập nhật 7: @ The heart of Asia: Cái link đó, mình chỉ muốn gửi cho bạn tựa đề bài hát thôi, không phải nguyên cả bài đâu. Mà tại sao bạn lại cứ gọi mình là "Tờ Bờ" thế nhỉ? Mình có liên quan gì đến cái từ "Tờ Bờ" đó??? Bây giờ mình sẽ đóng câu hỏi, nó đã quá loãng vì sự buôn dưa lê dưa chuột này rồi, còn... hiển thị thêm @ The heart of Asia: Cái link đó, mình chỉ muốn gửi cho bạn tựa đề bài hát thôi, không phải nguyên cả bài đâu. Mà tại sao bạn lại cứ gọi mình là "Tờ Bờ" thế nhỉ? Mình có liên quan gì đến cái từ "Tờ Bờ" đó??? Bây giờ mình sẽ đóng câu hỏi, nó đã quá loãng vì sự buôn dưa lê dưa chuột này rồi, còn gì thắc mắc thì vào phần Ý kiến để "xả".

@ Trúc Lâm: Mình thích cái cách bạn trả lời cho câu hỏi này :D.

@ Các bạn: Việc lựa chọn câu trả lời hay nhất "chỉ" mang tính cảm quan của mình mà thôi, có thể hợp với người này nhưng không vừa ý người khác. Dù sao, đó cũng là lựa chọn của mình :).

Trả lời dài ngắn không thành vấn đề, việc buôn chuyện với chủ nhân câu hỏi càng không liên quan đến việc mình chọn câu trả lời hay nhất. Mình thích ý kiến của Snopteck, Trang Chu, Tulip :)). Cảm ơn tất cả các bạn một lần nữa.

20 câu trả lời 20