Tcyta đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 10 năm trước

Lần cuối cùng khi bạn khóc là lúc nào?

Hôm nay rầu rầu nghe bản "I cry" của Westlife, trong lòng tràn đầy những kí ức, bổng câu hỏi từ đâu đến trong suy nghĩ của tôi:"Lần cuối cùng khi tôi khóc là khi nào nhỉ?", tuy thế tôi nhanh chóng trả lời được: đó là lúc tôi đọc một đoạn rất cảm động trong bộ truyện Strawberry 100% cách đây khoảng 4 năm rồi (lớp 10 hay 11 gì ấy), rồi một câu hỏi khác lại hiện ra:"Tại sao thời gian qua, tôi chưa một lần nào khóc nữa?"

Thời gian qua tôi gặp biết bao chuyện buồn: gia đình xào sáo, kinh tế khó khăn, bà nội tôi mất và rồi gần đây nhất là khi tình yêu của bản thân bị phủ nhận, đó là chưa kể bao điều đáng rơi lệ mà tôi đã gặp trong thời gian qua, nhưng tôi ko tài nào nhớ được mình đã khóc được lần nào chưa, tại sao thế nhỉ?

Một giả thuyết nảy ra trong đầu: có lẽ khi đọc truyện tôi đã hòa tâm hồn tôi vào nhân vật nên tôi dễ dàng khóc hơn, mà tôi cũng ko hiểu lắm ý nghĩa của cái giả thuyết này nữa. Lại buồn tình suy nghĩ vẫn vơ tìm kiếm xem có điều gì đó thật buồn để...khóc thử và rồi một giả thuyết nữa hiện ra: việc tôi đang làm lúc này là "chờ", chờ cho tâm hồn vơi mòn đi những cảm xúc mà tôi khẳng định là tình yêu bị chối bỏ,chờ cho thời gian làm giúp cho tôi lãng quên, nhưng dường như điều đó quá chậm và thậm chí là ngược lại, dường như kí ức cứ sống mãi và làm nhạt phai đi thời gian, đúng 3 năm cảm xúc, 1 năm 9 tháng cách biệt và 31 ngày buồn bả đau khổ, thế mà tất cả cứ như chỉ vừa mới hôm qua. Thiệt rầu. Thế nhưng cũng chỉ có vậy, tôi cũng chỉ buồn mà không khóc.

Có lẽ ai đó sẽ nói rằng :"Lớn rồi sao lại khóc?" nhưng bạn nên nhớ lại đó là lời dổ dành giành cho mấy đứa trẻ con và chẳng có nguyên cớ gì để cản một con người trưởng thành khóc khi đau buồn cả. Tôi khẳng định tôi chẳng mắc bệnh gì về tuyến lệ cả, ngáp tôi vẫn chảy nước mắt, bụi vào mắc cũng ròng ròng và sắp hành tây cũng tuôn như khóc, vậy tại sao khi đau buồn tôi lại không khóc nhỉ? Và bạn biết không, đó là một cảm giác rất khó chịu, cảm tưởng như những giọt nước mắt chảy ngược vào trong đến nổi tôi nghẹn họng không nói nên lời, nhưng tôi không khóc, tại sao?

17 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Cách đây hai tháng, khóc vì người ấy, tuy người ấy đã yêu người bên cạnh mình. Chỉ vì mình không chịu thừa nhận tình cảm vì lòng tự trọng cao nên người ấy bỏ cuộc. Nhưng đấy là khóc không ra nước mắt vì mình không muốn cho người khác biết mình là con người dễ mềm lòng, yếu đuối, nghẹn không nói được lời nào, khó chịu và khó thở. Về nhà, mình chạy ngay lên phòng và khóc một mình, khóc không thành tiếng và mình không muốn bố mẹ mình biết mình đã yêu và không muốn họ phiền lòng vì mình. Với lại họ nghĩ tôi luôn coi trọng việc học và tôi là niềm hi vọng lớn nhất của họ, một đứa con gái chăm ngoan và học giỏi, họ tự hào về tôi chỉ vì điều đó. Nghĩ đến điều này là tôi lại tự nhủ là mình không được phụ lòng cha mẹ chỉ vì một người không còn quan tâm đến mình. Giờ đây tôi không còn nước mắt để mà khóc. Bây giờ đối với tôi chỉ còn học tập, gia đình và tình bạn. Bạn hãy quên đi kí ức và làm lại từ đầu. Hôm nay đúng một năm kể từ ngày tôi yêu người ấy và tôi phải gượng để cười khi anh ta trao quà 8/3 cho người bạn bên cạnh. Tôi nghĩ đó chỉ là quá khứ, từ khi món quà bằng sứ mag người ấy tặng tôi bị vỡ. Tất cả đã trôi qua. Giờ đây, chúng ta nên bỏ đi những cái không vui và tự tạo nên niềm vui cho cuộc sống. Nhà tôi hoàn cảnh cũng như bạn. Gia đình xào sáo, kinh tế khó khăn. Nhưng bà nội tôi ừ thì còn sống nhưng bà nội tôi là một người mà tôi không thể nào tha thứ. Một hôm, bà nội tôi bảo là ngày sát chủ, không đi thăm cụ mà cụ đang bị ốm. Bạn thử xem có vui được không nếu có một người con như vậy. Bà tôi cũng chẳng quí gì các cháu. Suốt ngày tưởng mất cái nọ cái kia, tưởng con dâu, con trai, con gái, con rể lấy đồ của mình thực ra là bà tôi bỏ quên đâu đó. Bà cứ suốt ngày gây xích mích với con dâu. Trong khi đó con gái sai trái mà cứ bênh. Vậy mà cô tôi cứ cãi ông bà nội nhau nhảu. Tôi không hiểu sao ông bà nội lại cho chồng cô tôi ở rể để mà thím tôi và cô tôi suốt ngày xích mích. Nhà tôi dạo này ít hợp đồng, bố tôi hay buồn bực rồi hay cãi nhau với mẹ tôi. Sợ chúng tôi nghĩ ngợi, họ cứ giấu chuyện cãi nhau của mình, nhưng tôi cũng đã biết nguyên nhân rồi. Gia đình tôi, chuyện của tôi cũng như vậy thôi. Tôi không còn nước mắt nữa rồi. Mọi chuyện rồi sẽ qua đi và tôi lại bắt đầu một cuộc sống mới.

• 10 năm trước

Cách đây 1.5 năm. Khóc vì một con người chẳng ra gì.

• 10 năm trước

Đôi khi tôi cũng "chảy ngược" vào như bạn đấy..và cũng chẳng hiểu tại sao lại như vậy, có lẽ vì vậy mà người ta thường nói khi đau buồn hãy như một đứa trẻ con để có thể dễ dàng "chảy ra" chăng..?

Đôi mi ngập úng bao lâu

Để cho hoe mắt lập lờ xót xa.

Thế rồi lệ ngập tim ta

Tràn dân đau nhói lòng người ai ơi...Lòng trách lòng vô lực vô tài

Mình trách mình đấm ngực khôn nguôi

Đời là thế bao điều bí ẩn

Vạn muôn dân bất chi lòng người

(net)

-----------

Lần cuối cùng khi tôi khóc..có lẽ là ngày hôm qua, đó là lúc tôi đang theo dõi một clip ngắn về bức thư của đứa trẻ chưa kịp..chào đời đã bị ..thôi chết, lại khóc nữa rồi!

• 10 năm trước

Lần mình khóc là đêm NOEL năm rồi , ai ai cũng có bạn bè , người yêu đi chơi , mình chỉ có một mình , mình tắt điện thoại , quấn chăn khóc một mình trong phòng .

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Tira
    Lv 4
    10 năm trước

khóc àk, cách đây bao lâu tui cũng không nhớ, bởi vậy mà có lẽ đôi khi thấy hơi khó chịu vì hók khóc đc ! đôi khi cuộc sống hók làm ng ta dễ khóc như khi đọc một câu chuyện! điều này tôi có thể khẳng định, truyện là cả một thế giới xih xắn tươi đẹp còn cuộc sống thì quá ư tàn nhẫn! "tàn nhẫn " quá đôi khi làm ta không còn gì để đãng suy nghĩ, hók còn j để rơi nc mắt bởi ng ta khóc thầm mà, khóc cho cạn khô hết nc mắt rồi thì đâu còn gì để khóc nữa đâu! nói thật, đôi khi thấy cũng hơi lạ lùng, thấy mìk cũng là con gái, hók hẳn là hók nhạy cảm mà đôi khi tự dưng cứ thấy "khó khóc" dã man! có thể do 1 điều j đó hók jải đáp nổi, câu hỏi của ông khiến tôi nghi đến một câu chuyện, có thể sau khi đọc nó ông sẽ cảm thấy tốt hơn là một giải đáp tàn nhẫn của sự thật: Không phải khóc có nghĩa là yếu đuối...

...nhưng cuộc sống bao giờ cũng có những giọt nước mắt để san bớt những nỗi buồn...

...buồn khi rời xa những gì mình đang có...những gì không thể giữ lại..

....buồn khi rời xa người thân...người yêu thương mình và người mình đang yêu thương....

Và lúc đó...mặc dù rất muốn khóc...nhưng lại sợ người khác lo lắng...nên chỉ có thể giấu nỗi buồn đó ở trong lòng

Nhưng bạn biết không...

...Ai cũng có những nỗi buồn và mỗi nỗi buồn đó được mỗi con người thể hiện khác nhau....

...họ có thể đang cười nhưng trong lòng họ lại nhói đau

và nỗi buồn đó sẽ tăng gấp bội...

...bạn à....hãy khóc khi muốn khóc .... hãy khóc khi bạn buồn...

....những giọt nước mắt lăn trên đôi má bạn sẽ chia bớt đi những nỗi buồn bạn đang có....những nỗi buồn mà chỉ có bạn mới hiểu được....

....khi đó bạn sẽ thấy trong lòng mình nhẹ nhõm....thoải mái hơn nhiều và những nỗi buồn đó sẽ vơi dần đi theo thời gian....

(Các) Nguồn: có thể khóc không phải là yếu đuối nhưng đôi khi chính sự yếu đuối lại làm cho ta không khóc đc
  • Melody
    Lv 5
    10 năm trước

Mình rất sợ cảm giác này! Vì mình từng như vậy! Đau buồn kinh khủng, nhưng ko thể khóc...Những cục ức cứ nghẹn lại ở cổ họng...Phải chi khóc được, thì sẽ cảm thấy nhẹ nhàng đi rất nhiều phải ko bạn? Bạn ko thể khóc, có lẽ vì nỗi đau trong bạn quá lớn...Nếu mình là bạn, mình sẽ nghĩ đến bất hạnh của những con người có số phận kém hơn mình... Hơi tàn nhẫn, nhưng như vậy lại khiến mình cảm thấy bớt đau hơn, lòng nhẹ hơn.....

Lần cuối cùng mình khóc là cách đây 3tiếng đồng hồ! Khóc vì....xem phim :P Một kết thúc thật nhẹ nhàng, tình cảm, và thật hạnh phúc! Chẹp chẹp, mình thật mít ướt!:D

Hãy nhìn đời bằng đôi mắt hạnh phúc nhé! Và hãy khóc để giải thoát nỗi đau buồn! Chúc bạn luôn vui và hạnh phúc!

• Tra
    Lv 7
    10 năm trước

khi cắt khẩu về với tổ tiên

• 10 năm trước

tôi cũng không thể nhớ được là mình đã khóc cách đây bao lâu nữa, thật sự trong lúc này tâm trạng tôi rất buồn, đọc xong câu hỏi của bạn lại thấy sống mũi cay cay nhưng lại không thể khóc. Đúng vậy không thể khóc, cuộc sống của tôi không phải là đau khổ gì, thật ra rất tốt nữa là đằng khác nhưng vẫn có những lúc thấy mũi lòng vì một sự kiện nho nhỏ nào đó xảy ra bên cạnh mình, đó có thể là không phải chuyện của bản thân nhưng vẫn thấy xúc động, cuộc sống không thể không bào giờ khóc nhưng tại sao lại có những muốn khóc vô cùng mà nước mắt cạn sạch lại có những lúc không hề muốn khóc mà nước mắt cứ dâng trào nơi khóe mi, cuộc sống.............. nó khiến ta khóc rồi khiến ta cười khóc thể nói được điều gì là chắc chắn cả

• 10 năm trước

Tối qua phóng xe tốc độ 70 mình cũng đã khóc.. nước mắt chảy nhìu phết

• 10 năm trước

Lần cuối cùng tôi sẽ khóc khi VN không cỏn CS

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.