Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Tự nhiênVật lý · 10 năm trước

Làm ơn giúp vs...Vật lý 9....mấy bài mở đầu về mắc nối tiếp....đơn giản thôi....giúp em vs..hic...chết....?

dựa vào công thức

R = U/I ta có thể phát biểu: "điện trở của dây dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch với cường độ dòng điện qua dây" hay không? vì sao?

hic, nhìn công thức thì đúng là như vậy, nhưng mà nếu có thể phát biểu như vậy thì sao định luật Ohm (Ôm) lại phát biểu : "cường độ dòng điện qua dây dẫn tỉ lệ thuận vs hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch vs điện trở của dây" mà ko phát biểu thành "điện trở của dây dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch với cường độ dòng điện qua dây"???

hic, ko biết nên chọn sao đây nữa???

mọi người giải đáp dùm em vs!!!

nếu như công thức đó đúng là có thể phát biểu như vậy, thì mắc mớ chi thầy em lại hỏi như thế???

em rất mong câu trả lời là "không" (hic, cũng ko biết nữa)

mọi người giúp dùm em nha

thanks, em mới chân ướt chân ráo học lý 9 mấy à, bởi vậy còn...hơi thiếu kinh nghiệm

Cập nhật:

bạn bên dưới coi lại dùm mình thử chứ

R = U/I có trc mà?

còn I = U/R có sau, đó là định luật Ohm

6 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chào FF. Anh sẽ trả lời câu hỏi này cho em.

Một câu hỏi rất thú vị.

Khi dòng điện chạy qua dây dẫn, cường độ và hiệu điện thế hai đầu có thể thay đổi rất dễ dàng, nhưng điện trở của đoạn dây hầu như không thay đổi. Vì thế mà khi thay đổi U thì kéo theo I thay đổi, và khi thay đổi I thì U thay đổi, nhưng R hầu như không đổi.

Nếu em nói ""điện trở của dây dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch với cường độ dòng điện qua dây", thì sẽ hiểu thành "khi thay đổi U, hoặc thay đổi I thì R thay đổi theo (thuận hoặc nghịch)".

Chính vì lí do này mà định luật Ôm phát biểu thành:

"cường độ dòng điện qua dây dẫn tỉ lệ thuận vs hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch vs điện trở của dây".

Câu này có vẻ đơn giản, nhưng nó thể hiện bản chất vật lí và toán học rất sâu sắc.

(Các) Nguồn: -- -.-- ..-. --- ..- -. -.. .- - .. --- -. ... - --- -. .
  • 10 năm trước

Công thức định luật Ôm là I = U/R nên người ta phát biểu là :" cường độ dòng điện qua dây dẫn tỉ lệ thuận vs hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch vs điện trở của dây ".

Còn thực ra mà nói R = U/ I ko phải là công thức định luật Ôm mà là được suy ra từ định luật Ôm.

I = U / R => R = U / I .

Nhưng phát biểu: "điện trở của dây dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa 2 đầu dây và tỉ lệ nghịch với cường độ dòng điện qua dây" là SAI.

Vì điện trở không phụ thuộc vào giá trị của cường độ dòng điện hay hiệu điện thế. Hiệu điện thế luôn tỷ lệ thuận với cường độ dòng điện và hằng số tỷ lệ chính là điện trở.

• 10 năm trước

Dựa dzô cài nào có trước, cái nào có sau thôi mà (có mẹ trước rồi mới có con).

Điện trở là đặc tính vốn có của dây dẫn, dòng điện chỉ xuất hiện trong dây dẫn khi có tác động bên ngoài (hiệu điện thế). Như vậy, vì dòng điện có sau nên phải nói là nó phụ thuộc điện trở chứ không thể nói điện trở phụ thuộc nó.

• Dòng điện phụ thuộc vào điện trở chứ điện trở không phụ thuộc vào dòng điện.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 3 năm trước

làm ơn giúp mình thẩm định lại câu hỏi trắc nghiệm này xem có đúng không và đáp án đúng là câu nào nhé

Trong các nhận xét sau về công suất điện của một đoạn mạch, nhận xét không đúng là:

A. Công suất tỉ lệ thuận với hiệu điện thế hai đầu mạch.

B. Công suất tỉ lệ thuận với cường độ dòng điện chạy qua mạch.

C. Công suất tỉ lệ nghịch với thời gian dòng điện chạy qua mạch.

D. Công suất có đơn vị là oát (W).

• 4 năm trước

hai điện trở R1,R2 mắc nối tiếp . biết R1=3om ,R2=6om, Uab= 12v. tim

a) điện trở tương đương của đoạn mạch

b) cường độ dòng điện qua mỗi điện trở

c) hiệu điện thế 2 đầu mỗi điện trở

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.