Làm thế nào để biết được công ty đóng bảo hiểm xã hội cho mình bao nhiêu 1 tháng?

Lúc mới vào công ty, mình được ký hợp đồng và kê khai đóng bảo hiểm Y tế, bảo hiểm Xã hội, sau 1 năm, mình được tăng lương, công ty trừ tiền bảo hiểm hàng tháng tỷ lệ với mức lương mới(cao hơn năm trước). Nhưng mình không biết liệu công ty có đóng bảo hiểm cho mình theo mức cao hơn hay không? Làm sao mình có thể kiểm tra được?

Cập nhật:

Mượn sổ BHXH để xem thì không thể nào vì sổ do cơ quan BHXH thành phố giữ, mình chỉ được lấy sổ lúc nghỉ việc khi công ty đóng bảo hiểm đầy đủ và rút sổ về thôi.

3 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

    Đơn giản thôi, bạn mượn sổ bảo hiểm của bạn rồi xem thông tin trong đó bạn đã đóng bảo hiểm bao nhiêu. Còn muốn biết cụ thể nữa thì đem theo sổ bảo hiểm này đến nơi xử lý BHXH của quận rồi hỏi thăm người đang phụ trách phù hợp và hỏi thông tin bạn cần hỏi.

    Nhưng có lẽ... không ai làm vậy đâu, chỉ cần xem thông tin trong sổ BHXH là đủ rùi.

    Hi vọng cách này giúp bạn an tâm về việc đóng BHXH.

    • Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    6 năm trước

    minh muon xin xac nhan dang tham gia bao hiem xh tai co quan bao hiem lieu co dc khong nhi

    • Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

    Chào,

    Bạn quá lo xa rồi đó, nếu như Doanh nghiệp này không đóng bảo hiểm đúng mức cho bạn thì Thanh tra lao động sẽ phát hiện và tiến hành xử lý hành vi trên theo quy định của Nghị định 135/2007 Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội

    “Điều 14. Hành vi đóng bảo hiểm xã hội không đúng mức quy định

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến dưới 500.000 đồng khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

    2. Phạt tiền

    a) Từ 500.000 đồng đến dưới 1.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến 500 người lao động;

    d) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 501 người lao động trở lên.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 Điều 7 Nghị định này đối với người sử dụng lao động vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.”

    Còn bạn muốn kiểm tra mức đóng thì cứ đến trực tiếp Bảo hiểm xã hội nhờ cung cấp thông tin. Đôi khi cần phải có lòng tin trong cuộc sống, đến người đa nghi như tôi còn chưa còn chưa bằng được bạn.

    • Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.