Em muốn đi Pháp thì cần chuẩn bị thủ tục như thế nào?

Hiện tại em đang là sinh viên năm chờ tốt nghiệp. Em sẽ tốt nghiệp vào tháng 6 này. Bạn em có mời em qua Pháp chơi khoảng 3 tháng. Em dự định sẽ đi vào tháng 10.

Em muốn hỏi là, thư nhất liệu khi ấy, em có thể làm visa với tư cách là một sinh viên hay không nếu em nộp đơn vào tháng 7 (thẻ sinh viên của em hạn đến 31/7/2010).

Thứ hai là, về việc chứng nhận khả năng tài chính, người ta có yêu cầu là cần có tài khoản và thẻ tín dụng có số tiền 35 $ một ngày cho truòqng hợp của em. Vì em chưa có thẻ tín dụng, người mời sẽ bảo lãnh mọi chi phí khi em qua thăm. Vậy, liệu em có thể trình tài khoản ngân hàng của người mời em hay không?

Về bảo hiểm, em nên mua bảo hiểm loại gì và ở công ty nào ạ? Người mời em nói, có thể sẽ giúp em đăng kí vào công ty bảo hiểm ở Pháp. Làm vậy liệu có được không?

Em có gọi điện cho đại sứ quán để hỏi nhưng không thấy họ trả lời. Vì vậy em rất lo lắng..Mong mọi người đã có kinh nghiệm giúp em với ạ. Em chân thành cảm ơn.

2 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Visas 1 : Đơn xin thị thực để du lịch hoặc thăm thân nhân

I.Loại thị thực được cấp : ngắn hạn, ra vào một hay nhiều lần, có giá trị tối đa 3 tháng (cứ mỗi nửa năm tính từ ngày nhập cảnh đầu tiên vào khối Schengen)

II.Hồ sơ bao gồm :

2 đơn xin thị thực có dán ảnh mới nhất

1 ảnh rời (khổ 4x6, nền trắng)

Bản chánh và 1 bản photocopie các trang mang thông tin, visa, và các dấu đóng có trong hộ chiếu

Chứng từ nghề nghiệp: Hợp đồng làm việc, hoặc giấy chứng nhận làm việc, giấy nghỉ phép, bảng lương 3 tháng cuối (đối với người làm nghề tự do : phải nộp giấy phép kinh doanh). Tất cả giấy tờ phải có bản dịch Anh hoặc Pháp.

Giấy giữ chỗ vé máy bay có ngày đi và ngày

Bản sao hộ khẩu

Đối với người có quốc tịch khác Việt Nam: giấy thị thực hoặc thẻ lưu trú còn hạn ở Việt Nam.

Đối với trẻ em: giấy đồng ý của cha mẹ và bản sao giấy khai sinh có bản dịch Anh hoặc Pháp.

Đối với học sinh và sinh viên: giấy xác nhận của trường có bản dịch Anh hoặc Pháp.

Giấy chứng nhận tạm trú ở Pháp:(bản chính và một bản sao)

◦Hoặc: giấy chứng nhận đón tiếp (attestation d’accueil): giấy này xin tại toà thị chính ở nơi người mời cư trú (bản chính và một bản sao) + Bản khai thuế thu nhập, hóa đơn thuê nhà mới nhất và bảng lương 3 tháng gần nhất của người bảo lãnh

1 bản copie sổ gia đình và chứng minh thư hoặc thẻ cư trú của vợ chồng người bảo lãnh ở Pháp

Giấy tờ chứng nhận khả năng tài chính cho thời gian lưu lại: sổ tiết kiệm (bản chính và bản photocopie), thẻ tín dụng quốc tế (kèm giấy xác nhận của ngân hàng và 1 bản photocopie của thẻ tín dụng).

Giấy chứng nhận bảo hiểm cho thời gian lưu trú dự định, bảo hiểm này có hiệu lực trên các vùng thuộc khu vực Schengen và bao gồm các khỏan thanh tóan y tế khẩn, viện phí và hồi hương theo chỉ định y khoa và có hạn mức được bảo hiềm tối thiểu là 30.000 euros (bản chánh + bản sao)

III. Phí nộp hồ sơ: 60 euros và đóng bằng tiền Việt Nam.

Lưu ý

Người xin thị thực phải trực tiếp đến nộp đơn, không chấp thuận hồ sơ thị thực gửi qua bưu điện. Lấy hẹn nộp hồ sơ qua điện thoại 3824.20.17 từ 14g30 đến 16g30 các ngày từ thứ hai đến thứ sáu.

Khi nhận visa, phải trình chứng từ bảo hiểm y tế trong thời gian lưu trú tại Pháp (do các hãng bảo hiểm cấp). Hạn mức được bảo hiểm tối thiểu là 30.000 euros và đối với tất cả các quốc gia trong khối Schengen.

Tổng Lãnh sự quán có thể yêu cầu qúy vị bổ túc giấy tờ

Hồ sơ đầy đủ không có nghĩa sẽ đương nhiên được cấp thị thực

Đối với hộ chiếu cấp tại Hà Nội hay Đà Nẵng hồ sơ sẽ được nộp tại Đại sứ quán Pháp tại Hà Nội (57 Trần Hưng Đạo -Tel: 04 3944 57 00). Những người mang hộ chiếu được cấp tại Tp.Hồ Chí Minh hoặc hiện đang cư trú tại Tp.Hồ Chí Minh, hồ sơ xin thị thực sẽ được nộp tại Tổng Lãnh sự quán Pháp (27 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.1-Tel: 08 3520 68 00).

Không nộp hồ sơ xin thị thực sớm hơn ba tháng trước ngày đi.

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 6 năm trước

toi nop ho so xin di du lich phap , duoc toa lanh su giu lai ho so va hen sau 1 tuan lay giay hen vay toi co duoc chap nhan visa k

• jasmine6 năm trướcBáo cáo

Ban di lan dau ah?
      Co giay hen khong co nghia la chac chan co visa. Lan dau tien toi cung bi tu choi, sau do nop lai. Di vai lan thi cung de hon chut

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.