Winter Sleep đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 10 năm trước

Cuộc sống của bạn có bao giờ bị ảnh hưởng bởi lời nói của ngưới khác không?

Câu hỏi rất hay nhưng bị ai đó xóa, tớ hỏi lại!

Cập nhật:

@.**Tớ thấy câu này hay nhất ở chỗ cuộc sống của mình bị người khác khi phối, vậy nó có thực sự là của mình không?

Cập nhật 2:

@Bá-Tuấn: Tớ bị người khác chi phối nhiều: Hứng thú làm việc, vui, buồn, hờn giân, yêu, ghét, SỢ: Cảm xúc không phải là của tớ mà do người khác mang lại->Cuộc sống phụ thuộc thôi.

Cập nhật 3:

@Thinh T: Tớ với cậu bắt tay đi từ giờ trở đi chúng ta sẽ chủ động trong tình cảm, làm chủ cuộc sống của mình, xem đời có đẹp hơn không!

36 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Cuộc sống thì muôn màu muôn vẻ, bạn muốn hỏi về xã hội, bạn bè hay tình yêu? Hì hì, có một điều không thể chối cãi là cuộc sống của bạn và cả tôi nữa sẽ bị "xáo trộn" bởi lời nói ngọt ngào "I love You".

Nghiêm túc mà nói, "Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau". Trong giao tiếp, cư xử đôi khi không tránh khỏi tranh cãi, to tiếng, có thể có những lời lẽ chỉ trích hoặc cộc cằn, thô lỗ khiến chúng ta khó nghe và buồn. Ảnh hưởng ư? Chẳng sao cả, hãy bình tĩnh, ôn hoà, thể hiện phép lịch sự chính là ốc đảo thanh bình giúp tái tạo quân bình giữa kẻ yếu người mạnh và chuyển sự gây hấn thành tình bằng hữu.

Ngạn ngữ Ả Rập có câu "Có thể bỏ qua một lời nói nhưng không thể bỏ qua một nghìn lời góp ý.". Thế đấy! Hãy là chính mình nếu bạn đúng và cũng biết sửa chữa sai sót khi được nhiều người góp ý.

Chi tiết thêm của bạn cũng không nói rõ cuộc sống của bạn bị chi phối về mặt nào, sao bạn e ngại để bộc bạch? Chia sẻ kinh nghiệm của nhiều người sẽ giúp bạn quân bình và thanh thản trong cuộc sống.

......

Cuộc sống với "hỉ, nộ, ái, ố" là chuyện thường tình. Bạn có muốn một cuộc sống đơn điệu? Hãy mở rộng tâm hồn để cảm nhận những mảng màu sáng tối của bức tranh cuộc sống. Cảm xúc của niềm vui, nỗi buồn, sự giận dữ, yêu và ghét của chính bản thân ta hoặc của ai đó mang lại qua lời nói khiến ta lắm lúc phải "chao đảo"... Hãy nghĩ đó là những nét chấm phá... nhưng phá cách như thế nào để cuộc sống thêm sinh động thì mới là người có bản lĩnh.

Chúc bạn vui!

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 10 năm trước

Một câu hỏi mang nhiều tính chất khác nhau , nó có sự tác động khác nhau trong tâm thức cảm thức của chúng ta .

Một câu hỏi hay và nhiều ý nghĩa làm cho ta thêm phấn chấn , tự mình suy xét và tư duy nhiều...

một câu hỏi bâng quơ làm ta phì cười...cũng giúp ta vui vẻ hơn lên...

một câu hỏi hằn học đoán xét , hay phê bình ai đó cũng làm ta chột dạ...thương cảm cho người hỏi và cả người đang bị lên án.

Nói chung lời nói tác động trên tâm lý của chúng ta thật lớn lao .

Bởi vậy có lời viết rằng : Người Đại trí dùng Lời nói , Trung trí dùng ngòi bút , Tiểu trí dùng vũ lực , thủ đoạn .

Thân mến

• Ẩn danh
    10 năm trước

Sống trên đời ai cũng có trái tim và có tình cảm và tình cảm đó lại xuất phát từ trái tim mà ra biểu hiện như ;vui ,buồn ,yêu ,giận ,ghét cho nên khi một lời nói không đúng sẽ làm cho mình tự ái và rất dễ tổn thương về mặt tình cảm và tinh thần sẽ cảm thấy buồn và hụt hẫng trong câu nói ấy cho nên muốn nói gì với ai hãy uốn lưỡi 7 lần trước khi nói tránh làm đụng tới lòng tự ái của họ để họ không bị tổn thương đến tinh thần và sức khỏe của họ là tốt nhất .Cám ơn câu hỏi thú vị một ngôi sao cho câu hỏi hay chúc bạn vui ,khỏe.

• Ẩn danh
    10 năm trước

Có đấy! bạn thử nhìn lại câu hỏi của mình xem. Không phải chỉ bởi vì bạn có cái mark: Đóng Góp Hàng Đầu nên bạn nhiều * thế sao?

Thử là một @ vô danh tiểu tốt, cùng đặt chung một câu hỏi, cùng một box, chưa chắc đã nhiều người trả lời, chưa chắc có được 1 cái *

-> Vậy lời nói của bạn đã ảnh hưởng tới nhiều người. Đúng không!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 10 năm trước

Có thể mình sẽ chấp nhận lời khuyên từ người khác. Nhưng dựa vào lời nói của người khác làm chuẩn mực để thay đổi cả cuộc sống cua mình thì không bao giờ. Cuộc sống là của mình. Cách tao nên cuộc sống như thế nào cũng là của mình. Cách nghĩ của mình hơi cứng đầu nhưng mình cảm thấy mình sống thế nào để bản thân đựơc vui vẻ là được rồi.

• 10 năm trước

Có chứ ...nhưng mình chỉ bị ảnh hưởng bởi những người '' đặc biệt '' với mình ^^

• Ẩn danh
    10 năm trước

huhu...Đừng vì những thứ không đâu mà ảnh hưởng đến bản thân, nhưng nói thì dễ lắm, làm mới thực khó, nhiều khi chỉ vì 1 lời nói có thể khiến người khác vui hoặc buồn, tất nhiên sống cùng xã hội, thật khó mà ko chịu ảnh hưởng của lời nói của kẻ khác. nhưng nếu cố gắng sẽ bước qua được . đời người , miệng lưỡi thế gian , ai ngờ ai vực kẻ nào dám tin

• 10 năm trước

có nhiều là đằng khác nhưng phải biết nên nghe cái nào và nên bỏ ngoài tai cái nào, chứ gì cũng nghe thì chắc chắn sẽ loạn

• Melody
    Lv 5
    10 năm trước

Có bạn à! :)

• 10 năm trước

Hì đúng là câu hỏi của bạn hay thật, nếu có một cuộc bàn thảo thì mình cũng sẽ hỏi câu này. Câu hỏi bạn nêu sẽ phải trả lời bằng rất nhiều ý kiến khác nhau vì thế mình nêu lên ý mình mà thôi. Ko những của sống của con người bị ảnh hưởng bởi một người mà rất nhiều người khác. Có lúc bạn nghe người này nói đúng rồi người kia cũng hợp lí và bạn lại phải đứng giữa hai ý kiến mà chẳng biết chọn ý nào. Như trong cuộc sống của mỗi người, tại sao khi mình bí quá mình lại đi hỏi người khác cách giải quyết, đó là sự ảnh hưởng của người khác mà mình tự mang đến. Sự ảnh hưởng từ lời nói còn tùy vào suy nghĩ của chính mình, mình biết được điều gì cần làm và ko cần làm, và dù có gì đi nữa thì đó cũng là lỗi của bạn mà thôi vì bạn chưa suy xét trước khi quyết định tin vào một người. Còn một hướng khác cũng là ví dụ của anh hưởng vào cuộc sống là từ việc quá nhạy cảm với xã hội, một người biết tính xấu của bạn, rồi sau đó nhiều nhiều hơn nữa, bạn sẽ phải đứng giữa những lời thì thầm mà mình chẳng muốn nghe, nó rất đáng sợ, nhưng nếu mình là người chịu đựng thì mình mặc kệ lời thiên hạ, vì mình biết mình và mình ko cần phải biện hộ, cuộc sống của mình 90% là từ bản thân và 10% còn lại là từ gia đình và bạn bè, mình ko quan tâm người xung quanh đang nói xấu hay chê trách mình, khi biết mình đang sống như thế nào, sống ngay sống thẳng thì ko sợ ngã quẹo vì người lạ ko quen.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.