Đây là người đàn ông như thế nào? Chia tay có phải là giải pháp tốt nhất không?

Em thấy ngạt thở vì cách a kiểm soát thời gian và các cuộc gặp gỡ bạn bè của em! Em quyết định có không gian riêng, thời gian vừa qua em dành quá nhiều thời gian cho anh mà không có thời gian cho bạn bè! "Tối nay em bận!" Đó là tin mà em đã nhắn cho a! A gồng mình lên bằng cách điện thoại cho e liên tục, e đã nói e bận có nghĩa là e đang cần không gian riêng, sao a không tôn trọng quyết định của em! E không nhấc máy, a cho rằng e xúc phạm a. A đi tìm em! E đang đi cùng mấy người bạn, đó là kế hoạch từ chiều hôm đó! A cố chờ e và trời ơi, khi e đang nằm ngủ rồi thì a lôi e dậy bằng được, e đau ê ẩm hết người, a xách cả 1 chai rượu uống ở phòng em và cầm nguyên cả gói thuốc lá vào phòng e châm thuốc hút. E choáng váng vì hành động của a. E chỉ lắc đầu và đề nghị lúc khác nói chuyện, a vẫn cố lôi e dậy và la mắng em. Em nhận lỗi vì nghĩ rằng mình không nghe máy là sai. Nhưng e đã nhắn tin là em bận sao a không cho em không gian riêng? Em dỗ dành anh và bọn mình huề! Thế nhưng trong đầu em không sao xua đi được hình ảnh người bạn trai xách chai rượu "tu" ở phòng em và hút thuốc lá. Một điều e không bao giờ nghĩ tới vì a đã hứa không bao giờ hút thuốc nữa! Em rất buồn!

Một tuần sau, e đi ăn cùng a và bạn của a! Có một người đàn ông xuất hiện, người ấy chừng ngoài 60, em nhanh miệng chào ông vì lúc nói chuyện có nghe bạn anh gọi người ấy là ông này ông nọ! A quay ngoắt sang lườm em làm em tái cả mặt! Em buồn vì anh ứng xử kém, thay vì chỉ cho em anh lại lườm và ra ý trách mắng em. Anh không thèm nói với em câu nào từ đó cho tới lúc kết thúc bữa tối và đến khi đưa em về anh vẫn giữ thái độ ấy.

Em cảm thấy ngạt thở, em cần không khí để thở. Em nhắn tin:"em muốn yên tĩnh một thời gian, công việc, học hành, tình yêu, xã hội ... làm em mệt mỏi; anh cứ chú tâm làm ăn đi, đừng lo cho em nhé!" Sáng hôm sau a gầm gừ ngoài cửa phòng em, a la mắng em, bắt em giải thích về cái tin nhắn đó, a mắng em vì e đã chào người ấy là ông! Em không nói gì, vì em cảm thấy mệt mỏi, em không muốn giải thích, a bảo: Em coi thường lời nói của a, em bất cần" Em dỗ dành anh, và giải thích lẽ ra a nên giới thiệu e với người kia và nói cho e biết e cần xưng hô thế nào?. Anh vẫn cáu và cho rằng là do em muốn chơi trội. Thật oan ức cho em, em đâu có ý đó. Im lặng một lát, cũng đã trưa, e đi giặt đồ, a bắt e nói chuyện tiếp, rồi mắng e đủ thứ trên đời: nào là ở đời phải biết mình là ai, mình đang ở vị trí nào; nào là sống lúc nào cũng ham chơi, lười làm...em đang là sinh viên và em có một công việc..., thế mà a vẫn la mắng em. Em chịu. A mắng chán rồi bỏ về.........

Em mệt mỏi với anh quá! Anh không hiểu và thông cảm cho em!?

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Đôi khi tôi nhận thấy mình trong câu chuyện của các bạn. Những gì tôi đã trải qua, tôi không muốn nhớ lại. Nó làm tôi mất niềm tin vào cuộc sống.

Bạn ạ, có lẽ tôi nên gọi đó là kiểu tình yêu nô lệ. Anh ấy muốn làm ông chủ của bạn. Anh ấy kiểm soát về thời gian, về các mối quan hệ bạn bè, xã hội. Anh ấy làm bạn cảm thấy thiếu tự tin, làm bạn ngạt thở, căng thẳng. Đã khi nào bạn nghĩ là bạn nên chấm dứt mối tình này chưa? Bạn không đủ tự tin hay bạn thấy rằng anh ấy làm tất cả những thứ đó vì anh ấy rất yêu bạn?

Tôi thử lấy mấy dẫn chứng xem anh ấy có đúng là người như thế này không nhé.

Anh ấy luôn cho rằng bạn chưa đủ yêu anh ấy.

Anh ấy là người đầu tiên luôn lo lắng cho bạn. Nếu bạn gặp vấn đề gì thì anh ấy là người đầu tiên có mặt và luôn ở bên cạnh bạn. Nếu là bạn gọi thì dù bận đến đâu anh ấy cũng sẽ có mặt.

Anh ấy muốn kiểm soát bạn, hạ thấp bạn vì anh ấy không đủ tự tin vào bản thân.

Nếu đúng như thế thì bạn nên giữ mối tình này và thay đổi bản thân bạn 1 chút. Bạn nên cho anh ấy biết rằng bạn yêu anh ấy và quan tâm hơn đến anh ấy. Trao đổi những gì bạn cho là anh ấy sai và bạn cần anh ấy sửa đổi.

Còn nếu anh ấy chỉ lo kiểm soát bạn, nghi ngờ bạn, hạ thấp bạn mà không hết lòng yêu thương, lo lắng những lúc bạn gặp khó khăn thì bạn nên kết thúc mối tình này đi.

Tôi đã từng là bạn bây giờ nhưng tôi yếu đuối. Dù hiện tại tôi hạnh phúc nhưng tôi không dám nghĩ tới quá khứ. Người đó của tôi cũng thế đấy. Bây giờ tôi mới hiểu đó là con người tự ti, không đủ tự tin để giữ tôi lại cho nên người đó dùng mọi cách để phong tỏa tôi. Tôi không có bản lĩnh để từ bỏ và tôi chấp nhận. Vì hơn hết người ấy rất yêu tôi cho đến tận bây giờ vẫn thế.

Chúc bạn tìm được hướng đi cho mình.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • Ẩn danh
    4 năm trước

chào bạn mình nghi bạn nên dừng lại bạn a! người như vậy thì không đáng cho bạn phải tiếp tục! mình thấy đó không phải là người yêu bạn mà đó là người kai ngục vô tình! hj bây giờ chỉ mới yêu nhau thôi mà a ta đã đối xử với bạn như vậy rùi thì sau này lỡ có cưới nhau, a ấy sẽ đối xử với ban như thế nào? như một người chủ hay một kai ngục ????? theo như bạn nói, mình nghĩ chắc bạn cũng yêu anh ấy phải không? vậy bạn đừng nên trốn tránh gì nữa hết, hai người hãy gặp nhau, nói rõ những gì bạn nghĩ cho a ấy nghe, đừng giữ trong lòng, rồi cùng nhau giải quyết. a ấy cần phải biết bạn đang nghi gi chứ, phải không? nếu a ấy vẫn cứ khăng khăng anh ấy đúng và không chịu sữa đổi thì ... bạn biết bạn phải làm gì rồi chứ chúc bạn vui. và hãy can đảm lên bạn nhé!!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Một người đàn ông kém tự tin và ích kỉ . Anh ta đang cầm tù bạn đấy!

• 1 thập kỷ trước

vay bạn nên suy nghĩ lại xem co cần thiết phải hy sinh vi 1 người độc đoán như a ta ko?

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

một kẻ tâm thần như thế mà bạn còn tiếc gì nữa, bạn thật là đáng thương quá!

• 1 thập kỷ trước

MỘT THẰNG HẠ LƯU, BẠN CHẤM DỨT ĐI CHO RẢNH NỢ.

• 1 thập kỷ trước

neu khach quan ma noi thi cach xu ly cua mot nguoi dan ong nhu vay cung khong hop ly lam!

nhung chuyen nay ban phai nen nhin nhan lai that ky lai moi duoc!

ban va a ay da quen nhau nhu the nao?hai nguoi da qua 1 thoi gian tim hieu nhau that dai ma!

chac chan ban hieu a ay! thoi gian vua qua a ay co nhung bieu hien khong tot,vay ban da tim hieu nguyen nhan nao dan den nhung tinh huong do chua(cung co the nguyen nhan den tu ban thi sao)

cung co the do thoi gian nay a ay gap kho khan trong cong viec,trong cuoc song nua!

vay ban da quan tam hoi han nguoi khac chua?ban than minh cung da phan dau het minh chua?

nhan xet ve nguoi dan ong cua ban ti nha!

a ay la nguoi luon cau tien,nghiem khac,va co mot chut gi do "gia trưởng" nua!

minh thay nhu vay cung tot ma(neu a ay biet kiem che mot chut)

neu co mot doi nao do tan vo thi lai them mot chuyen buon nua say ra ma thoi!

ban hay binh tinh lai nha,moi chuyen chua den muc phai nhu vay dau!

ai cung co nhung diem khong tot ma

quan trong ban co lam tot duoc van de do khong thoi!

hay noi chuyen thang than voi a ay di(noi that nhe nhang thoi)

chuc ban buoi toi may man va binh an!

• Ẩn danh
    1 thập kỷ trước

Liệu đây có thật sự là tình yêu chăng khi người yêu của bạn bắt bạn phải làm theo ý người ấy muốn. Người ta nói: trong tình yêu cần có một khoảng lặng là vậy. Bạn là một cô gái rất tế nhị vì mình thấy trong nhiều trường hợp sẽ xảy ra tranh cãi nhưng bạn đã không để xảy ra điều đó. Có lẽ, anh ấy là người không biết lắng nghe bạn gái của mình. bạn hãy cứng rắn lên, đừng để anh ấy la mắng bạn trước mặt mọi người, ít ra cũng phải tôn trọng người mình yêu chứ. Bạn là người trong cuộc nên vấn đề quyết định mọi chuyện là tùy thuộc ở bạn nhưng theo mình, trước hết bạn cần trao đổi thẳng thắn ý kiến của mình với anh ta, để thời gian thử thách anh ta xem như thế nào đã.

• 1 thập kỷ trước

dù có là bạn trai thì cũng không có quyền đối xử với bạn như vậy.Đó là người ích kỉ và anh ta chỉ có thể yêu chính bản thân anh ta mà thôi. bạn nên sớm kết thúc chuyên tình cảm với anh ta vì ở cạnh anh ta bạn sẽ không bao jờ có không gian riêng cho mình đâu.Càng kéo dài bạn càng mệt mỏi. chúc bạn sớm tìm thấy hạnh phúc mới cho mình

• 1 thập kỷ trước

1 thằng đàn ông hỗn xược!

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.