Cát Bụi đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 10 năm trước

Các bạn hãy nói thật lòng mình,khi cho đi bạn có mong nhận lại gì không?

Mình xin nói thật trước nha,mình thì hơi ích kỉ một chút,khi cho đi mình luôn mong nhận lại cho dù chỉ là một nụ cười nhỏ bé.Còn các bạn thì sao,hãy nói thật đừng tự dối lòng mình nhé.

31 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Ẩn danh
    10 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Hi hi, bạn hỏi câu này là bắt buộc người ta phải nói dối rồi, hi hi đùa chút thôi theo tôi ở đời có 3 dạng người sau:

1) Không cho cũng muốn nhận, thậm chí làm thiệt hại người khác để được lợi mình. Dạng này chiếm số ít nhưng có vẻ ngày dàng đang tăng lên.

2) Cho là muốn nhận, họ muốn nhận ít hay nhận nhiều tùy từng người. Dạng này chiếm số đông và đang bị giảm do dạng 1 tăng.

3) Cho là niềm vui của họ, họ ko muốn nhận lại, mỗi lần có cơ hội để giúp ai đó là họ lại rất vui vì thế khi cho họ sẽ:

- Không nhớ người mình cho

- Không nhớ việc mình cho là việc gì

- Không nhớ là mình là người đã cho.

Những người ở dạng 3 này rất vui vẻ hạnh phúc. Tâm thì an lạc, thân thì ko bệnh tật. Dạng này Chiếm số rất ít trên thế giới, trí tuệ của họ rất cao và niềm vui duy nhất còn lại của họ là được giúp đỡ người khác. Xin lưu ý là dạng 3 này trái ngược với dạng 1 ở mọi khía cạnh, ví dụ như dạng 1 thì tâm bất an, sức khỏe yếu kém, luôn đau khổ dằn vặt, đố kỵ...và tất nhiên trí tuệ của họ (dạng 1) cũng kém hơn rất nhiều so với người ở dạng 3, tất nhiên họ ko biết điều đó và họ vẫn tưởng là mình hơn đời.

Đã là con người ai sinh ra cũng trải qua từng giai đoạn, từng thời kỳ. Ai mà ko ở dạng 1 đâu, từ bé khi còn "Bản Thiện" trong tâm thì đứa bé đã biết tranh ăn, tranh đồ chơi để mình được chơi (làm lợi cho mình). Sau đó ở tuổi thanh niên đa số đều có suy nghĩ: có đi có lại mới toại lòng nhau....Tiếp sau đó trải nghiệm cuộc sống nữa họ mới hiểu (cũng có thể ko hiểu): "cho chính là được", họ mới hiểu: "muốn nhân hạnh phúc thì trước tiên phải chia hạnh phúc", họ mới hiểu:: "khi ta chết đi tất cả những nhà cửa, xe cộ, tài khoản, tài sản....đều mất những chỉ những gì ta cho là còn".

Chúng ta là con người chúng ta chưa phải thánh nhân, chúng ta ko thể làm theo dạng 3 được nhưng chúng ta có thể học theo họ chứ bởi vậy nên khi cho, khi giúp ai điều gì thì chúng ta cũng nên:

- Bớt nhớ tới người mình cho

- Bớt nhớ tới việc mình cho là việc gì

- Bớt nhớ tới là mình là người đã cho.

Chúng ta càng bớt thì trí tuệ chúng ta càng cao, con người chúng ta càng đỡ đau khổ....hi hi dại gì mà ko làm nhỉ !

Chúc vui vẻ. Nếu có thể hãy dùng thời gian, công sức, trí tuệ giúp đỡ người khác bạn nhé xin đọc link http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=Au...

• 10 năm trước

Cho đi mà mong nhận lại đó là chuyện bình thường ko có gì ích kỷ. Đôi khi người ta ko thể cân đong đo đếm được cái cho đi và nhận lại vì giá trị tinh thần ko thể cân đo.Như bạn cho tiền ăn mày mù,bạn dừng xe đèn đỏ và cho mà a ta ko biết, cái bạn nhận lại chính là sự dễ chịu của lòng thương cảm.Cha mẹ nuôi con chăm chút mọi đều cái nhận lại là thành đạt và hạnh phúc của con mình, và còn nhận được nhiều hơn khi con có hiếu.Khi ta nói cho đi mà ko mong nhận lại,nhưng cuộc đời công bằng cái mình cư xử tệ hại với người này mình sẽ lại nhận được từ người khác,mình tốt đẹp nơi này nếu gặp kẻ vô ơn mình sẽ nhận lại được từ nơi khác.

Gieo thì gặt,trồng dưa được dưa trồng đậu được đậu thôi. @@

• 10 năm trước

Mình đã quyết định cho đi thì không mong nhận lại thêm gì nữa. Vì chính họ đã cho mình nhận lại một niềm vui rồi mà. Mỗi khi làm được một việc tốt để giúp đỡ người khác, mình cảm thấy vui hơn rất nhiều, có lẽ là vui hơn người được mình giúp đỡ. Nhưng mình sẽ luôn biết ơn những người đã giúp đỡ mình và mình sẽ giúp lại họ mỗi khi họ gặp khó khăn. ^ ^

• 10 năm trước

Nhận lại được một nụ cười thì thật là tuyệt, nhưng ko có cũng ko sao cả. Mình đã nhận được niềm vui cho chính bản thân rồi mà. Nếu mình cho người ta cái kẹo, có thể mình sẽ mong lần sau ng` đấy cho mình lại cái bánh. Nếu mình cho ai đó tình cảm hay niềm tin thì mình đã nhận lại của ng` đó quá nhiều rồi. Với mình, cho đi là mình đã nhận lại được rất nhiều rồi.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • Ẩn danh
    10 năm trước

Khi mình đã đồng ý cho rồi thì không cần phải nhận lại mà sẽ có một sự đền đáp lại còn hơn cả sự mong đợi của mình nữa .Chúc bạn vui ,khỏe.

• Ni
    Lv 4
    10 năm trước

haizzz nếu bảo không thì là nói dối, nhưng nếu có thì không hẵn.....

• 10 năm trước

ai quân tử về chuyện gì khg biết _ chứ khi tôi cho đi...bất cứ thứ gì , cũng mong nhận lại....được TÌNH CẢM ng ấy, ( ông ấy ,. cô ấy bà ấy ...) dành cho mình. ngoài ra khg mong gì hơn.( đối với ng thân quen)

Còn đối vpới XH hay ng ngoài thì giúp gì cho gì mình khg mong nhận gì cả . chỉ cốt cho ai đó vui hơn hay thành phố tốt hơn thế thôi

• HAN
    Lv 7
    10 năm trước

cho mà mong nhận lại là cho....ta

cho không mong nhận lại là cho..... người

• abc
    Lv 5
    10 năm trước

Chào bạn! hihihi Tôi nghĩ rằng có . Vấn đề ở chỗ đó là cái gì, mà bản thân tôi thì tôi không mong nhưng khi cho là lập tức có ngay không phải từ người được tôi cho mang lại mà tự nó có trong lòng rồi. Đó là một niềm vui. Chà ông nầy sạo dữ ta! thì bạn hỏi tôi trả lời vậy thôi, tôi cũng không mong ai tin điều ấy. Các bạn thử tập đi xem có không thì biết. Tất nhiên không phải luôn như vậy, đôi lúc tôi cũng chợt mong có được một tình cảm thân thiết nào đó mà người ta dành cho mình, nhưng rồi thôi, lại quên đi ngay.

• 10 năm trước

Tất nhiên rồi! Mình khi cho đi ai đó một điều gì đó, mình luôn mong nhận lại một sự biết ơn. Người ta có thể trả ơn, lúc này hay lúc khác, nhưng đừng bao giờ quên mình là được.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.