Cát Bụi đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 1 thập kỷ trước

Mong nhận được câu trả lời chân thành từ các bạn?

Chào các bạn ! có nhiều lúc tôi cũng không tự hiểu nỗi mình,tôi luôn luôn khao khát,và từng ngày,từng giờ đi tìm kiếm cho mình một tình yêu.Tôi không đòi hỏi một người yêu xinh đẹp hay sang giàu gì cả,chỉ cần người ấy yêu tôi thật lòng thôi,thế là đủ lắm rồi.Nhưng không hiểu sao,khi tiếp xúc với những người con gái,nếu là quan hệ bình thường bạn bè thì không sao cả.Nhưng nếu như có một ai đó tỏ ra quan tâm tôi hơn,nói chung là lớn hơn tình bạn,có thể là tình yêu,thì tôi lại tìm cách lẫn tránh,trong lòng tôi nó có một cái gì đó rất khó nói,thích thì tôi cũng cảm thấy thích,nhưng tôi cảm thấy sợ,nhưng khổ nỗi,tôi không biết mình đang sợ điều gì nữa.Có nhiều đêm tôi thao thức nghĩ suy,mong tìm ra câu trả lời,nhưng tìm mãi vẫn không có câu trả lời.Yêu nhưng lại không muốn yêu là tại vì sao ?.Có nhiều lúc tôi thấy những cặp tình nhân,trong những ngày lễ ngày tết đi chơi với nhau,cười nói vui vẻ...mà tôi cảm thấy chạnh lòng và tiếc thương cho số phận.Không lẽ tôi đã trở thành một con người vô cảm thật sự rồi,không lẽ trái tim tôi đã hóa đá và trở nên chai sạn rồi sao ?Tôi phải làm gì đây,làm gì đây để thoát ra trạng thái này ?

Đây là một câu hỏi thật lòng và chân thành,tôi hi vọng các bạn sẽ chân thành mà đóng góp ý kiến giúp tôi.

Xin cảm ơn,chúc tất cả các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc !

Đôi lúc tôi hay giận hay hờn

Muốn vùi vào đất, trốn vào mây

Đôi lúc chẳng còn tha thiết sống

Chỉ muốn bình yên như cỏ cây.

Đôi lúc hoang mang, tôi tự hỏi

Người sống có cần phải biết yêu?

Tình yêu trai gái đầy nước mắt

Đầy những đau thương, lắm nỗi buồn.

Xin cho tôi được phép không yêu

Cuộc sống mưu sinh lắm mệt nhoài

Tâm hồn tôi muốn được thanh thản

Có tội tình không? nếu không yêu ?

15 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Melody
    Lv 5
    1 thập kỷ trước
    Câu trả lời yêu thích

Vì anh còn vương vấn người cũ quá.

Nhiều lúc anh nghĩ, hay cứ yêu 1 người nào đó, rồi sẽ có tình cảm, nhưng anh lại cảm thấy rắc rối, anh ko làm vậy được... Hay những lúc buồn chán, anh lại ước có một người ở bên cạnh, nhưng anh lại hy vọng đó là người cũ... Em nói đúng ko?^^

Thật ra anh chưa sẵn sàng cho 1 tình yêu mới. Anh chỉ có thể tìm cho mình 1 người thật sự phù hợp chỉ khi anh đã hoàn toàn quên đc bóng hình cũ!

Anh hãy mở lòng mình ra, chấp nhận và đáp lại tình cảm của một cô gái nào đó, rồi hạnh phúc sẽ lại tìm đến anh thôi!

Tối CN an lành anh nhé!

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 1 thập kỷ trước

Đừng vùi vào đất trốn vào mây

Đối diện cuộc đời như sáng, tối

Tình yêu không nhửng tình trai gái

Còn có tình bằng hữu với tri âm

• 1 thập kỷ trước

Ồ , bạn này thật giống mình cách đây 4 năm , khi đó mình có trạng thái y hệt như bạn vậy đó , bây giờ mình đã yêu cô ấy được hơn 1 năm , mình đã tìm hiểu vì sao trước kia mình lại như vậy , và câu trả lời là khi ta chưa thực sự gặp được người con gái làm rung động bản thân ta thì ta sẽ thấy mình chưa sẵn sàng để bước vào một cuộc tình , bạn sẽ ko thấy tự tin cho cuộc tình có lẽ do bạn quá nghiêm túc trong tình cảm , chỉ khi gặp người làm bạn yêu thực sự kìa

• 1 thập kỷ trước

Bạn thân mến! như mọi người phân tích nếu bạn đã có lần thất bại trong tình yêu thì bạn như con chim bị ná, nó thấy cái gì giống ná thì nó sợ. Nếu bạn chưa tùng yêu thì có lẽ có một nguyên nhân sâu xa trong tìm thức mà mình không nhận biết. Việc nầy có lẽ phải nhờ đến những nhà chuyên môn về tâm lý, các bác sĩ tâm lý chứ bản thân là người không chuyên thì ít ra phải hiểu rõ bạn may ra mới có thể góp ý. Đàng nầy chuyên môn không có và cũng không hiểu hoàn cảnh của bạn thì thật không dám khuyên vì e rằng chỉ làm tình hình thêm tệ. Chúc bạn may mắn gặp được người am hiểu lãnh vực nầy!

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 1 thập kỷ trước

Không nên hỏi nhưng tôi rất muốn biết bạn bao nhiêu tuổi rồi. bạn đang đi học hãy đã đi làm. hi.

Tôi nghĩ bạn chưa yêu.vì đó không phải là tình yêu thực sự của bạn mà chỉ là thứ na ná tình yêu.vì khi yêu người ta có sức mạnh lớn lắm.bạn sẽ thay đổi và ngạc nhiên vì điều đó.bạn sẽ không lẫn tránh nó. mà đón nhận nó và xây đắp bảo vệ nó.

thích không có nghĩa là yêu. một người con trai có thể thích nhiều người nhưng không có nghĩa là yêu tất cả họ.

trái tim bạn không hề chai sạn, con người bạn không hề vô cảm mà là chưa đến lúc thôi.

nếu bạn quá nóng vội tìm kiếm nó thì sai lầm sẽ đến với bạn.bạn sẽ nhanh chấp nhận một người con gái. và cuối cùng là chia tay.bạn trở nên buồn chán và khao khát nó hơn.

tai sao bạn không sống vuỉve, tích cực, yêu thương mọi người và tin tưởng vào tương lai.

son sắc niềm tin và tình yeu sẽ đến với bạn.

chúc bạn tìm thấy nó và hạnh phúc.

• blue
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Bạn có thể làm thơ nên tình yêu của bạn như nắng gió chiều hôn, sương mờ đỉnh búi, huyền ảo như bóng trăng trong đêm dài cô tịch, bạn khao khát 1 TY tuyệt vời chỉ có trong mộng tưởng, nên khi đứng trước ngưỡng cửa của tình trần, bạn đã vội vàng trốn chạy, vì bạn sợ rằng bạn sẽ bước vào 1 cuộc đời nhiểu khổ đau và không còn những phút mông mơ hạnh phúc trong cuộc tình hoang tưởng .

• Vera
    Lv 4
    1 thập kỷ trước

Bạn là người đã từng yêu. Bạn đã từng bị tổn thương trong tình yêu. Mọi vết thương đều làm ta đau đớn và khiến ta sợ hãi. Nhưng mọi vết thương rồi cũng sẽ lành.

Bạn rất giàu tình cảm và sâu sắc trong tình yêu, nên bạn luôn e sợ tình yêu sẽ lại một lần nữa làm bạn thất vọng và làm thương tổn đến bạn. Thực ra cảm giác này có ở phái nữ nhiều hơn là phái nam. Nhiều người cho rằng khép kín là tiêu cực, nhưng đó là liệu pháp tự nhiên. Chỉ cần bạn bớt suy nghĩ đến tình yêu, bớt bận tâm đến những người đang yêu khác là tất cả sẽ ổn. Bạn sẽ trưởng thành hơn, và không lâu nữa đâu, bạn sẽ lại thấy tình đời vui phơi phới.

Bạn có thể bớt thời gian rảnh rỗi, thời gian online để đi chơi thể thao, đọc sách, gặp gỡ người thân hoặc đầu tư cho công việc. Bạn còn trẻ, tháng rộng ngày dài, tình yêu vẫn ở phía trước. Bạn đừng cố công tìm kiếm, nó sẽ đến và bạn chẳng thể chạy trốn nó được đâu.

• 1 thập kỷ trước

bạn có tâm trạng giống mình rồi đấy.muốn đc yêu nhưng khi có người tỏ ra wan tâm đến mình thì lại lẩn tránh.mặc dầu mình biết người ta là người tốt và trước đây mình và họ nói chuyện rất vui

dầu vậy bạn cũng đỡ hơn mình là bạn ko yêu đơn phương ai cả.trong khi mình thì bị nhiều người đối xử lạnh lùng, lợi dụng, coi như mình ko tồn tại trên đời này vậy.Thử hỏi nếu như vậy thì bạn có buồn ko?vì bị như vậy nên mình rất đau khổ.Có thể nói từ khi biết suy nghĩ đến giờ mình chưa bao giờ được hạnh phúc cả.Bạn bè mình đứa nào cũng có ny cả rồi, thậm chí có đứa còn có 2-3 mối tình rồi cơ.Trong khi mình thì chưa có mảnh tình nào vắt vai.Vì cứ tâm lý sợ sệt như vậy thử hỏi có ai dũng cảm đến với mình kia chứ.Theo mình nghĩ đó là vì tự ti.Từ trước đến giờ toàn chứng kiến những cảnh đau khổ và bị thất bại nên mới sinh ra tư tưởng đó.Có phải bạn cũng như vậy ko?

Nhiều lúc mình cảm thấy cô đơn kinh khủng.Mình tự hỏi mình sinh ra trên cõi đời này làm gì để cứ đau buồn hoài như vây.Có lúc mình ước mình đừng làm kiếp người mà làm đất hoặc cái gì khác cũng được.Nhưng mình vẫn luôn mong đợi có người thương yêu mình.Sống mà ko yêu buồn và cô đơn lắm bạn ah.

nếu bạn cảm thấy khao khát tìm kiếm thì mình nghĩ bạn ko chai sạn với tình yêu đâu.chỉ là mình cần phải dũng cảm đối diện với nó.Đừng chạy trốn thử 1 lần xem sao.Bạn nói có người wan tâm bạn zậy thì bạn hạnh phuc hơn tôi rồi.Và hãy cho người đó 1 cơ hội, hãy đối xử tốt với cô ấy.Gì xảy ra sẽ xảy ra.

Nam tử hán đại trượng phu

Đầu đội trời chân đạp đất mà lại đi sợ 1 cô liễu yếu đào tơ thì ko đáng mặt anh hùng chút nào

Chúc bạn đạt được đièu mình mong ước

• 1 thập kỷ trước

Bạn thật mâu thuẫn với chính mình bạn à ! trong cuộc sống này tình yêu là đẹp đẽ nhất vì nó là sản phẩm của trái tim con người ; nó là giá trị tinh thần mà con người ta sống phải có . Bạn có thể tự hào là bạn có một sự nghiệp vững vàng nhưng tình yêu thì lại chỉ là con số không hay không ?

Trái tim bạn đã từng rung động ? và trở nên hóa đá vì cái sự thật phũ phàng của tình yêu là : sự dối gian ; sự đau khổ đã từng cho trái tim bạn quặn đau và rỉ máu ?

Nhưng bạn à ! tình yêu vốn dĩ là như thế mà : Đau khổ xen lẫn hạnh phúc . Có đau khổ bạn mới hiểu cái hạnh phúc mà bạn đạt tới ; Bạn hãy nghĩ như thế này nhé : nếu không yêu bạn tìm kiếm sự sẻ chia ở đâu vậy ? hẳn là một chầu nhậu thật say sưa với một anh bạn thân nào đó ? quả là bê tha đấy ! nhưng nếu có một cô nàng yêu thương bạn thì bạn sẽ như thế nào nhỉ ? tôi chắc chắn bạn sẽ tìm gặp cô ấy những lúc bạn thật buồn ; bạn sẽ ôm cô ấy vào lòng mà nói : anh cần em biết bao nhiêu . Cô ấy sẽ là người hiểu bạn hơn bao giờ hết . Nếu may mắn bạn gặp được những cô gái yêu bạn với tất cả tấm chân tình thì thật hạnh phúc . Cô ấy sẽ nói :anh ơi tất cả những điều phiền muộn anh hãy nói với em ; em sẽ là người luôn bên anh

Có phải là hay hơn không khi bạn lại ngồi một mình và gặm nhấm nỗi buồn thất bại .

Tình yêu là như thế ! nó giống như cuộc đời thôi , người ta ví tình yêu như bông hồng mà Nó có hương vị thật thơm ngát nhưng hãy cẩn thận vì hoa hồng quá nhiều gai . Và gai đó sẽ đâm vào tay của bạn . Những giọt máu sẽ chảy ; bạn cảm thấy đau ? thấy mất mát .

Tình yêu theo tôi nó thật cần thiết với mỗi con người bạn à . Yêu không chỉ là sự gần gũi ân ái mà nó là sự sẻ chia ; sư quan tâm đặc biệt ; và cùng nhau hướng tới một mục đích rõ ràng của cuộc sống . Cô ấy và bạn sẽ sống một cuộc đời có nhau để đạp bằng những trở ngại của cuộc sống .

Vậy thì hãy yêu đi bạn à ; trải lòng mình và mở cửa trái tim . Nếu bạn yêu chân thành thì không có gì phải sợ yêu cả . Sự chân thành sẽ gặp may mắn mà

tôi không đồng ý với bạn là vì cuộc sống mưu sinh khó khăn mà lại không yêu . hãy tới các khu chế xuất ; các bạn đó nghèo mà vẫn rất hạnh phúc bạn à

bạn làm thơ cũng được đấy ! người như bạn không yêu là uổng phí đó

• 1 thập kỷ trước

Tôi nghĩ trái tim của bạn nó đang bị "cô lét tê rôn" bao bọc kỹ quá,cho nên tín hiệu tình yêu phát ra và nhận vào đều bị dội ngược ! Bạn nói rằng bạn muốn có 1 tình yêu mà lại không thích cho người ta yêu ?! Có Trời mà biết bạn muốn gì.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.