? đã hỏi trong Điện tử tiêu dùngĐTDĐ & Gói cước · 9 năm trước

Em hỏi về Mạng 3g của E72?

Bình thường em dùng mạng rồi thoát ra thì máy vẫn chưa ngắt kết nối hẳn, phải giữ nút đỏ 1 lúc mới hết( nút cancel cuộc gọi ấy). Nhưng ko hiểu sao em dùng E72 thì ko dùng mạng tự dưng vẫn xuất hiện kết nối và phải giữ nút đỏ thì kết nối ấy mới hết, nhưng 1 lúc sau thì kết nối ấy lại xuất hiện. Em ko biết tắt như nào, ai dùng rồi chỉ cho em với. Liều máy của em có bị virus ko.

2 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Có phải bạn muốn nói đến kí hiệu mũi tên 2 chiều xuất hiện cạnh cột sóng và bên dưới chữ 3G.

Đó chính là kí hiệu báo rằng máy bạn đang có kết nối với mạng dữ liệu, đang có sự trao đổi dữ liệu giữa máy và mạng, nhưng cũng có thể nó đơn thuần chỉ là báo máy đang giữ kết nối tồn tại - không có sự trao đổi dữ liệu.

Mình khẳng định rằng như thế không phải do virus gây nên.

Muốn biết chính xác máy có đang trao đổi dữ liệu với mạng hay không bạn có thể vào Menu > Kết nối > Qlý k.nối > K.nối DL h.tại; trong đó bạn có thể biết được máy mình có đang trao đổi dữ liệu với mạng hay không :).

Nguyên nhân của hiện tượng ấy: Thông thường thì phải có một chương trình phần mềm nào đó trong máy thực hiện kết nối này, có thể phần mềm ấy chạy ẩn, có thể phần mềm ấy đang chạy song song hoặc do bạn quên thoát hoàn toàn chương trình nào đó.

- Bạn hãy xem lại máy thử, phần mềm mới bạn cài gần đây nhất là gì? Sự xuất hiện của kí hiệu đó có từ khi nào?

Theo kinh nghiệm sử dụng, một số chương trình thường thực hiện kết nối trao đổi dữ liệu như vậy là Nokia Messaging (sẽ nói rõ sau), Google Maps, một số phần mềm chat như: eBuddy, Nimbuzz, Ola, Vitalk, Skype...

- Ngoài ra, bạn kiểm tra trên trình đơn Menu của máy, nhận thấy nếu có xuất hiện chấm hình tròn khá to ở góc trên Folder nào đó, điều đó thể hiện rằng đang có chương trình trong folder đó chưa được thoát hoàn toàn - đang chạy song song. Lưu ý, bạn nên tập thói quên thoát hoàn toàn chương trình sau mỗi lần sử dụng, vì nếu để hiện trượng chạy song song, máy dễ bị treo do có quá nhiều tác vụ cần xử lí. (Nokia E72 là một smartphone dòng doanh nhân, và nó thực sự cũng giống như một chiếc máy tính).

Có một cách đơn giản để phát hiện chương trình nào đó chưa được thoát hoàn toàn và đang chạy song song trên máy, đó là nhấn giữ phím Home khoảng 3 giây (biểu tượng hình Ngôi nhà trên bàn phím, nằm ở ngoài cùng bên trái, nhóm phím bấm một lần trên E series) <dối với dòng N series, đó là phím nhấn vào trình đơn Menu, biểu tượng hình elip>. Sau khi đã nhấn giữ, màn hình ĐT sẽ xuất hiện một trình đơn danh sách có các chương trình đang hoạt động (gọi là danh dách Đa nhiệm), bạn có thể nhấn phím lên xuống để chọn vào một chương trình nào đó, sau đó muốn tắt hoàn toàn thì nhấn phím xóa (Trên E72, E71, E63,.. đó là phím dưới chữ p; trên N series, đó là phím C). Thông thường, ở chế độ chờ, chỉ có Màn hình chủ là hoạt động trong danh sách Đa nhiệm.

- Nói riêng về phần mềm Nokia Messaging, đây là phần mềm đồng bộ email của Nokia được ví như Pushmail trên Blackberry. Chương trình này là một chương trình chạy ẩn có sử dụng kết nối dữ liệu, bạn không thể phát hiện được hoạt động của chương trình này trong danh sách Đa nhiệm. Nếu đã biết và thực sự sử dụng email trong công việc hàng ngày thì mình khuyên nên để chương trình ấy hoạt động. Còn nếu không hay sử dụng email, thì bạn nên giới hạn lại thời điểm Đồng bộ email để tiết kiệm pin máy cũng như bớt đi phiền phức, cũng như cước phí GPRS sử dụng.

Cũng còn không ít điều để chia sẻ, nếu bạn còn thắc mắc gì hãy thông tin cho mình, mình sẵn sàng giúp đỡ. Tạm dừng tại đây!

• 9 năm trước

Menu > Bảng điều khiển > Cài đặt > Điện thoại > Mạng > Chế độ mạng > chọn GSM.

Vậy là xong.

• 5 năm trướcBáo cáo

thế thì mình cũng off luôn cả wifi à bạn ?

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.