Chào mọi người, mình có một vấn đề rất mong được mọi người tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn!?

Em gái mình năm nay là học sinh lớp 5. Mình thấy suy nghĩ của nó có phần chín chắn hơn những bạn cùng tuổi. Nhiều khi,phải nói là rất người lớn,từ chuyện tình cảm trong gia đình cho tới những suy nghĩ về cuộc sống hằng ngày. Trong mắt mọi người,em mình cũng là một đứa trẻ ngoan bởi lực học của nó tốt và cũng phụ... hiển thị thêm Em gái mình năm nay là học sinh lớp 5. Mình thấy suy nghĩ của nó có phần chín chắn hơn những bạn cùng tuổi. Nhiều khi,phải nói là rất người lớn,từ chuyện tình cảm trong gia đình cho tới những suy nghĩ về cuộc sống hằng ngày. Trong mắt mọi người,em mình cũng là một đứa trẻ ngoan bởi lực học của nó tốt và cũng phụ giúp bố mẹ mình trong công việc gd. Nhưng,gần đây,bố mẹ mình phát hiện ra nó hay lấy tiền đem đi tiêu vặt. Với lứa tuổi của nó thì mới chỉ để mua: sữa chua,kem,dây buộc tóc... nhưng việc làm đó thực sự khiến gia đình mình bị sốc. Hỏi nó thì nó bảo nó mua đem chia cho các bạn để mọi người quý nó,yêu mến nó hơn. Trước đây,cũng đã có lần nó hành động như vậy nhưng gia đình mình đã có hành động kịp thời,nó cũng đã hứa sẽ sửa chữa,nhưng lần này thì chính cô giáo bảo bạn nó về nhà báo cáo với bố mẹ mình nên thực sự rất buồn. Nhắc nhở nó,dù là công việc nhỏ nhất nó cũng rất mau quên. Bây giờ,mình ko biết nên hành động ntn để khuyên bảo nó cẩn thận nữa. Một mặt là vì đây là giai đoạn quan trọng trong cuộc đời nó(con gái đag vào tuổi dậy thì),mặt khác nó lại có những suy nghĩ nhiều lúc rất ng lớn,nên càng dễ bị tổn thương và thứ ba là nó rất mau quên. Mình thực sự bối rối,rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.
10 câu trả lời 10