Ẩn danh

Chào mọi người, mình có một vấn đề rất mong được mọi người tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn!?

Em gái mình năm nay là học sinh lớp 5. Mình thấy suy nghĩ của nó có phần chín chắn hơn những bạn cùng tuổi. Nhiều khi,phải nói là rất người lớn,từ chuyện tình cảm trong gia đình cho tới những suy nghĩ về cuộc sống hằng ngày. Trong mắt mọi người,em mình cũng là một đứa trẻ ngoan bởi lực học của nó tốt và cũng phụ giúp bố mẹ mình trong công việc gd. Nhưng,gần đây,bố mẹ mình phát hiện ra nó hay lấy tiền đem đi tiêu vặt. Với lứa tuổi của nó thì mới chỉ để mua: sữa chua,kem,dây buộc tóc... nhưng việc làm đó thực sự khiến gia đình mình bị sốc. Hỏi nó thì nó bảo nó mua đem chia cho các bạn để mọi người quý nó,yêu mến nó hơn. Trước đây,cũng đã có lần nó hành động như vậy nhưng gia đình mình đã có hành động kịp thời,nó cũng đã hứa sẽ sửa chữa,nhưng lần này thì chính cô giáo bảo bạn nó về nhà báo cáo với bố mẹ mình nên thực sự rất buồn. Nhắc nhở nó,dù là công việc nhỏ nhất nó cũng rất mau quên. Bây giờ,mình ko biết nên hành động ntn để khuyên bảo nó cẩn thận nữa. Một mặt là vì đây là giai đoạn quan trọng trong cuộc đời nó(con gái đag vào tuổi dậy thì),mặt khác nó lại có những suy nghĩ nhiều lúc rất ng lớn,nên càng dễ bị tổn thương và thứ ba là nó rất mau quên. Mình thực sự bối rối,rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.

10 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

chào bạn !

nói về câu hỏi của bạn thì tôi có những ý kiến như sau:

thứ nhất: một đứa trẻ trong gia đình khi ta cảm thấy chúng ngoan không đồng nghĩa với việc chúng ta quên lãng đi sự quan tâm chăm sóc và định hướng cho chúng về cuộc sống, cách cư xử,...

về chuyện em bạn tôi thấy cũng là một trường hợp gián đoạn trong việc định hướng, nhưng cũng chưa có gì là quá đáng. điều đơn giản là em bạn muốn được mọi người quan tâm , muốn biến mình thành trung tâm. đây là biểu hiện của tuổi mới lớn. chúng ta cần có những biện pháp tâm lý giúp em bạn hiểu được giá trị của đồng tiền làm ra bằng mồ hôi, nước mắt rất cực khổ. hãy nói rằng em cuốc 1 miếng vườn, đào 1 cái lỗ trồng cây, hay nhổ 1 đám cỏ em chỉ nhận được khoảng 15 ngàn thôi. mà em không hiểu hết được giá trị của đồng tiền nếu chỉ nói suông, khi làm thử em sẽ biết. nhưng điều đáng nói là em bạn vẫn chưa sử dụng tiền vào mục đích bậy bạ và ăn chơi phù phiếm. nhưng nếu để lâu thì sẽ có vấn đề và sẽ càng khó khăn hơn trong việc uốn nắn. nếu để quá đà thì vô phương đấy.

hãy nói rằng em muốn sự quan tâm thi chỉ có một cách duy nhất la chuyên tâm học hành đi. em học càng giỏi thì càng nhiều bạn thích em, quan tâm em, không chỉ có bạn mà thầy cô cũng quan tâm. em hoc càng giỏi thì càng nhiều bạn, hơn nữa bạn xấu cũng không còn muốn lại gần nữa.

chào bạn!!!!

• 9 năm trước

Nếu đúng như bạn nói thì chúng ta cần phải can thiệp ngay, không thay đổi là dễ hư lắm đấy!

Tui khẳng định với bạn là em gái đã xem phim người lớn (truyền hình tình cảm dài tập) quá nhiều nên suy nghĩ mới như người lớn. Nhưng thực chất sự tự chủ trong suy nghĩ và hành động vẫn còn là 1 đứa trẻ nên mới có chuyện lấy tiền tiêu vặt (cái này từ từ dạy bảo, không nghiêm trọng)

Điều đáng nói ở đây là "SUY NGHĨ QUÁ NGƯỜI LỚN TRONG KHI MỚI HỌC LỚP 5":

Cần phải giải quyết như thế này:

1) Ngó tới cái tivi và máy vi tính của nó.

2) Dỗ dành,yêu thương, đối xử dịu dàng với em, không nên la mắng, quát tháo cho dù em có lỗi nặng.

3) Tạo điều kiện cho em tham gia các hoạt động thể thao, các lớp năng khiếu.

4) Mỗi tối, quan tâm, chia sẻ những cái làm em buồn.

• 3 năm trước

Nói theo bình dân thì, h? nghèo vì m??n n? ?n tr??c r?i có ti?n tr? sau, cái vòng l?n qu?n này c? xoay mãi. Nói theo cao xa thì, do kh? n?ng tính cách c?a h?, nên ?ã quy?t ??nh v?n m?nh c?a h?. ..... Ch?c có do t? t??ng nào gi? "tr?ng nam khinh n?", ho?c là ?àn ông ít b? tình c?m y?u m?m làm chi ph?i khi ph?i quy?t ??nh ?i?u gì ?ó l?n lao, ho?c là ... H?c gi?i ch?a h?n là làm l?nh ??o gi?i. ..... Vì con ng??i có tính ghen r?t ?áng s?, nên con ng??i m?i t?o ra lu?t này. B?n th? t??ng t??ng xem n?u nh? ông ?ó l?y ???c nhi?u bà và trong s? nh?ng bà ?ó c?ng s? l?y ???c nhi?u ông, thì th? h? con cháu sau này trong m?i quan h? huy?t th?ng s? r?i tung r?i mù, ch?ng ch?t, ?an chéo nhau lung tung,...??n lúc này thì hai ??a nh? g?p nhau sao tránh kh?i trùng l?p. lúc này thì xã h?i s? r?i tung lên, trông ch?c m?c t?c c??i l?m há ! .............................. V?y là ai th??ng mình thì mình c?ng ph?i có trách nhi?m ?áp l?i h?t, còn b?ng không thì mình s? mang t?i ph? ng??i h?.....hi,hi......

• 3 năm trước

o ha

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

bạn quả là ng anh (chị) có trách nhiệm và thuơng em

Bạn ạ! Em bạn đang vào tuổi lớn, điều bây giờ cô bé cần là những lời dạy dỗ chỉ bảo cùng với sự quan tâm đặc biệt của gia đình

Suy nghĩ của nhỏ chín chắn hơn mọi ng chứng tỏ nhỏ đang trog tuổi lớn, mọi ng phải quan tâm giúp đỡ thì mới giúp nhỏ hoàn thiện nhân cách đc

nói thật với bạn, em bạn rất giông mình khi nhỏ, mình là 1 bà cụ non, và đã từng có những hành động dại dột. Thật sự giờ nghĩ lại thấy mình trẻ con ghê!!! Nhưng suy nghĩ của mình thì như của ng 25-30 tuổi vậy á, nên đc rất nhiều bạn bè quý mến

Giờ nghxi lại thấy cảm ơn gia đình rất nhiều vì ba mẹ mình đã từng rất nghiêm khắc với con cái, thấy sai là sửa liền, tuy nhiều lần cũng ăn đòn chí tử, hihi

trí nhớ kém có thể do còn nhỏ nhưng đã thực hiện nhiều phẫu thuật, thuốc mê làm ảnh hưởng tới cô bé hoặc là do tính cách và lối sống ko tạo cho cô bé có thói quen nhớ công việc,vậy nên gđ hãy tạo cho cô bé 1 thói quen thường xuyên hơn

Vậy nên em gái bạn cần đc giảng giải và hành động cho nhỏ hiểu

thân chào

• 9 năm trước

Trường hợp Em của Bạn cũng chưa có gì là nghiêm trọng quá, Bạn hãy bình tĩnh, đừng quá vội nhạy cảm như thế ! Em Bạn làm thế ( Như Bạn @ Toan ) đã nói đó chỉ là một biểu hiện của cách suy nghĩ đơn giản là muốn thu hút sự chú ý mà thôi ! Bạn hãy kín đáo tìm hiểu xem Em Bạn ngoài việc mua quà cxho Bạn còn giúp Bạn những việc gì nữa, Có giúp Bạn làm bài kg ? có giúp Bạn những công việc gì khác nữa kg ? Trong Gia Đình Em Bạn có giúp mọi người gì kg ? có quan tâm và chăm lo cho mọi người kg ? hay bỏ bê với người thân trong nhà ! Bạn hãy kín đáo và thật khóe léo hỏi Em Bạn xem : Em Bạn làm việc đó với mục đích gì ? Tai sao lại làm vậy và trong lớp, ngoài Em Bạn có Bạn nào cũng làm thế ? Như Em của Bạn kg ? Biết đâu đó lại là phong trào một nhóm Bạn trong lớp cùng làm thế thì sao ? Một điều nữa là Bạn có cảm thấy vô tình Mình đang " muốn dạy " Em Mình tính " Ích Kỷ, và tính toán so đo " với Bạn bè kg ? Nói chung, hiện tại Bạn chỉ nên tiếp tục theo dõi và dò xét xem động cơ và suy nghĩ của Em Mình, chớ vội bày tỏ thái độ cũng như ý kiến gì của Mình với Em Bạn cả ! Nếu cả nhà Bạn đang có phản ứng " ngăn cấm hau la rầy " . Bạn nên là người đầu tiến bênh vực Em Mình . Vì như thế Em Bạn sẽ có cảm giác là Bạn đồng tình và hiểu Em ấy, như thế càng làm cho Bạn gần gũi với Em hơn và dễ nắm bắt được những suy nghĩ của Bé . Có như vậy thì Ta mới hiểu rõ là Mình sẽ cần làm những việc gì tiếp theo hoặc chỉnh lại lối suy nghĩ của Em Bạn ( Nếu có sai ) cũng chẳng muộn đâu Bạn à ! Còn việc Em Bạn thời gian gần đây có những biểu hiện rất mau quên, Bạn nên rà soát lại Em thời gian gần đây, có bị chấn động về tấm lý gì kg ? Bạn cũng có thể làm một vài trắc nghiệm nhỏ như xem Em Bạn làm các bài toán có đúng kg ? Bạn có thể hỏi cô giáo trong lớp xem năng lực học tập của Em trong lớp thế nào ? Em gái Bạn là môt bé gái, rất nhạy cảm có thể đó cũng là một biểu hiện của sự biến đổi tâm sinh lý một cách nhanh hơn các BẠn gái cùng lứa khác thôi . Nói chung là Bạn đừng quá lo lắng và áp đặt " Chính kiến của người lớn " lên Em Bạn và làm Em Bạn càng thêm mất phương hướng . Vài lời chia sẻ cùng Bạn . Thân ái ! À ! Còn một việc mà Tôi muốn lưu ý Bạn và Tôi cũng kg đồng tính với một vài lời trao đổi của các Bạn trên . Đó là, Tôi kg đồng ý với việc Các Bạn trên nói là phải dạy Em Bạn giá trị của " Đồng Tiền " . Điều này thứ nhất là : kg có tác dụng . Vì với lứa tuổi này các Em kg thể nào hiểu được một vấn đề quá lớn như thế ! Ngay người lớn Chúng Ta hiện giờ có mấy ai hiểu hết được giá trị của đồng tiền và phải sử dụng thế nào cho đúng . Nói chi đến các Em . Thứ hai, đó là Nếu Bạn dạy các Em quá sớm sẽ " Phản Tác Dụng " . Vì như thế vô hình trung Bạn đang day các Em " Lòng Ích Kỷ " và " Tính Tự Mãn " của kẻ có tiền . Cả hai điều Tôi nói ở trên đề rất nguy hiểm cho tính cách của Một Con Người trong tương lai . Vậy mong Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi nói hay khuyên nhủ vấn đề này với Em Bạn . Chúc Bạn thành công . Chào Bạn .

• Ẩn danh
    9 năm trước

Bạn hãy giải thích cho em gái rắng đồng tiền mà em lấy đi mua các thứ đó là mồ hôi nước mắt của cha mẹ. Cha mẹ vất vả kiếm tiền, nhà mình vẫn còn thiếu thốn thì nên dành dụm phòng những lúc có chuyện như ốm đau, bệnh tật...hoặc là tiết kiệm lại để sau này có tiền mua nhiều thứ mình muốn hơn. Chia sẻ với các bạn là tốt nhưng mà cần phải cẩn thận không là bị lợi dụng.

• 9 năm trước

Lớp 5 đã dậy thì sớm vậy hả bạn?

Em gái bạn thật đặc biệt, vì vậy bạn hãy dạy em theo cách mà bạn nhận xét về em đi.

Hãy dạy em cách làm cho người khác yêu quý không chỉ mang những quà vặt, những kẹo bánh đi cho người khác, mà phải làm thế nào... Và tốt nhất bạn hãy cùng em làm những việc đó.

Gần nhà bạn có hội từ thiện, trẻ em nghèo hay gì đó, có thể đưa em đến đó,... Hay cùng em làm việc nhà, giúp đỡ hàng xóm láng giềng, như vậy sẽ rất tốt cho suy nghĩ của em.

• Ẩn danh
    9 năm trước

chỉ bảo cho em biết cái đúng sai nhé .rồi nó sẽ hiểu mà

• ?
    Lv 5
    9 năm trước

Thưa Bạn : Em nó còn nhỏ từ từ dạy bảo rồi sẽ ok thôi. Nhưng vấn đề người lớn thì cần phải kiểm soát chặt chẽ đồng tiền nhá.

Chúc Bạn ngủ ngon.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.