Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Gia đình & Quan hệ xã hộiBạn bè · 9 năm trước

Mình có chuyện này muốn chia sẻ với các bạn.?

Hà Lê là cô gái tuổi Dần. Tuổi thơ của Hà Lê êm đềm cho đến khi cô tròn 16 tuổi – thời điểm cô bắt đầu biết yêu và rung động trước bạn khác giới.Hà Lê yêu sau đắm một thanh niên gần nhà. Tuấn hơn cô 2 tuổi và bỏ học từ lâu, trở thành kẻ ăn bám gia đình, hàng ngày chỉ có mỗi việc tụ tập bạn bè và đi tán tỉnh những cô gái mới lớn như Hà Lê. Ngày ấy, Hà Lê nổi tiếng xinh đẹp, học giỏi.Nhưng từ khi yêu Tuấn, Lê trở thành con người hoàn toàn khác. Lê bắt đầu bê trễ học hành, bỏ học đi chơi theo Tuấn. Trái tim non nớt của Lê khi ấy không biết rằng từ đây, cuộc đời mình sẽ thay đổi hoàn toàn mà cô cứ trượt dài hết lần này sang lần khác.Tuấn là một con nghiện. Mãi đến khi Lê trao cái thứ quý giá nhất đời con gái cho Tuấn, cô mới biết người yêu mình nghiện. Lê đã khuyên can Tuấn đi cai tự nguyện. Nhưng mọi cô gắng của cô đều không thành bởi ma lực của ma túy đã ngấm quá sâu vào máu Tuấn rồi. Điều đáng tiếc thay cho cô gái trẻ là chỉ vì một giây phút nông nổi, vì buồn chán không khuyên can nổi người yêu, và cũng vì trăm nghìn lí do khác được đưa ra để biện minh cho sự bồng bột của tuổi trẻ, Hà Lê đã thử ma túy mong sẽ “quên hết sự đời”. Từ đó, Hà Lê trở thành bạn nghiện của Tuấn.Nghiện ma túy nhưng đôi tình nhân không đủ tiền mua thuốc nuôi mình. Họ bắt đầu nghĩ cách kiếm tiền để thỏa mãn. Hằng ngày, Tuấn rủ các chiến hữu của mình đi cướp ngoài đường, còn Lê bắt đầu lân la đến các tụ điểm mại dâm, bán đi vốn tự có của mình. Đôi trẻ cứ sống như thế cho đến khi Tuấn bị công an bắt và chịu mức án tù 7 năm. Hà Lê lên Hà Nội làm tiếp viên nhà hàng karaoke và kiêm luôn cả nghề mại dâm. Với lối nói chuyện có duyên và nước da trắng khuôn mặt sắc nét, dáng người cao nên cô nhanh chóng được vài người đàn ông “cô đơn” để ý.Lê bắt đầu sống như vợ chồng với mấy “đại gia”. “Hết hạn hợp đồng” với người này hoặc bị vợ con phát hiện, Lê sẽ tự động rời khỏi căn nhà đó và thay số điện thoại. Cứ như thế, Lê lại tiếp tục cuộc sống với người đàn ông khác. Nhiều lúc, Lê cũng muốn thoát khỏi cuộc sống nhục nhã ê chề này, tìm cho mình một tình yêu đích thực để cô có thể thoát khỏi ma túy.Nhưng tất cả đều dừng lại một cách đáng sợ mỗi khi Lê thèm thuốc và cần tiền.

Một đêm, Lê dốc hết số tiền còn lại trong người mua thuốc chơi cho thỏa rồi tiếp người khách làng chơi trẻ đầy thú tính. Đang lúc mây mưa thì công an ập vào, Lê bị đưa lên trung tâm cải tạo vì có hành vi bán dâm và trong người có sử dụng chất kích thích. Năm đó, Lê mới 24 tuổi.Hết thời hạn cải tạo, Lê trở về xã hội với hai bàn tay trắng.Nghe theo đám bạn xấu, Lê lại nghiện và bước theo con đường cũ để kiếm tiền mua thuốc.Cứ như thế, Lê đã 7 lần bị đưa vào trung tâm cai nghiện bắt buộc nhưng đều không thành.

Lần thứ 8, chỉ chưa đầy 2 tháng nữa, Lê sẽ lại hòa nhập cùng xã hội. Không biết liệu lần này, Lê có trượt dốc như những lần trước? Lê khóc: “Giờ em có tuổi rồi chị à! Chưa bao giờ em khát khao sống như lúc này, em muốn có một đứa con để chăm sóc. Em muốn có một gia đình để yêu thương. Em làm một người mẹ tốt và sẽ không tìm đến ma túy nữa…”.

Tôi biết giấc mơ ấy thành hiện thực phải tốn rất nhiều thời gian và công sức nữa, đòi hỏi ở Lê nghị lực lớn để vượt qua cám dỗ. Nhưng tôi lại nghĩ, một đứa con và một người chồng yêu thương Lê thực lòng đủ sức mạnh làm người phụ nữ thay đổi tất cả. Bởi, hơn ai hết, Lê thấm thía nỗi đau đớn khi phải bỏ đi đứa con đang hình thành trong mình khi cô mới 18 tuổi.

Lê súc động kể về người đàn ông đã chăm sóc cô suốt những ngày tháng mà cô cải tạo ở trung tâm.Đó là một kĩ sư đang làm việc ở Quảng Ninh, người ấy đang mong Lê từng ngày để cùng cô xây dựng hạnh phúc gia đình. Người ấy sẽ giúp cô thực hiện khát khao của mình về một cuộc sống vợ chồng đúng nghĩa và giúp cô cảm nhận thế nào là một tình yêu thương đích thực.

Mới đây thôi, Lê đã đăng kí trở thành thành viên của nhóm Hoa xương rồng, cô sẽ giúp những người bạn nghiện đủ niềm tin và sức mạnh để từ bỏ dứt khoát ma túy, làm lại cuộc đời.

Quá khứ có thể có nhiều bụi mờ, nhưng điều quan trọng nhất là khi con người ta đã nhận thức được và khao khát xóa đi những vết mờ đó. “Hoa xương rồng” – loài hoa vươn mình mạnh mẽ dưới cái nắng nóng bỏng rát của mùa hè mà không cần đến nước.

Các bạn nghĩ sao khi đọc câu chuyện này.Có nhiều bạn gái đang lo lắng vì lí do đánh mất "màng trinh" và nhiều người vì nó mà sa ngã. Câu chuyện này mình muốn nhắn gửi đến tất cả những ai rơi vào trường hợp đó. đừng từ bỏ nhân cách của mình chỉ vì hai chữ "màng trinh". và đừng vì nó mà nghĩ cuộc đời không còn hạnh phúc cho mình.

Chị Lê trong câu chuyện cuối cùng cũng tìm được hạnh phúc cho chính mình. Đọc câu chuyện này mình vô cùng cẩm động về một người chỉ xuất hiện trong câu chuyện qua đôi ba dòng: đó là người đàn ông tuyệt vời, bao dung người đã cho chị niềm tin để có một cuộc sống tốt sau này.

Các bạn chia sẻ cùng mình quan điểm khi đọc câu chuyện này nhe. Chúc các bạn vui!

13 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 9 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Cowox nè!

Bài này tớ đọc trên báo điện tử cũng được mấy ngày rồi. Đọc xong tớ chỉ thở dài vì lại biết thêm 1 câu chuyện có quá nhiều điều đáng buồn phải suy nghĩ về lối sống, cách nghĩ và cả bản lĩnh của rất nhiều bạn trẻ thế hệ ngày nay. Hôm nay bắt được câu hỏi này của Cowox, tớ định không viết, nhưng cuối cùng cũng ...phải viết, vì không ..."đừng" được.

Chuyện của Lê không phải chỉ liên quan đến 2 chữ "màng trinh", cũng không phải vì 2 chữ đó mà Lê từ bỏ nhân cách của mình, nhưng Dragon_fly muốn focus vào câu hỏi của Cowox để chia sẽ với bạn quan điểm của mình về 2 chữ "nhạy cảm" nói trên trước nhé!

Nào! Tại sao các bạn gái chúng ta luôn phải đau khổ, tự dằn vặt bản thân sau khi trót ăn trái cấm??? Đó là bởi vì chúng ta được dạy dỗ từ bé từ cha mẹ và xã hội rằng đó là điều nhục nhã cho gia đình, dơ bẩn và sẽ không được xã hội chấp nhận, rằng nó trái với luân thường đạo lý và bản sắc của người Á Đông...Hàng trăm lý do được đưa ra ... và lý do nào cũng có "cái lý" của nó và rất nhiều người chúng ta chấp nhận "cái lý" đó như 1 chuẩn mực sống, ép buộc mình phải sống theo "chuẩn". Nhưng bạn biết đấy! " Chuẩn" có tồn tại? " Chuẩn" đối với người này nhưng lại chẳng thể Chuẩn" đối với người khác!!! ...

Cowox đúng lắm: " đứng vì 2 chữ "màng trinh" mà nghĩ cuộc đời này không còn hạnh phúc cho mình"...Hạnh phúc phải được xây dựng bằng tình yêu lớn. Còn những ai nghĩ rằng "màng trinh" có thể xây cho mình lâu đài hạnh phúc...Dragon_fly chỉ thấy quá tầm thường và quá nghèo bản lĩnh sống. Các bạn trai nếu đọc được những dòng này xin vui lòng "thành thật" với lòng mình khi phán xét quan điểm của tớ nhé, đừng vì những cái "chuẩn" mà chụp cho tớ cái mũ " lối sống/nghĩ phóng khoáng" nhé!

Tớ muốn viết nhiều, nhiều nữa để nói hết ra nhưng e sẽ không bao giờ là đủ để nói về chuyện này. Có quá nhiều câu hỏi "to tướng" phía sau câu chuyện. Tớ chỉ hy vọng, bạn trẻ chúng ta có thể tự xây cho mình 1 bản lĩnh sống mạnh mẽ. Chỉ cần có nó, chúng ta sẽ đứng vững trước tất cả mọi thử thách với cuộc đời!

Cowox có nghĩ như thế không?

• Ẩn danh
    9 năm trước

Câu chuyện cảu bạn rất cảm động.bạn nói đúng,có nhiều bạn gái đã từ bỏ cuộc ssống của mình vì mất đi cái quý giá nhất của đời con gái.Nhưng họ đâu biết rằng,bên cạnh họ vẫn còn rất nhiều ngươi quan tâm ,sẵn sàng tha thứ cho quá khứ đầy sai lầm của họ.Cám ơn câu chuyện của bạn,đây cũng là một bài học về cách sống cho mọi người.Chúc bạn luôn luôn vui vẻ!

• Ẩn danh
    6 năm trước

NGHE CUNG CAM DONG

• Ẩn danh
    9 năm trước

rất hay

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 9 năm trước

nhân vật Lê là có thật à, thế thì tội nghiệp quá

• 9 năm trước

• meocon
    Lv 6
    9 năm trước

Câu chuyện này hay nhưng chuyện cũng chỉ là chuyện. Ngoài đời thì cô ta có lấy được một tấm chồng một là người dở hơi hai cũng cùng cảnh như nhau thôi.

• 9 năm trước

gôd

• 9 năm trước

đây là một câu chuyện cảm động.nhân vật lê trong bài viết trên vốn là con người học giỏi,xinh đẹp,tương lai của ấy ban đầu rộng mở.tuy nhiên chỉ vì một chút sai lầm của tuổi trẻ mà phải chả giá gần 10 năm liên miên xa vào tệ nạn xã hội.quả thực người tên tuấn ấy thật đáng chách,nhưng 1 phần cũng là tâm lý mới lớn của lê.

cuối câu chuyện là 1 kết thúc có hậu cho lê.chúc lê và ng kĩ sư đó có 1 cuộc sống đẹp.

qua đây,tôi tự rút ra được kinh nghiệm cho mình là phải cố gắng đánh giá tốt người mà mình muốn làm quen,và hứa sẽ ko xa ngã vào vòng xoáy của cuộc đời.

chúc bạn vui vẻ.

,

• Ẩn danh
    9 năm trước

Chuyện này đăng báo được lắm

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.