Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Văn hóa & Xã hộiTôn giáo & Tâm linh · 10 năm trước

Xin cho biết lợi ích của việc giữ gìn 5 giới của Phật Tử tại gia, lưu ý những lợi ích trong thực tế mà các bạn?

mà các bạn cảm nhận thực hành được chứ ko phải google nhé. Cám ơn các bạn.

@ Các bạn: Với mình từ khi ko nói dối công việc kinh doanh của mình tốt đẹp lên rất nhiều

9 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 10 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

1/Trong gia đình ,tập thể có một người ăn cắp ban thấy có yên tâm ,

2/có đứa du côn chém giết ngưới ban và cộng đồng có yên tâm không ?

3/ có người dâm đảng sống trà trộn trong xóm làng liệu có yên tâm khi đi xa

4/ Kẻ lừa đảo chung cha ,liệu có nâng cao cảnh giác

5/ Trong khu nhà tro ,một tập thể có kẻ sáng xỉn chiều say ,mất trật tự gây bất an không ?

Năm giới hanh giữ được thế giới sẽ bình an ,gia đình hanh phúc , cá nhân dễ hòa nhập vào cộng đống không trở ngại

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 10 năm trước

Đi Theo một đường mới đến được điểm đến ! biết nhiều đạo phải đi nhiều đường cứ lòng vòng biết lối nào mà đi mình đang đi theo con đường Thượng dế chỉ !

Mình không tin người phàm xác thịt chỉ đuòng ! Bạn hỏi mười điều răn của Thượng đế mình chỉ cho.

giử giới mình không biết .

Bạn thông cảm !

• Ẩn danh
    10 năm trước

Cho xin điểm nha.

• 10 năm trước

Lợi ích thực tế của lục giới (không sát sinh, không trộm cắp, không tà dâm, không nối dối, không uống rượu, không tra google) khó wá làm sao trả lời bạn đây?.

Hehe

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 10 năm trước

Phật chỉ dạy chúng ta 1 câu " Phật tại nhân tâm "

• ZIAZOO
    Lv 7
    10 năm trước

Trời mưa lâm thâm.

• 10 năm trước

Đó là 5 đạo đức làm người: Đức hiếu sinh, đức ly tham, đức chung thủy, đức thành thật và đức minh mẫn.

5 giới này chi phối cuộc sống của con người từ Sanh, Lão, Bệnh, Tử cho đến giàu nghèo.

Đức hiếu sinh giúp cho ta có lòng thương yêu sự sống, luôn biết sống thương yêu và tha thứ. Ít bệnh tật, được nhiều người giúp đở và thương yêu.

Đức ly tham giúp cho cuộc sống no đủ không thiếu thốn, không bủn xỉn keo kiệt mà luôn sẳn sàng bố thí, chia sẻ những gì mình có...

Đức chung thủy giúp cho gia đình ấm no, hạnh phúc, đầy đủ, con cái ngoan...

Đức thành thật tạo lòng tin ở mọi người. Lời nói được nhiều người tin, được trọng dụng trong công việc....

Đức Minh mẫn sáng suốt giúp cho có đủ trí tuệ và sức khỏe phân biệt được chánh tà, tâm bình tĩnh không nóng giận, ...

• 10 năm trước

giu 5 jup b nh cai lam,tam hon thoai mai va co nh loi ich tam linh khac,b da tri nguyen theo thi b tu hieu chu?b con hoi la b con nghi ngo,ngi ngo mag toi nag lam,hay lam theo luong tam va su cam nhan cua co the!mih tu theo phat thi dug nen ngi ngo hoac cau loi ich,vi mih tra nghiep ma!tu hanh chu dau fai b kinh doanh dau ma doi loi ich!!do la do b!

• 10 năm trước

chi phat tu the hok ton giao a

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.